Gient Propel Advanced/TCR Advanced sl isp/TCR Advanced

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
Rookie Rock
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-383-1693
team: อิสระ
Bike: เสือหมอบ

Re: Gient Propel Advanced/TCR Advanced sl isp/TCR Advanced

โพสต์ โดย Rookie Rock »

ขอบพระคุณทุกคำแนะนำครับผม
9Nut เขียน:แหม่ ถามอย่างงี้ลองศึกษาในเวปของ giant เองก่อนดีไหมครับ

http://www.giant-bicycles.com/
ศึกษามาบ้างแล้วครับ แต่ก็ได้ความแต่ฝ่ายผู้ขาย
อยากได้ความจากฝ่ายผู้ซื้อบ้าง เลยมาตั้งกระทู้รบนี้แหละครับ :mrgreen:
sir_pat เขียน:เชียร์ propel ครับ คุณเอก
แต่ผมกำลังสนใจ Boardman air9.8 อิอิ
ผมกับคุณภัทรชอบเหมือนกันอีกแล้วครับ ฮาๆๆ ทั้งสามตัวที่ว่ามา
ผมว่า Propel หล่อสุดโดยเฉพาะสีดำแดง แต่ถ้าตกลงใจกับตัวนี้ต้อง
รอถึงมกราคมที่จะถึงครับ

Boardman air9.8 ก็เป็นตัวหนึ่งที่แอบเก็บข้อมูลอยู่ครับ แอบมอง
ไปพร้อมๆ Sempre (ราคาเบาสุด)

แต่ก็ไม่วายจะเหล่ๆ Infinito และ Trek Series 5 ครับ อิอิ
...กินอาหารให้ถูกต้อง ฝึกซ้อมให้ถูกต้อง พักผ่อนให้ถูกต้อง....
artit99
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0849811666
team: ศรีสะเกษ
Bike: Frame OEM+60mm OEM สรุปทั้งคัน OEM by Geeno
ติดต่อ:

Re: Gient Propel Advanced/TCR Advanced sl isp/TCR Advanced

โพสต์ โดย artit99 »

spinbike เขียน:เมื่อก่อนผมขี่ Giant มาทุกรุ่นทุกตัว จนคันสุดท้ายคือ Advance SL ISP ก็รู้สึกว่าประทับใจทุกตัวเลยนะครับ และรู้ได้ว่า มันมีพัฒนาการที่ดีขึ้นเรื่อยๆ โดยเฉพาะความโดดเด่นในการปีนเขา ผมยกให้เขาเป็นที่ 1 ในใจคือไปขี่ตัวอื่นๆ มาก็รู้สึกไปได้หลายอย่าง แต่มันยังไม่ลงตัวเหมือนกลับมาขี่ Giant ก็เปลี่ยนไปเรื่อยมาหยุดตรงตัวล่าสุดปี 2012 ที่ผมยังไม่ได้จับจริงจัง มันมีประเด็นที่ซางตะเกียบไม่สามารถคบหากับ ไซส์ของชาวบ้านทั่วไปได้ ก็เลยหยุดไว้ก่อน..ตอนนี้ลองหันมาจับ Madone 5.9 มาแต่งตัวดู พอขี่ครั้งแรก ก็รู้สึกว่า ธรรมดาไม่ได้แตกต่างอะไร แต่พอเอาไปลงแข่ง ที่ระดับความเร็วสูงๆ นักแข่งระดับน้องทีมชาติมากันเพียบมีการกระชากลากเล่นกันหนักๆ ตั้งแต่ออกสตาร์ท..อันนี้ เห็นได้ชัดเลยครับ ว่า TREK เป็นรถที่ขี่ดีจริงๆ คือมันจับความรู้สึกได้ในทุกช่วงการขี่ ไม่ว่าจะเป็นการซัดทางราบ อัดขึ้นเขายาวๆ หรือลงเขาแบบ ดิ่งนรก มันตอบสนองได้ครบรส..ซีรีส์ 5 ถ้วยคอหน้าจะสูงหน่อยเหมาะกับคนสูงวัยอย่างผม ซีรีส์ 6 จะต่ำหน่อย เอาไว้หมอบได้เยอะขึ้น นอกนั้นเหมือนกันหมด ถ้าให้คะแนนกับ Giant ผมให้ 9:9 เท่ากันเลยครับ แต่ถ้าเอาราคาค่าตัวมาเทียบแล้ว ตัว G ได้เปรียบนิดๆ ครับ.. :D Sempre ไม่วิจารณ์นะครับ ไม่เคยขี่เลยจริงๆ :)

ข้างล่างนี้รถผมเองทั้งหมดเลยครับ แต่ขี่ทีละคันนะครับ ไม่ได้มีเยอะหลายๆ คัน..

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
พี่ตั้ม รีวิวไว้ครับ
เครดิตห้อง 100 รอบ ที่แนะวิธีการฝึกอย่างเป็นระบบ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=115384
Rookie Rock
ขาประจำ
ขาประจำ

artit99 เขียน:
spinbike เขียน:เมื่อก่อนผมขี่ Giant มาทุกรุ่นทุกตัว จนคันสุดท้ายคือ Advance SL ISP ก็รู้สึกว่าประทับใจทุกตัวเลยนะครับ และรู้ได้ว่า มันมีพัฒนาการที่ดีขึ้นเรื่อยๆ โดยเฉพาะความโดดเด่นในการปีนเขา ผมยกให้เขาเป็นที่ 1 ในใจคือไปขี่ตัวอื่นๆ มาก็รู้สึกไปได้หลายอย่าง แต่มันยังไม่ลงตัวเหมือนกลับมาขี่ Giant ก็เปลี่ยนไปเรื่อยมาหยุดตรงตัวล่าสุดปี 2012 ที่ผมยังไม่ได้จับจริงจัง มันมีประเด็นที่ซางตะเกียบไม่สามารถคบหากับ ไซส์ของชาวบ้านทั่วไปได้ ก็เลยหยุดไว้ก่อน..ตอนนี้ลองหันมาจับ Madone 5.9 มาแต่งตัวดู พอขี่ครั้งแรก ก็รู้สึกว่า ธรรมดาไม่ได้แตกต่างอะไร แต่พอเอาไปลงแข่ง ที่ระดับความเร็วสูงๆ นักแข่งระดับน้องทีมชาติมากันเพียบมีการกระชากลากเล่นกันหนักๆ ตั้งแต่ออกสตาร์ท..อันนี้ เห็นได้ชัดเลยครับ ว่า TREK เป็นรถที่ขี่ดีจริงๆ คือมันจับความรู้สึกได้ในทุกช่วงการขี่ ไม่ว่าจะเป็นการซัดทางราบ อัดขึ้นเขายาวๆ หรือลงเขาแบบ ดิ่งนรก มันตอบสนองได้ครบรส..ซีรีส์ 5 ถ้วยคอหน้าจะสูงหน่อยเหมาะกับคนสูงวัยอย่างผม ซีรีส์ 6 จะต่ำหน่อย เอาไว้หมอบได้เยอะขึ้น นอกนั้นเหมือนกันหมด ถ้าให้คะแนนกับ Giant ผมให้ 9:9 เท่ากันเลยครับ แต่ถ้าเอาราคาค่าตัวมาเทียบแล้ว ตัว G ได้เปรียบนิดๆ ครับ.. :D Sempre ไม่วิจารณ์นะครับ ไม่เคยขี่เลยจริงๆ :)

ข้างล่างนี้รถผมเองทั้งหมดเลยครับ แต่ขี่ทีละคันนะครับ ไม่ได้มีเยอะหลายๆ คัน..

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
พี่ตั้ม รีวิวไว้ครับ
อ่านสรุปแล้วคิดหนักเลยครับ :lol: :lol: :lol:

ฟังดูคล้าย หนุ่มๆ ไป Gient มีอายุ ไป Trek ขอโทษนะครับ
พี่ตั้มอายุเท่าไหร่ในเวลาที่เลือก Trek ขอทราบเป็นข้อมูลครับ

ขอบคุณครับ
...กินอาหารให้ถูกต้อง ฝึกซ้อมให้ถูกต้อง พักผ่อนให้ถูกต้อง....
mR.GuzZⓞ™
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย mR.GuzZⓞ™ »

Rookie Rock เขียน:อ่านสรุปแล้วคิดหนักเลยครับ :lol: :lol: :lol:

ฟังดูคล้าย หนุ่มๆ ไป Gient มีอายุ ไป Trek ขอโทษนะครับ
พี่ตั้มอายุเท่าไหร่ในเวลาที่เลือก Trek ขอทราบเป็นข้อมูลครับ

ขอบคุณครับ
พี่ตั้มลงแข่งรุ่นอายุ 40 ปีครับ :D
Rookie Rock
ขาประจำ
ขาประจำ

mR.GuzZⓞ™ เขียน:
Rookie Rock เขียน:อ่านสรุปแล้วคิดหนักเลยครับ :lol: :lol: :lol:

ขอบคุณครับ
พี่ตั้มลงแข่งรุ่นอายุ 40 ปีครับ :D
เหลือแต่หวยที่ไม่ถูกฮาๆๆๆ ผมอายุ 37 ปี 6 เดือน วัยกลางคน น่าจะไปได้หลากหลายไม่จำกัดอยู่แต่ Gient หรือ Trek
ความจริงตั้งกระทู้หาข้อมูล Gient หาไปหามา แฟน Trek นำเสนอทางเลือก ถือเป็นโชคดีเพราะได้ข้อมูลมากขึ้นและเป็นข้อมูล
ที่เป็นประโยชน์อยู่มากครับ

ไปๆ มาๆ กลายเป็นได้รู้จักตัวเองมากขึ้น ว่า เวลาผมปั่นจักรยานผมคาดหวังจะได้ความนุ่มสบาย แต่ถ้าผมมีอารมณ์บู๊ ดุ เถื่อนขึ้นมา
ตามประสาคนยังไม่พ้นวัยหนุ่มร้อยเปอร์เซนต์ ผมก็คาดหวังว่าจักรยานจะต้องตอบสนองผมได้ เปรียบกับรถยนต์เหมือน BMW
จะขับแบบผู้ใหญ่ก็ภูมิฐาน แต่บทจะบู๊ ดุ เถื่อนขึ้นมาเล่นโหมดสปอร์ตแล้วเป็นได้หลังติดเบาะทุกเกียร์ไป ผมได้คำตอบขึ้นมาในบัดดล
ว่าผมมองหาจักรยานอารมณ์นี้เลยครับ ซึ่งดูเหมือน Trek ก็ใช่ Gient ก็ใช่ ตอบโจทย์ได้ทั้งคู่ ถ้าเปรียบเฉพาะคู่นี้ สงสัยจะยุ่งยากซะ
คงต้องเก็บข้อมูลด้านอื่นเพิ่มตามระเบียบ เช่น เซอร์วิสหลังการขาย เป็นต้น

ก็ขอรบกวนท่านสมาชิก ต่อประเด็นกระทู้นี้เป็นว่า ไม่เจาะจงเฉพาะ Gient ท่านใดจะนำเสนอค่ายไหนเข้ามา เชิญได้เต็มที่ครับ ยินดีรับ
ไว้พิจารณาทุกค่ายทุกแฟนคลับ ความชอบและประสบการณ์แตกต่างแต่ไม่แตกแยกเพราะบทสรุป คือ หลายคนจะได้ข้อมูลไว้เลือกซื้อ
จักรยานที่ใช่สำหรับตัวเอง กับได้มิตรภาพดีๆ ของคนรักจักรยาน นี่อาจเป็นเหตุผลว่าทำไม เราจึงยิ้มให้และทักทายกันเหมือนเพื่อนสนิท
เมื่อปั่นจักรยานสวนกัน แม้เราไม่เคยรู้จักกันมาก่อนและใช้จักรยานต่างกัน

ขอบคุณครับ
Whaiie
ขาประจำ
ขาประจำ
team: None
Bike: BMC
ตำแหน่ง: Ratchaburi
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Whaiie »

เข้ามาอ่านครับ อิอิ
dmesg
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale Supersix

โพสต์ โดย dmesg »

ถ้ารับพิจารณาทุกค่ายเกรงว่าจะคิดหนักกว่าเดิมเยอะนะครับ :lol:
Rookie Rock
ขาประจำ
ขาประจำ

dmesg เขียน:ถ้ารับพิจารณาทุกค่ายเกรงว่าจะคิดหนักกว่าเดิมเยอะนะครับ :lol:
จัดเต็มมาเลยครับ สุดท้ายได้แต่คิดหนักเพราะกระเป๋ามันหนักไม่ทันกับความคิดครับ :lol: :lol: :lol:
aurazz
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 66824988283

โพสต์ โดย aurazz »

Rookie Rock เขียน:
mR.GuzZⓞ™ เขียน:

ขอบคุณครับ
เหลือแต่หวยที่ไม่ถูกฮาๆๆๆ ผมอายุ 37 ปี 6 เดือน วัยกลางคน น่าจะไปได้หลากหลายไม่จำกัดอยู่แต่ Gient หรือ Trek
ความจริงตั้งกระทู้หาข้อมูล Gient หาไปหามา แฟน Trek นำเสนอทางเลือก ถือเป็นโชคดีเพราะได้ข้อมูลมากขึ้นและเป็นข้อมูล
ที่เป็นประโยชน์อยู่มากครับ

ไปๆ มาๆ กลายเป็นได้รู้จักตัวเองมากขึ้น ว่า เวลาผมปั่นจักรยานผมคาดหวังจะได้ความนุ่มสบาย แต่ถ้าผมมีอารมณ์บู๊ ดุ เถื่อนขึ้นมา
ตามประสาคนยังไม่พ้นวัยหนุ่มร้อยเปอร์เซนต์ ผมก็คาดหวังว่าจักรยานจะต้องตอบสนองผมได้ เปรียบกับรถยนต์เหมือน BMW
จะขับแบบผู้ใหญ่ก็ภูมิฐาน แต่บทจะบู๊ ดุ เถื่อนขึ้นมาเล่นโหมดสปอร์ตแล้วเป็นได้หลังติดเบาะทุกเกียร์ไป ผมได้คำตอบขึ้นมาในบัดดล
ว่าผมมองหาจักรยานอารมณ์นี้เลยครับ ซึ่งดูเหมือน Trek ก็ใช่ Gient ก็ใช่ ตอบโจทย์ได้ทั้งคู่ ถ้าเปรียบเฉพาะคู่นี้ สงสัยจะยุ่งยากซะ
คงต้องเก็บข้อมูลด้านอื่นเพิ่มตามระเบียบ เช่น เซอร์วิสหลังการขาย เป็นต้น

ก็ขอรบกวนท่านสมาชิก ต่อประเด็นกระทู้นี้เป็นว่า ไม่เจาะจงเฉพาะ Gient ท่านใดจะนำเสนอค่ายไหนเข้ามา เชิญได้เต็มที่ครับ ยินดีรับ
ไว้พิจารณาทุกค่ายทุกแฟนคลับ ความชอบและประสบการณ์แตกต่างแต่ไม่แตกแยกเพราะบทสรุป คือ หลายคนจะได้ข้อมูลไว้เลือกซื้อ
จักรยานที่ใช่สำหรับตัวเอง กับได้มิตรภาพดีๆ ของคนรักจักรยาน นี่อาจเป็นเหตุผลว่าทำไม เราจึงยิ้มให้และทักทายกันเหมือนเพื่อนสนิท
เมื่อปั่นจักรยานสวนกัน แม้เราไม่เคยรู้จักกันมาก่อนและใช้จักรยานต่างกัน

ขอบคุณครับ

เห็นด้วยครับ! อย่างน้อยก็เป็นแนวทางให้ผมได้คนนึงละครับ อิอิอิ
the_next
สมาชิก
สมาชิก
team: Crocodile Cycling Club
Bike: Ridley Fenix / Merida TFS300D

โพสต์ โดย the_next »

ขอบคุณครับ ที่ตั้งคำถาม โจกท์เราคล้ายกันเลย

แต่ผมมีตัวเพิ่มคือ Propel / trek series 6 / noarh fast

ปัจจุปันปั่น fenix อยู่ อายุอานามก็ไล่ๆ กันครับ สามสิบปลายๆ

ตอนแรก เอียงไปทาง trek สักพักหันไปทาง noarh ตอนนี้มาที propel :D :D :D
ขอทุกก้าวเป็นก้าวที่มั่นใจ ขอวันใหม่ก้าวไกลไปกว่าเดิม
lop023
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0994294292
team: อิสระชล , เทศบาลเมืองบ้านบึง
Bike: Bianchi , Madone
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lop023 »

ใช้ tcr advance sl 2013 อยู่ครับ นุ่ม พุ่ง ปลายก็ดีครับ
ตอนนี้พี่ตั้มก็ใช้ปีใหม่แล้วครับ นุ่มอย่างที่บอกจริงๆ
Rookie Rock
ขาประจำ
ขาประจำ

lop023 เขียน:ใช้ tcr advance sl 2013 อยู่ครับ นุ่ม พุ่ง ปลายก็ดีครับ
ตอนนี้พี่ตั้มก็ใช้ปีใหม่แล้วครับ นุ่มอย่างที่บอกจริงๆ
เสือตุ้ยมาคอนเฟริ์มเอง ผมคิดน้อยเลยนะครับ :oops: :oops: :lol:
Rookie Rock
ขาประจำ
ขาประจำ

the_next เขียน:ขอบคุณครับ ที่ตั้งคำถาม โจกท์เราคล้ายกันเลย

แต่ผมมีตัวเพิ่มคือ Propel / trek series 6 / noarh fast

ปัจจุปันปั่น fenix อยู่ อายุอานามก็ไล่ๆ กันครับ สามสิบปลายๆ

ตอนแรก เอียงไปทาง trek สักพักหันไปทาง noarh ตอนนี้มาที propel :D :D :D
propel นี่ทุกอย่างช่างงดงาม สวยงามมากครับ
ระยะเวลาที่ต้องรอคอยถึงมกราหน้าก็ทำให้มีเวลาหาข้อมูลด้วย
ตอนนี้ก็ทีจักรยานคันโปรดปั่นอยู่แล้ว แค่อยากได้คันใหม่ที่ไฉไลกว่าเดิม ก็เท่านั้น
ทุกอย่างช่างงดงาม มีความสุขไปอีกแบบครับ :mrgreen:
Rookie Rock
ขาประจำ
ขาประจำ

วันนี้ได้ข้อมูลเพิ่มเติมมา ตั้งข้อสังเกตว่าในส่วนล้อว่า
เป็นของ giants เอง และดูคล้ายๆ จะเป็นอลูขอบต่ำ
หุ้มคาร์บอน ทำนองเดียวกับ cosmic sl

และเจอข้อมูลเวปไทยเวปหนึ่ง เจ๋งมากครับ ออกแนว
วิทยาศาสตร์ แล้วสำแดงผลการทดลองว่า giants tcr
advance เป็นจักรยานแอโร่ที่เร็วที่สุดในสามโลก
ไม่รู้เกินเลยไปหรือเปล่า ฮาาาา
nationalike
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 084-7788088
team: -
Bike: TCR,Madone

โพสต์ โดย nationalike »

พอดีพึ่งมาอ่านเจอครับ ผมกำลังหาข้อมูล TCR อลู ครับ
ไม่แน่ใจว่าเรียงแบบนี้หรือเปล่าครับ
TCR SLR0
TCR SLR1
TCR SLR2
TCR 1 CD20
TCR 2 CD20

ถูกหรือเปล่าครับ ถ้าผิดรบกวนช่วยชี้แนะ ที่ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”