Oakley Radar เลือกเลนส์แบบไหนดีดรับ มาแชร์ประสบการฌ์การใส่กันหน่อย

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
kwanbkk
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BMC
Bike: BMC SLR01 , Giant XTC 27.5

Oakley Radar เลือกเลนส์แบบไหนดีดรับ มาแชร์ประสบการฌ์การใส่กันหน่อย

โพสต์ โดย kwanbkk »

เลื่อกแบบมีรูระบายฝ้าหรือไม่มีรูดีครับ

เลือกแบบเว้าโหนกแก้มหรือไม่มีดีครับ
ตรงนี้ผมไปลองใส่ โหนกแก้มผมไม่ใหญ่ แต่ถ้าหยีตาจะแตะ(แค่แตะ)โหนกแก้มครับ กลัวใส่นานๆไปจะรำคาญครับ

เลนPhotocromatic ของยี่ห้อนี้ดีไหมครับ

จากประสบการณ์ใช้Rudyมา ผมว่าเลนส์มันหลอกตามาก ใส่นานๆปวดหัวครับ เวลามองลงภาพจะป่อง
ร้านกาแฟ ร้านอาหาร โฮมสเตย์ พบรัก ณ บางน้ําผึ้ง
https://www.facebook.com/pobrakbangnampueng

ธนาคารไทยพาณิชย์
เลขที่บัญชี 010-433427-0
ให้สิทธิ์คนพร้อมโอนก่อนนะครับ
punya467
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rayong road bike, On/Off cycling
Bike: NICH LTD

Re: Oakley Radar เลือกเลนส์แบบไหนดีดรับ มาแชร์ประสบการฌ์การใส่กันหน่อย

โพสต์ โดย punya467 »

ใช่รุ่นนี้อยู่

รูปภาพ

ที่เลือกรุ่นนี้เพราะมันไม่ค้ำโหนกแก้มเป็นสาเหตุสำคัญเลยทีเดียว และสามารถมองได้กว้าง ทำให้ไม่ต้องเหลียวหลังเยอะ ส่วนเลนส์ photochromic นี่เพราะช่วงที่ซื้อปั่นตอนเย็น-หัวค่ำค่อนข้างบ่อย แต่ทรงลักษณะนี้เคยได้ยินข่าวว่าเกิดอุบัติเหตุบาดแก้มนักกีฬามาแล้วเหมือนกัน :evil: อย่างไรก็ตามเพราะข้อดีข้างต้นผมเลยยอมแลกกับความเสี่ยงนี้ :roll:
ลูกเผลอแล้วเจอกัน
dark_emperor
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0991718666
team: กำลังหาอยู่
Bike: Rocky Mountain : Hammer Race
ตำแหน่ง: ขอนแก่น

Re: Oakley Radar เลือกเลนส์แบบไหนดีดรับ มาแชร์ประสบการฌ์การใส่กันหน่อย

โพสต์ โดย dark_emperor »

ยี่ห้อนี้ผมใช้มาสิบกว่าปีแล้ว เรื่องเลนส์หายห่วงครับ
ปัจจุบันผมใช้เลนส์ photochromic มีรูระบายฝ้า รุ่น jawbone ตัวสีแดง ใส่ปั่นกับขับมอไซครับ
เท่าที่ใช้มาเรื่องฝ้าที่เลนส์แว่นก็มีบ้างนะครับแต่จะหายเร็วกว่ารุ่นที่ไม่มีรูระบาย
อีกปัญหานึงคือเวลาที่ปั่นไปในเส้นทางที่มีฝุ่นเยอะๆ บางครั้งก็จะมีเศษฝุ่นเล็ดลอดเข้ามาทางรูระบายเข้าตาได้ครับ
แต่ก็รับได้ครับเพราะคุณภาพเลนส์เขาดีจริง ซื้อทีเดียวจบครับ จากประสบการณ์ส่วนตัว
เรื่องโหนกแก้มก็ควรเลือกเลนส์ที่เว้ารับโหนกแก้มดีกว่าครับถ้ากลัวรำคาญ
การออกกำลังกายที่ดีที่สุดสำหรับจิตใจคือการก้มลงแล้วช่วยคนอื่นให้ลุกขึ้น
----------------------------------------------------------------------------------------
Nick Vujicic, No Arms, No Legs, No Worries!
StoneRoses
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8, Trek Speed Concept 9.9

โพสต์ โดย StoneRoses »

แนะนำมีรูครับ

ส่วน Photochromic เรื่องประโยชน์นี่ชัดเจน โดยเฉพาะคนขี่จักรยานตอนเย็น แต้ผมไม่แน่ใจในเรื่องความทน ไม่รู้ว่ามันอยู่ในเนื้อเลนส์หรือเป็นฟิลม์มาติดเหมือนเลนส์โพลารอยด์

ประสบการณ์ส่วนตัวคือเลนส์โพลารอยด์ Oakley มันกากมาก ใช้ๆ ไปลอกทุกอัน
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

ใช้ยี่ห้อนี้มาน่าจะเกิน 10 ปีแล้ว

ส่วนตัวใช้ M-frame กับ Pro M frame เคยลองรุ่นใหม่ๆ ใส่แล้วแว่นไหล มีดั้ง แต่สันจมูกไม่สูง และไม่ใหญ่ เลยคบได้กับ M frame อย่างเดียว ยังไม่เคยลอง Radar ไม่รู้เหมือนกันว่าจะไหลหรือเปล่า

Photochromic clear ของ Oakley เป็นไง ใช้อยู่ครับ เอาในแง่กรองแสงแดดเวลาโดนแดด ( จริงๆต้องบอกว่าเวลาโดน UV มันเข้มขึ้นเพราะ UV ไม่ใช่เพราะความสว่าง ) ความเข้มของมันน้อยกว่า Photochromic ของ Rudy ครับ โดนแดดจ้าๆด้วยกัน Rudy ใส่สบายตากว่า แต่เวลาเข้าที่ร่ม ผมว่ามันไม่ค่อยต่างกันนัก

( Photochromic อยู่ในเนื้อเลนส์ครับ คล้ายๆกับเลนส์แว่นตา ซึ่งสามารถเคลือบ multicoated ไว้ได้อีกชั้นหนึี่ง แต่ Photochromic ของแว่นจักรยานไม่ได้เคลือบ multicoat )

เรื่องหลอกตาไหม บอกเลยว่า Oakley มีชื่อเสียงเรื่องนี้ในระดับที่สูงมากครับ ไม่มีอาการหลอกตาเลย ( Rudy ผมก็ใส่ได้ไม่หลอกตามเหมือนกัน แต่ผมมีปัญหาเรื่องดั้งจมูกไม่ใหญ่ ใส่แล้วแว่นอยู่ต่ำไปนิด ลมและฝุ่นรั่วลอดมาทางข้างบนได้ ปั่นแล้วเจอปัญหาเรื่องฝุ่นเข้าตา เพราะผมหมอบค่อนข้างมาก ยังไงๆก็ไม่สบายเท่ากับ M และ Pro M frame ที่ใช้มา )

ทุกวันนี้
- ถ้าปั่นกลางแดด จะใช้เลนส์ Black Iridium เพราะตัวนี้เป็นตัวกรองแสง แบบ neutral ไม่เน้น contrast ใช้แล้วสบายตา
- ถ้าช่วงโพล้เพล้หน้าหนาว จะใช้เลนส์ Yellow เพราะช่วยได้พอสมควร
- ถ้าเป็นช่วงเย็นหน้าร้อนที่มืดช้า จะใช้ photochromic clear เพราะแดดไม่ถึงกับจัดเท่ากลางวัน ยังช่วยกรองได้มากหน่อย ช่วงกลางคืนก็จะมองง่ายขึ้น แต่สู้ Yellow ไม่ได้ เพราะ Yellow จะเพิ่มcontrast ทำให้แยกแยะผิวทางได้ดีกว่า แต่จะให้ใส่yellow ไปเลย ก็คงจะไม่ไหวแน่นอน มันรู้สึกสว่างแสบตาเกินไป
- ถ้าปั่น MTB แดดแรง สลับทาง Terrain ที่มีแสง ผมเลือก VR28
- แต่แดดอ่อน ผมมี persimmon ใช้สลับกัน ( ตอนนี้เลนส์ Sweep อยู่ 5 ชุด )

ส่วน Polarized Black iridium ผมไว้ใส่ขับรถ ติดมากับแว่นอีกรุ่นหนึ่ง จำชื่อไม่ได้แล้ว ทำหล่นในรถหลายที กระจกด้านหน้าเป็นรอยเล็กๆ แต่tint ไม่ลอก

ความลับของการเคลือบ tint ของ Oakley คือ จะเคลือบไว้ด้านในติดกับตัวเรา จะลอกก็ต่อเมื่อโดนครีมกันแดด ( รุ่นที่ไม่ได้ใช้ Titanium dioxide เป็น active gradient )
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
StoneRoses
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8, Trek Speed Concept 9.9

โพสต์ โดย StoneRoses »

โพลารอยด์ นี่เหมือนฟิล์มมันอยู่ข้างนอกนะครับ มันลอกทุกอันจริงๆ (ผมมี 2 อัน Radar กะรุ่นแฟชั่นใส่ขับรถ พอหมดอายุขัยมันลอกพร้อมๆ กันเลย) แฟนมีอันนึงก็ลอก ถามเพื่อนก็ลอกเหมือนกัน ตอนนี้เลิกใช้โพลารอยด์อย่างเด็ดขาด

เลนส์สีเหลือง ใช้ขี่ตอนหัวค่ำดีจริงๆ ครับ มันตัดแสงฟุ้งสีม่วงในช่วงพลบค่ำออก ทำให้เราเห็นสิ่งต่างๆ บนถนนชัดเจนขึ้น
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

StoneRoses เขียน:โพลารอยด์ นี่เหมือนฟิล์มมันอยู่ข้างนอกนะครับ มันลอกทุกอันจริงๆ (ผมมี 2 อัน Radar กะรุ่นแฟชั่นใส่ขับรถ พอหมดอายุขัยมันลอกพร้อมๆ กันเลย) แฟนมีอันนึงก็ลอก ถามเพื่อนก็ลอกเหมือนกัน ตอนนี้เลิกใช้โพลารอยด์อย่างเด็ดขาด

เลนส์สีเหลือง ใช้ขี่ตอนหัวค่ำดีจริงๆ ครับ มันตัดแสงฟุ้งสีม่วงในช่วงพลบค่ำออก ทำให้เราเห็นสิ่งต่างๆ บนถนนชัดเจนขึ้น

ชักน่าเป็นห่วงแล้วแฮะ ตอนนี้ของผมยังไม่สิ้นอายุขัย ใช้มาได้สัก 5 ปีแล้วเหมือนกันครับ คิดว่าแบบนี้คงได้เจริญรอยตามกันสักวันอย่างแน่นอน :mrgreen:
แต่ผมชอบโพลารอยด์มากๆ โดยเฉพาะช่วงแดดร้อนจัดๆ มันจะตัดแสงที่กระเจิงขึ้นมาจากพื้นถนนไปได้เยอะทีเดียว แล้วยังมีคลิปที่แถมมากับกรอบแว่นสายตาอีกอันหนึ่ง (​สายตาผมไม่ค่อยนิ่ง บางวันไม่ต้องใส่แว่นก็ขับรถได้ชัดเจน บางวันก็แย่หน่อย โดยเฉพาะกลางคืนก็เลยต้องใส่แว่นสายตาช่วยบ้าง ) อันนี้กรองแสงไม่มาก แต่ช่วยเวลาฝนตกได้เยอะ เพราะมันตัดแสงที่กระเจิงจากละอองน้ำออกไป ทัศนวิสัยดีขึ้น แลกกับความสว่างทีลดลงไปบ้าง
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
silver spirit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813744407
team: ไร้สังกัด
Bike: SPECIALIZED
ตำแหน่ง: นนทบุรี

โพสต์ โดย silver spirit »

เลนส์อะไรก็ได้ครับสีที่เราชอบ แต่ถ้ากลัวลอกอย่าเลือกเลนส์ที่ลงท้ายด้วย Irridium เพราะมันลอกกกกก โดนครีมกันแดดก็ลอกแล้ว

ถ้าผมจำไม่ผิดเลนส์ Transitions ของ oakley เองเปลี่ยนสีช้าพอดูเหมือนกันนะครับ ด้วยเลนส์เป็นพลาสติก ยิ่งเจออากาศร้อนเมืองไทยยิ่งเปลี่ยนสียากครับ
kwanbkk
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BMC
Bike: BMC SLR01 , Giant XTC 27.5

โพสต์ โดย kwanbkk »

โอ้ว ได้ความรู้มาก ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบครับ
ยังตอบเข้ามากันได้เรื่อยๆนะครับ เดี๋ยวผมตามมาอ่าน
ร้านกาแฟ ร้านอาหาร โฮมสเตย์ พบรัก ณ บางน้ําผึ้ง
https://www.facebook.com/pobrakbangnampueng

ธนาคารไทยพาณิชย์
เลขที่บัญชี 010-433427-0
ให้สิทธิ์คนพร้อมโอนก่อนนะครับ
arafad
สมาชิก
สมาชิก
team: แก๊งลูกเสือ
Bike: Swift Carbon Attack 2.0
ตำแหน่ง: พิษณุโลก

โพสต์ โดย arafad »

ระวังเรื่องครีมกันแดดนะครับ โดนมาแล้ว เหงื่อ+ครีมทาหน้าที่มีกันแดดนิดหน่อย ผมไม่ได้ทาครีมกันแดดเหนียวๆเลยนะ

แล้วเลนส์จะเป็นแบบนี้ ของผม Oakley Jupiter

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
netmuic
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย netmuic »

ใช้ Photochromic อยู่ครับ ส่วนตัวชอบเลนส์นี้เพราะจะขี่ตอนเย็นซะเป็นส่วนมาก แล้วสาเหตุที่ใส่แว่นเพราะกันฝุ่นเข้าตา เลนส์ตัวนี้จะได้ใส แต่ถ้าเอามาใช้กลางวัน มันจะไม่เข้มเท่าไหร่ เพราะ UV มันไม่ได้เยอะมาก

ตอนนี้ว่าจะหาเลนส์สีเข้มๆเก็บไว้อีกซักอัน เผื่อมีโอกาสได้ขี่กลางแดดจ้าๆ
huahinmarket
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 096-1947795
Bike: S-WORKS EPIC M5

โพสต์ โดย huahinmarket »

ปักไว้
AmonB
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Cannondale CADD10

โพสต์ โดย AmonB »

เลิกใช้ Oakley เพราะเลนด์ลอกจริง แว่นกอล์ฟลอกทุกตัวทั้ง Mframe XLJ ส่วนจักรยานก็ลอกหมดทั้ง Jaw breaker แต่ที่เจ็บใจสุดอีกตัว ซื้อมาเก็บไม่เคยใช้เลย ผ่านไปเกือบปีเอามาใช้ครั้งแรก ปั่น จกย. แค่ 60 โล เลนด์ลอกแล้ว

ตอนนี้มีคนแนะนำให้ไป Rudy ไม่ก็ Speed Craft แทน
trek3900/2009
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย trek3900/2009 »

ใช้ Oakley เพราะมันไม่เพี้ยนจริงๆ ตีกอล์ฟ แล้วดีมาก ภาพไม่เพี้ยน ก็จะใช้เลนพวกที่กันแสงมากๆ พอ พอมาขี่ ผมเน้นช่วงเย็น เลยใช้ Photochromic ตอนนี้ก็ยาวใช้ทั้งวันกลางวันแดดเปรี้ยงๆ มันลดแสง 40% ก็พอรับได้เลยใช้ติดตลอดเลยไม่เปลี่ยนส่วนอันที่ลดแสง 60% ลอกพอดีเลยไม่ใช้
รับบริการฟิตติ้งจักรยานที่บ้านลูกค้า ราคามิตรภาพ เยี่ยมเพจได้เลยครับhttps://www.facebook.com/RasitFitter/

https://www.facebook.com/pages/Lapierre-bike-Thailand/1543570505857513

https://www.facebook.com/groups/763837143758055/
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”