ค้นหาล้อขอบสูงปานกลาง, ขอบล้อกว้าง, น้ำหนักเบาและราคาไม่เกิน 20k มีไหม ?

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
hengheng2
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-8308580
team: ถ.สายใยรัก
Bike: ตราจรเข้(แม่บ้าน)

Re: ค้นหาล้อขอบสูงปานกลาง, ขอบล้อกว้าง, น้ำหนักเบาและราคาไม่เกิน 20k มีไหม ?

โพสต์ โดย hengheng2 »

อ่านแล้วอยากเปลี่ยนล้อเลย :D
ปั่นที่ ถนนสายใยรักตอนเย็น แทบทุกวัน ใครเจอทักได้ ไม่กัด
ปั่นเที่ยวเป็นส่วนใหญ่ ปั่นเพื่อเปิดสังคม รู้จักมิตรภาพใหม่ๆ ยินดีที่ได้รู้จักทุกคน
devilsodom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081 878 689เก้า
team: KHAOKRADON
Bike: MTB & RB

Re: ค้นหาล้อขอบสูงปานกลาง, ขอบล้อกว้าง, น้ำหนักเบาและราคาไม่เกิน 20k มีไหม ?

โพสต์ โดย devilsodom »

ความรู้ :mrgreen:
ต้องย้อนถามตัวเองว่าเราปั่นเพื่ออะไร..เพื่อใคร..?

กด like MTB KHAOKRADON
Arxufel
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Kae-Rai Cycling Team
Bike: Cannondale CAAD10 , Bridgestone Wild West
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Arxufel »

พึ่งได้วงนี้มาครับผม

รูปภาพ

A Class Wheel (Alex Rims) ครับผม รุ่น ALX635 ครับ ขอบอลู 35 ครับผม ตอนแรกไม่กะจะเอาคู่นี้ครับผม แต่พอไปลองหมุนเทียบกับวงอื่น ๆ ที่ร้าน วงนี้กินขาดเลยครับผม
ลองหมุนเทียบกับล้อ Easton EC70 SL ครับผม Easton หยุดไปสองรอบ ส่วน A Class ยังคงหมุนอยู่เลยครับ เลยกดมาซะเลย

Spec คร่าว ๆ นะครับผม เป็นล้ออลูขอบสูง 35 mm ล้อหน้า 16 ซี่ ล้อหลัง 20 ซี่ (เป็นซี่แบนครับ) ลูกปืน Bearing ครับ รองรับ 8-11 SP (มีแหวนรองมาให้)
น้ำหนักล้อหน้า 722 กรัม ล้อหลัง 902 กรัมครับ ขอบล้อกว้างกว่า American Classic ครับผม

เมื่อวานลองออกไปปั่นทดสอบดูครับ ทำความเร็วที่ 30-35 ได้ดีเลยครับ ไม่ต้องออกแรงมาก ตอนออกตัวไปจนถึง 30+ ก็ไม่น่าเกลียดครับ เทียบกับล้อเดิม (Campagnolo Vento) ถือว่าล้อตัวนี้ทำได้ดีเลยครับผม

ทดสอบการดูดครับผม ให้เพื่อนขึ้นไปนำที่ 35+ ควงขาเพลินเลยครับผม แทบไม่ต้องออกแรงเลยครับ เรียกว่าหมกสบาย ๆ เลย ถ้าหมกกลุ่ม 35-40 นี่ผมว่าสบายครับ

ขึ้นสะพานครับ มีหนืด ๆ เช่นกันครับผม ตามสไตล์ล้อขอบ 35 (โดยส่วนตัวไม่ชอบสะพานอยู่แล้วครับ)

สำหรับผม ที่ตามหาล้อขอบสูง 35 ขึ้น ชอบอลู ไม่อยากข้ามไปคาร์บอน ล้อคู่นี้ตอบโจทย์ผมได้ดีเลยครับผม
เทียบกับตอนที่ใช้ล้อเดิม (Campagnolo Vento) ถือว่าดีขึ้นพอสมควรครับผม ยืนระยะคนเดียวที่ 30-35 ได้สบาย ๆ ส่วนหมกกลุ่มนี่ 35-40 สบาย ๆ เลยครับผม

อันนี้เป็นไมล์ที่ปั่นมาเมื่อวานครับ ปั่นสองคนกับเพื่อน แต่ผมลากตลอดทางครับผม มีให้เพื่อนลองขึ้นไปลากเพื่อจะลองหมกดูประมาณ 1 KM ครับ
เดี๋ยวไว้ไปหมกกลุ่มใหญ่ ๆ จะมาเล่าให้ฟังอีกทีครับผม

ปล.ตอนใช้ล้อเดิมผมทำ AV ได้ประมาณ 27-29 นะคร๊าบ (ไม่รู้ว่าพอเปลี่ยนล้อใหม่แล้วอุปทานว่ามันเร็วขึ้นหรือเปล่านะคร๊าบ โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านนะครับผม)

ล้อคู่นี้น่าจะพอตอบโจทย์เจ้าของกระทู้ได้นะครับผม

Ref :: http://www.aclass-wheels.com/product_de ... 2=2&pid=19

รูปภาพ

รูปภาพ
mega แมว10
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081-4348382
team: อิสระ
Bike: cannondale caad10

โพสต์ โดย mega แมว10 »

ระบบดุมล้อหลังของAmerican classicคล้ายๆกับระบบดุมของfast forwordเลยแต่เจ็งกว่าตอนฟรีขาอ่ะ มีตัวง้างกระเดื่งด้วย ลื่นแน่ๆ
nong2205
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย nong2205 »

สอบถาม จขกท. และคนที่ใช้ American Classic 420 Aero 3 อยู่ครับ เมื่อพ้นระยะรันอินแล้วผลเป็นอย่างไรครับ และรันอินไปกี่ กม. ครับ
Benz_Evo
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0913822417
team: สลกบาตร
Bike: BMC TMR 01
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Benz_Evo »

จขกท โดนมาเท่าไรงับ :P
Acyclist
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Acyclist »

Arxufel เขียน:พึ่งได้วงนี้มาครับผม

A Class Wheel (Alex Rims) ครับผม รุ่น ALX635 ครับ ขอบอลู 35 ครับผม ตอนแรกไม่กะจะเอาคู่นี้ครับผม แต่พอไปลองหมุนเทียบกับวงอื่น ๆ ที่ร้าน วงนี้กินขาดเลยครับผม
ลองหมุนเทียบกับล้อ Easton EC70 SL ครับผม Easton หยุดไปสองรอบ ส่วน A Class ยังคงหมุนอยู่เลยครับ เลยกดมาซะเลย

Spec คร่าว ๆ นะครับผม เป็นล้ออลูขอบสูง 35 mm ล้อหน้า 16 ซี่ ล้อหลัง 20 ซี่ (เป็นซี่แบนครับ) ลูกปืน Bearing ครับ รองรับ 8-11 SP (มีแหวนรองมาให้)
น้ำหนักล้อหน้า 722 กรัม ล้อหลัง 902 กรัมครับ ขอบล้อกว้างกว่า American Classic ครับผม

เมื่อวานลองออกไปปั่นทดสอบดูครับ ทำความเร็วที่ 30-35 ได้ดีเลยครับ ไม่ต้องออกแรงมาก ตอนออกตัวไปจนถึง 30+ ก็ไม่น่าเกลียดครับ เทียบกับล้อเดิม (Campagnolo Vento) ถือว่าล้อตัวนี้ทำได้ดีเลยครับผม

ทดสอบการดูดครับผม ให้เพื่อนขึ้นไปนำที่ 35+ ควงขาเพลินเลยครับผม แทบไม่ต้องออกแรงเลยครับ เรียกว่าหมกสบาย ๆ เลย ถ้าหมกกลุ่ม 35-40 นี่ผมว่าสบายครับ

ขึ้นสะพานครับ มีหนืด ๆ เช่นกันครับผม ตามสไตล์ล้อขอบ 35 (โดยส่วนตัวไม่ชอบสะพานอยู่แล้วครับ)
ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล ตัว ALX635 สติฟไหมครับ เห็นซี่ 16/20 อยากรู้ว่ามีย้วยไหมเวลาอัดขึ้นเนินหนักๆ ใครมีข้อมูลล้อในกลุ่มนี้ เอามาเสริม รวบรวมในกระทู้นี้ได้เลย ยินดีครับ 420 Aero 3 นี่ ก็ถือว่าไม่ได้ตอบโจทย์ผมเรื่องความกว้าง ไม่รู้อนาคตจะมีหรือเปล่าหรือต้องคาร์บอนเท่านั้น

สัปดาห์ก่อนผมเห็นล้ออลูตัวใหม่ของ Boyd เพิ่งเปิดตัวน่าสนใจทีเดียว Altamont เคลมว่าแอโร่กว่า Zipp 101 จากข้อมูลทดสอบในอุโมงค์ลม
Wider, deeper, stiffer, more aero!
ขอบสูง 30มม.
ขอบกว้าง 24มม.
ความกว้างขอบด้านใน 18.5 มม.
น้ำหนักขอบล้อ 475 กรัม

แถมมีตัวเลือกซี่ 28/32 สำหรับคนน้ำหนักตัวเยอะพิเศษด้วย ไม่ต้องกลัวล้อย้วยหรือไม่ทน
671 grams front / 870 grams rear - 20/24 spoke count (for riders under 180 pounds) $650
688 grams front / 890 grams rear - 24/28 spoke count (for riders between 180 and 240 pounds) $670
752 grams front / 905 grams rear - 28/32 spoke count (for riders over 225 pounds สำหรับน้ำหนักผู้ขี่เกิน 102 กก.) $690

รูปภาพ

รีวิว Boyd Altamont โดย Bikerumor
http://www.bikerumor.com/2014/01/10/jus ... ad-wheels/

nong2205 เขียน:สอบถาม จขกท. และคนที่ใช้ American Classic 420 Aero 3 อยู่ครับ เมื่อพ้นระยะรันอินแล้วผลเป็นอย่างไรครับ และรันอินไปกี่ กม. ครับ
ผมว่ารันอินประมาณพันโลเท่าที่สังเกตมา ประมาณเอาคงไม่เป๊ะๆ นะครับ (ผมเปลี่ยนเป็นลูกปืนเซรามิคจากอีเบย์หลังจากปั่นไปพันโลนิดๆ ก็รู้สึกลื่นกว่าเดิมเล็กน้อย ขอตีด้วยความรู้สึกว่า 10-20% ละกัน ในช่วงที่เซรามิคยังไม่ได้รันอินเลย) ช่วงสองสามร้อยโลแรกนี่เอาว่าฝืดเป็นปกติไม่ต้องตกใจ หลังจากนั้นมันจะค่อยๆ ลื่นและไหลดีขึ้นอย่างช้าๆ ต้องอดทนครับ หลังพันโลจะขี่สนุกกว่าช่วงแรกเยอะ ผมก็ไม่ได้ขาแรงและท่าไม่ได้ก้มมากนัก ขี่เดี่ยวลมปกติโอเคที่ 32-33 แต่ถ้าจังหวะตามลมแรงๆ ก็ 40 ขึ้นครับ ปั่นหมกกลุ่ม 35-45 สบายๆ แต่ถ้าเกิน 45 เติมเหนื่อยครับ เอาว่าเรื่องความเร็วนี่คงขึ้นอยู่กับแรงแต่ละคนเป็นหลัก รวมทั้งท่าปั่นแต่ละคนก้มมากก้มน้อย อีกเรื่องคือล้อไหลดีเวลาฟรีขา นี่ต้องยกนิ้วให้ดุมและโม่เขาเลย ตอนแรกก็นึกว่าคิดไปเอง หลังๆ นี่มั่นใจเพราะไหลแซงชาวบ้านเขาประจำ Zipp Campy แซงเขามาหมดละ ยิ่งไหลลงเนินนี่แซงหลายช่วงตัว แต่ต้องปรับตัวพอสมควรกับความที่มันไหลดีจัด เพราะเวลาปั่นหมกกลุ่มเขา มันจะไหลไปทิ่มคนข้างหน้าอยู่บ่อยๆ ถ้าเขาฟรีขา ต้องออกข้างบ้างหรือแตะเบรคบ้างครับ ยิ่งไหลลงเนินยิ่งต้องระวัง เคยไปปั่นกับกลุ่มนึง ช่วงลงเนิน 3-4% ฟรีขากัน ผมอยู่ค่อนไปทางท้ายกลุ่ม ต้องออกไปไหล่ทาง ผมไหลไปถึงเกือบหัวแถวเลย เรื่องความสติฟและทนทานนี่ดูคงเส้นคงวาตั้งแต่รันอินจนถึงปัจจุบัน แต่ผมก็ถือว่าใช้ถนอมนะ พยายามเลี่ยงหลุมบ่อ หลบไม่ได้ก็พยายามยกก้นตลอดครับ
Benz_Evo เขียน:จขกท โดนมาเท่าไรงับ :P
ตอนนั้นได้ประมาณ 1.8 หมื่น ไม่ทันล็อตแรกโปรโมชั่น 1.5 หมื่น คุ้มมากๆสำหรับคนที่ได้ไป ลองเช็คราคาปัจจุบันกับร้านอีกทีนะครับ
nid825
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย nid825 »

ติดต่อสหพัฒน์ ยางกรวย ได้ราคาดีครับ
nid825
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย nid825 »

ลองเช็คราคาที่ร้านสหพัฒน์ บางกรวย ได้ราคาดีครับ
rattanachai
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Swole soldier
Bike: Bianchi ,Ceepo ,CERVELO P2

โพสต์ โดย rattanachai »

ปักไว้อ่านต่อ
[*]" ในการปฎิบัติราชการนั้นขอให้ทำหน้าที่ เพื่อหน้าที่ อย่านึกถึงบำเหน็จรางวัล หรือ ผลประโยชน์ให้มาก
ขอให้ถือว่าการทำหน้าที่ได้สมบูรณ์ เป็นทั้งรางวัล และผลประโยชน์อย่างประเสริฐ
จะทำให้บ้านเมืองไทยของเราอยู่เย็นเป็นสุขและมั่นคง "
ppksy
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek Superfly8, Canyon Ultimate CF SL 2015

โพสต์ โดย ppksy »

ขอปักไว้เก็บข้อมูลครับ :mrgreen:
ekkachai22
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย ekkachai22 »

อ่านจบละ แต่ยังเลือกไม่ได้ครับ
J-rocky
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0 8 7 - 9 8 9 2 4 6 4
team: Amnatcharoen Bike
Bike: ขายกินหมดแล้ว

โพสต์ โดย J-rocky »

กระทู้นี้ได้ข้อมูลดี ๆ เยอะเลยครับ

ขอบคุณมากครับ :mrgreen:
ถ้ า ข า ไ ม่ ห ลุ ด . . . ก็ อ ย่ า ห ยุ ด ปั่ น
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”