คลีตหมอบรุ่นไหนปลดง่ายสุดครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
แม่อุ๊
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: คลีตหมอบรุ่นไหนปลดง่ายสุดครับ

โพสต์ โดย แม่อุ๊ »

lucifer เขียน:เท่าที่เคยใช้มา ปลดยากมากที่สุด ไล่ไปหาปลดง่ายที่สุด
1. Shimano SPD-R cliplessรุ่นโบราณ ตัวcleatทำด้วยเหล็ก ตัวไม่ใหญ่นัก บางอารมณ์ปลดไม่ออก เหมือนกับที่ฝรั่งเคยบ่นว่า บทไม่อยากจะให้หลุด มันดันหลุด แต่บทจะให้มันหลุดมันดันไม่หลุด ผมเองเคยปลดไม่ออกอยู่ทีหนึ่ง ปกติผมจะปลดเท้าแบบอัตโนมัติอยู่แล้วจะให้ปลดขาไหนก็ไม่ใช่ปัญหา เสียหลักล้มก็ปลดทัน แต่รายนี้รู้ล่วงหน้าว่าจะปลด แต่ปลดไม่ออก :lol:
..............................................................................................................................................
เห็นด้วยสุดๆเลยกะรุ่นนี้ ถอดยาก แต่ล็อคฯแน่นดีไม่มีหลุด แถมเวลาลงเข็นคลีตไม่สึกด้วย เพราะเป็นเหล็ก :lol: :lol:
รูปภาพ
รูปภาพ
Kossy
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GIANT TCR ADVANCE SL,DAHON SPEED FALCO
ติดต่อ:

Re: คลีตหมอบรุ่นไหนปลดง่ายสุดครับ

โพสต์ โดย Kossy »

Model7hyperblack เขียน:บันไดเสือหมอบ SHIMANO PD-R540-LA Light Action ราคาประมาณ 1 พันบาทครับ รุ่นนี้เน้นปลดง่ายครับ ก่อนหน้านี้ใช้ของ shimano 105 แข็งกว่าพอสมควร รุ่นที่แนะนำ ปลดง่ายมากๆ แค่ขยับส้นเท้าเบาๆก็หลุดแล้วครับ ลองดูครับ ขอบคุณครับ
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับรุ่นนี้ R540 LA ผมลองมากับตัวเองวันนี้ใส่ครีทครั้งแรกครับ ตอนขากลับเจอร่องถนนแถมด้วยน้ำ เสียหลักไปแล้วแต่ครีทปลดออกมาทันครับแบบตกใจก็หลุดหนะ เลยไม่ล้มครับ 555 เลยไม่ผ่านหลักสูตรใส่ครีทต้องล้ม
pumpsing
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถถีบ

โพสต์ โดย pumpsing »

Kossy เขียน:
Model7hyperblack เขียน:บันไดเสือหมอบ SHIMANO PD-R540-LA Light Action ราคาประมาณ 1 พันบาทครับ รุ่นนี้เน้นปลดง่ายครับ ก่อนหน้านี้ใช้ของ shimano 105 แข็งกว่าพอสมควร รุ่นที่แนะนำ ปลดง่ายมากๆ แค่ขยับส้นเท้าเบาๆก็หลุดแล้วครับ ลองดูครับ ขอบคุณครับ
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับรุ่นนี้ R540 LA ผมลองมากับตัวเองวันนี้ใส่ครีทครั้งแรกครับ ตอนขากลับเจอร่องถนนแถมด้วยน้ำ เสียหลักไปแล้วแต่ครีทปลดออกมาทันครับแบบตกใจก็หลุดหนะ เลยไม่ล้มครับ 555 เลยไม่ผ่านหลักสูตรใส่ครีทต้องล้ม
หว่า!! เสียดาย งั้นขออวยพรให้ผ่านหลักสูตร "ใส่ครีทต้องล้ม" เร็วๆนะครับ แล้วมาบอกเล้าให้ฟังด้วย 55555
haow
ขาประจำ
ขาประจำ
team: antifire
Bike: TREK 830,INTENSE spider, SEVEN sola ,TREK 9.9, PARLEE Z5, INTENSE M6, dahon MUP8,TREK navigater,Bianchi,cervelo R5 DI2,DEROSA TEAM 09,CIPOLLINI RB1000,ARGON18 E118 DI2,Tyrell FSX

โพสต์ โดย haow »

lotus เขียน:เพราะตั้งสปริงไว้อ่อนสุดเหมือนกัน ฮ่า ฮ่า เพราะเคยเจอว่า ปั่นขึ้นเขาจนขาหมดแรง จนปลดเท้าเกือบไม่ออก ถ้าตั้งเอาไว้แข็ง ซึ่งปกติปลดสบาย เวลาที่หมดแรงเมื่อไหร่จะพบว่ามันแข็งมากกกกกกกก มากจนไม่มีแรงปลดออกเชียวนะ....

ใช้ 105 สีเหลือง แบบที่ตั้งค่าจากโรงงานเลย เคยปั่นขึ้่นเขาจนเกือบหมดแรง ยืนโยกก็กดบันไดแทบไม่ลงแล้ว จะหยุดก็เกือบปลดไม่ออกเหมือนกัน
แต่ก็ยังตั้งค่่าไว้แบบนั้นแหละ เพราะโอกาสที่จะปั่นขึ้นเขาด้วยหมอบจนหมดแรงตอนนี้แทบไม่มีแล้ว เพราะแก่แล้ว จะหยุดก่อนหมดแรง ไม่ฝืนแล้วครับเรื่องปั่นจนหมดแรงแล้วค่อยหยุด

แต่เรื่องที่ว่า ล้มง่ายๆ ทุกราย ผมขอเถึยงว่า ไม่เป็นความจริง ผมปั่นด้วยคลีตเสือภูเขามา 13 ปีแล้ว หมอบมา 7 ปีแล้ว ไม่เคยล้มเพราะปลดไม่ออกสักครั้ง ทั้งที่ผมเริ่มปั่นเสือตอนอายุ 47-48 และปั่นหมอบตอนอายุ 54 ก็นับว่าเป็นคนแก่พอควร แต่ไม่เคยล้มสักครั้ง

เคล็ดง่ายๆ คือ ซ้อม ซ้อม ซ้อม ครับ วันแรกที่ใช้คลีตเสือภูเขา ตั้งอ่อนสุด แล้วหมุนเข้าสองคลิก จากนั้นหัดปั่นในหมู่บ้าน 1 ชม ปั่นไป ปลดไป ปั่นไป ปลดไป ทั้งเท้าซ้าย ขวา และพร้อมกันทั้งสองเท้า คิดว่า ใน 1 ชม แรก ปลดเข้าออกเกิน 100 ครั้ง จากนั้นวันนั้นก็ปั่นออกไปสุด Local Rd และกลับบ้าน ระยะทางกว่า 70 กม ต้องหยุดไฟแดงหลายครั้ง แต่ปลดออกเท้าซ้ายได้อย่างง่ายดาย จนบัดนี้อายุ 61 ปีแล้ว ไม่เคยล้มเพราะปลดไม่ออกหรือลืมปลดสักครั้ง

สรุป ซ้อม ซ้อม ซ้อม จนร่างกายจำได้โดยอัตโนมัติครับ
เห็นด้วยจริงๆเลยครับ
อ่านเจอมาหลายความเห็นละว่าคนเริ่มใช้ต้องล้มก่อนทุกคน ไม่งั้นไม่เป็น อันนี้มันจะยิ่งทำให้คนที่จะเริ่มใช้กลัวเอาได้ จริงๆมันไม่ได้น่ากลัวขนาดนั้นเลยครับ ขอให้มีสติเวลาปั่นอยู่ตลอด แล้วก็ใหม่ๆซ้อมปลดถอด ปลดถอด ไปเรื่อยๆ 2-3วันคราวนี้ก็จะปลดเองโดยธรรมชาติแล้วครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

haow เขียน:
lotus เขียน:เพราะตั้งสปริงไว้อ่อนสุดเหมือนกัน ฮ่า ฮ่า เพราะเคยเจอว่า ปั่นขึ้นเขาจนขาหมดแรง จนปลดเท้าเกือบไม่ออก ถ้าตั้งเอาไว้แข็ง ซึ่งปกติปลดสบาย เวลาที่หมดแรงเมื่อไหร่จะพบว่ามันแข็งมากกกกกกกก มากจนไม่มีแรงปลดออกเชียวนะ....

ใช้ 105 สีเหลือง แบบที่ตั้งค่าจากโรงงานเลย เคยปั่นขึ้่นเขาจนเกือบหมดแรง ยืนโยกก็กดบันไดแทบไม่ลงแล้ว จะหยุดก็เกือบปลดไม่ออกเหมือนกัน
แต่ก็ยังตั้งค่่าไว้แบบนั้นแหละ เพราะโอกาสที่จะปั่นขึ้นเขาด้วยหมอบจนหมดแรงตอนนี้แทบไม่มีแล้ว เพราะแก่แล้ว จะหยุดก่อนหมดแรง ไม่ฝืนแล้วครับเรื่องปั่นจนหมดแรงแล้วค่อยหยุด

แต่เรื่องที่ว่า ล้มง่ายๆ ทุกราย ผมขอเถึยงว่า ไม่เป็นความจริง ผมปั่นด้วยคลีตเสือภูเขามา 13 ปีแล้ว หมอบมา 7 ปีแล้ว ไม่เคยล้มเพราะปลดไม่ออกสักครั้ง ทั้งที่ผมเริ่มปั่นเสือตอนอายุ 47-48 และปั่นหมอบตอนอายุ 54 ก็นับว่าเป็นคนแก่พอควร แต่ไม่เคยล้มสักครั้ง

เคล็ดง่ายๆ คือ ซ้อม ซ้อม ซ้อม ครับ วันแรกที่ใช้คลีตเสือภูเขา ตั้งอ่อนสุด แล้วหมุนเข้าสองคลิก จากนั้นหัดปั่นในหมู่บ้าน 1 ชม ปั่นไป ปลดไป ปั่นไป ปลดไป ทั้งเท้าซ้าย ขวา และพร้อมกันทั้งสองเท้า คิดว่า ใน 1 ชม แรก ปลดเข้าออกเกิน 100 ครั้ง จากนั้นวันนั้นก็ปั่นออกไปสุด Local Rd และกลับบ้าน ระยะทางกว่า 70 กม ต้องหยุดไฟแดงหลายครั้ง แต่ปลดออกเท้าซ้ายได้อย่างง่ายดาย จนบัดนี้อายุ 61 ปีแล้ว ไม่เคยล้มเพราะปลดไม่ออกหรือลืมปลดสักครั้ง

สรุป ซ้อม ซ้อม ซ้อม จนร่างกายจำได้โดยอัตโนมัติครับ
เห็นด้วยจริงๆเลยครับ
อ่านเจอมาหลายความเห็นละว่าคนเริ่มใช้ต้องล้มก่อนทุกคน ไม่งั้นไม่เป็น อันนี้มันจะยิ่งทำให้คนที่จะเริ่มใช้กลัวเอาได้ จริงๆมันไม่ได้น่ากลัวขนาดนั้นเลยครับ ขอให้มีสติเวลาปั่นอยู่ตลอด แล้วก็ใหม่ๆซ้อมปลดถอด ปลดถอด ไปเรื่อยๆ 2-3วันคราวนี้ก็จะปลดเองโดยธรรมชาติแล้วครับ
ผมก็เป็นอีกคน ที่ไม่เคยล้มเพราะลืมปลดนะครับ ก่อนใช้คลิปเลสผมหัดบิดข้อเท้าเล่นบนบันไดธรรมดาอยู่พักใหญ่แล้ว พอได้คลิปเลสมา ก็ซ้อมปั่นอยู่บนเทรนเนอร์ ฝึกใส่ ฝีกถอด ฝีกสลัด ฝีกบิด จากนั้นก็ลงมาปั่นบนถนน

ในจังหวะที่ล้ม ก็ไม่ใช่ล้มเพราะปลดคลีตไม่ออก แต่ถึงจะใช้บันไดธรรมดาก็ล้มแหละ เล่นสะบัดเข้าโค้ง แล้วเจอน้ำแบบนั้น ไม่ล้มก็เก่งแล้วแหละ ตอนล้มลงไปนี่ เท้ามันหลุดออกไปจากบันไดไปเมื่อไหร่ก็ไม่รู้เหมือนกัน

มีสติ หัดปลดกลางอากาศ หัดปลดพร้อมกันทั้ง 2 ข้าง ( จริงอยู่ จังหวะปลดง่ายสุด คือจังหวะที่เหยียดขาตรง แต่ผมฝึกแม้กระทั่งจังหวะที่ยกบันไดขึ้นบนสุด ผมก็ปลดออกได้ ดังนั้นจังหวะบันไดทั้ง2 ขนานกับพื้นโลก ก็ไม่ใช่เรื่องยากที่จะปลดหรอกครับ ) หัดปลดให้เป็นสัญชาติญาณ

พอคล่องแบบนั้นแล้ว ต่อให้เห็นไฟแดงข้างหน้า ต่อให้เห็นรถหยุดขวางตรงหน้าก็ยังไม่ตื่นเต้น ไม่ต้องรีบปลดด้วยซ้ำไป พอไหลขึ้นไปแล้วต้องหยุดจริงๆ ค่อยปลดตอนนั้นก็ยังเหลือเฟือ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

แม่อุ๊ เขียน:
lucifer เขียน:เท่าที่เคยใช้มา ปลดยากมากที่สุด ไล่ไปหาปลดง่ายที่สุด
1. Shimano SPD-R cliplessรุ่นโบราณ ตัวcleatทำด้วยเหล็ก ตัวไม่ใหญ่นัก บางอารมณ์ปลดไม่ออก เหมือนกับที่ฝรั่งเคยบ่นว่า บทไม่อยากจะให้หลุด มันดันหลุด แต่บทจะให้มันหลุดมันดันไม่หลุด ผมเองเคยปลดไม่ออกอยู่ทีหนึ่ง ปกติผมจะปลดเท้าแบบอัตโนมัติอยู่แล้วจะให้ปลดขาไหนก็ไม่ใช่ปัญหา เสียหลักล้มก็ปลดทัน แต่รายนี้รู้ล่วงหน้าว่าจะปลด แต่ปลดไม่ออก :lol:
..............................................................................................................................................
เห็นด้วยสุดๆเลยกะรุ่นนี้ ถอดยาก แต่ล็อคฯแน่นดีไม่มีหลุด แถมเวลาลงเข็นคลีตไม่สึกด้วย เพราะเป็นเหล็ก :lol: :lol:
รูปภาพ
รูปภาพ
ถ้าไม่นับสมัยปั่นเสือภูเขาด้วยบันไดShimano 747 ซึ่งเป็นบันได SPD รุ่นแรกๆของShimano มีอยู่ครั้งหนึ่งที่ล้มเพราะปลดไม่ออก เนื่องจากตั้งไว้ค่อนข้างแข็ง และไปย่ำโคลนมา บันไดในยุคนั้นเกลียดโคลนที่สุด เจอโคลนแล้ว จะเหมือนเจอกาว 555 จากนั้นเลยหนีไปคบกับTime ATAC เจอโคลนก็ไม่กลัว ลงไปย่ำ แล้วใส่ แล้วปลดอวดใครต่อใครซะงั้น :lol:

ส่วน SPD-R ตัวนี้ ผมเองล้มไปทีหนึ่ง เพราะบิดเท้าไม่ออก จริงๆมันมีทริคอยู่นิดหน่อยคือ ก่อนจะบิดออก ให้บิดส้นเท้าเข้าในจนสุดจังหวะของมัน แล้วสบัดส้นเท้าออกไปเลย มันจะหลุดได้โดยง่าย พอดีวันนั้นผมไม่มีจังหวะให้มันtake off มันก็เลยไม่มีrun way พอจะให้วิ่ง :lol:

เพราะคลีตเป็นเหล็กนี่แหละครับ เลยทำบาปไปทีหนึ่ง ด้วยการถีบปากหมาอันธพาล เข้าใจว่ามันคงจะเจ็บปากไปหลายวัน เพราะตอนโดนใหม่ๆ มันยังไล่ไปนิดหนึ่ง สงสัยจะชา จากนั้นก็คงจะเจ็บ ก็เลยเลิกซ่า แล้วจำไปนานมากกกกกกก เลิกไล่ผมอีกต่อไปเลย

บาปจัง
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
ohmmmho
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: +6618838455
team: Active Cycling Team, Don Muang Cycling Club
Bike: Storck Aerfast, Trek 1.1
ตำแหน่ง: Don Muang,Bangkok

โพสต์ โดย ohmmmho »

SPEEDPLAY ปลดง่ายครับ
Torres
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ฺBianchi Oltre
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Torres »

อ้าว อ่านเม้นท์พี่หมอแล้วพึ่งรู้ว่า จังหวะที่ปลดง่ายสุดคือ "ตอนเท้าเหยียดตรง" ที่ผ่านมาผมปลดตอนบันไดขึ้นสูงสุดตลอด แล้วดัันถนัดแบบนั้นไปซะด้วยแล้วนี่จิ สงสัยต้องไปแก้นิสัยแล้ว
Watcharachai Tuta
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Watcharachai Tuta »

Look cleo easy ใช้กับรองเท้า look walk and ride เหมาะกับคนเริ่มใช้คลีท เพราะคลีทรองเท้าเป็นยาง ฉุกเฉินดึงตรงยังออกได้เลย ไม่ใช่ว่ามันไม่แน่นนะแต่มันดึงออกได้ เคยมีประสบการณ์แบบไม่ตั้งตัวแล้วฝืนดึงออก แต่ข้อเสียของรองเท้าคือเป็นคลีทเฉพาะ เปลี่ยนเอาคลีทท้องตลาดใส่แทนไม่ได้ แต่ข้อดี คือรองเท้าถอดเดินได้สะดวกกว่ารองเท้าคลีททั่วไป เผื่อไว้จูงรถ
bigfatt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0877760661
Bike: jbc

โพสต์ โดย bigfatt »

ขอส่งtimeรุ่นlclicเข้าประกวด รุ่นนี้ใส่ง่ายถอดง่ายมากครับ ใส่ถอดง่ายเหมือนใส่ครีทเสือภูเขาชิมาโน
Meow-Meow
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cinelli Xperiance;Giant Yukon ปี2000

โพสต์ โดย Meow-Meow »

ถ้าไม่สนเรื่องความแน่นของคลีต ความเบา ความกระชับ ก็คลีตภูเขา ตัวปลดเร็วครับ ห้าร้อยกว่าๆ ทนห่าน ทนเหว เดินบดหิน หินยังแตก ใช้จนรองเท้าพังไปสองคู่ ยังอยู่ดีเลย ปลดง่าย กระชากแรงๆ หน่อยก็หลุดล่ะ

หลังๆ มาไม่เคยล้มเพราะปลดคลีตไม่ทัน แต่ล้มเพราะพื้นรองเท้าสึกจนปลายคลิตโผล่ เดินแล้วลื่น
DictatorAIA
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย DictatorAIA »

540ง่ายสุด แต่บางคนหัดใส่ครีทเอาครีทภูเขาจะปลดง่ายกว่า. พอเก่งค่อยหันมาใช้บันไดหมอบ รองเท้ามีบางรุ่นที่สามารถใช้ได้ทั้งครีทหมอบและภูเขา
M-1
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant Propel isp
ติดต่อ:

โพสต์ โดย M-1 »

แนะนำให้หัดปั่นแบบไม่กดล็อคคลีทด้วยนะครับ เอาไว้ใช้ในสถานะการณ์ที่อยู่ในความเสี่ยง เช่นแหวกช่องจราจรแคบๆ ปลอดภัยเมื่อไหร่ค่อยกดล็อคปั่นต่อไปเลย วิธีนี้ช่วยผมได้เยอะ
trek3900/2009
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย trek3900/2009 »

ล้ม 2 ครั้ง แบบ อายๆ ตอนจอดทั้งนั้นครับ 55

ครั้งแรกที่ สนามเขียว (นานละ) เบรคจะจอด ปลดข้างซ้ายเรียบร้อยเตรียมจอด ปรากฏว่าจอดชิดขวาไปหน่อย พื้นถนนกับไหลทางต่างระดับกันมากเอาขาซ้ายลงพื้นได้แต่ น้ำหนักยังไม่เทมาทางขาที่วางบนพื้น รถเอียงไปทางไหล่ทาง ค่อยๆหย่อนตัวลง..... 5555 คนเพียบ 5555

ครั้งที่ 2 ที่สนามฟ้าแล้ว ซ้อมเบาๆที่สนามเล็ก เพื่อนมาก็หยุดขี่ออกมากำลังจะจอดที่แบริเอ้อ ปลดเท้าซ้ายเตรียมแลนดิ้ง เป้าในการวางเท้าชัดเจน เพื่อนดันเดินมาตรงจุดแลนดิ้งพอดี วางเท้าได้ไม่สมดุลเหมือนเดิมรถเอียงไปทางขวา แหมะ..... คนตรึม 555

แต่ออกถนนใน กทม ขึ้นเขา ไปขี่ทริบ ต่างๆ ไม่เคยล้มครับ 5555
รับบริการฟิตติ้งจักรยานที่บ้านลูกค้า ราคามิตรภาพ เยี่ยมเพจได้เลยครับhttps://www.facebook.com/RasitFitter/

https://www.facebook.com/pages/Lapierre-bike-Thailand/1543570505857513

https://www.facebook.com/groups/763837143758055/
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”