สูบพกพาตัวไหนราคาไม่แพงสูบลมหมอบได้เกินร้อยแนะนำด้วยคับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
ugly
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: pm มานะจ้ะ
team: ชมลมชมจัน
Bike: เฟสสัน
ติดต่อ:

สูบพกพาตัวไหนราคาไม่แพงสูบลมหมอบได้เกินร้อยแนะนำด้วยคับ

โพสต์ โดย ugly »

เพื่อนๆพี่ๆเคยใช้รุ่นไหนตัวไหนที่ราคาพอเหมาะสมแล้วสามารถสูบล้อหมอบให้มีแรงดันเกิน 100 ไหมครับ
ผมเคยซื้อมาแล้ว ในคู่มือบอกว่าได้ 120-140 แต่สูบจริงได้ไม่กี่สิบก็จะตายแล้ว เหนื่อยมาก กดก็ไม่เข้า

ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
furniture.co.th จำหน่ายทีนอน เฟอร์นิเจอร์ ราคาปลีกส่ง
งานโครงการ หอพัก รีสอร์ท โรงแรม
Omazz Synda Lotus La-Z-boy Slumberland และที่นอนแบรด์ชั้นนำอื่นๆ
รูปประจำตัวสมาชิก
ต้อง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-0190610
team: 000000
Bike: 000000

Re: สูบพกพาตัวไหนราคาไม่แพงสูบลมหมอบได้เกินร้อยแนะนำด้วยคับ

โพสต์ โดย ต้อง »

ถ้าสูบแบบพกพา เมื่อคุณสูบใกล้จะถึงค่า psi ที่ว่าของยางที่ใช้อยู่นั้น จะมีแรงดันที่จะต้องใช้พลังแขนสูง ในการที่จะอัดลมให้ได้ค่า psi นั้นตามต้องการ เป็นเรื่องธรรมดาครับ......... :P :P :P

.. พูดง่าย ๆ คือ ยิ่งลมใกล้เต็ม psi ก็ต้องยิ่งใช้แรงในการสูบมากขึ้นครับ ... ( ผมก็เป็นเหมือนกันครับ ตอนนี้แก้ปัญหาได้แล้ว โดย การเล่นกล้ามครับ :lol: )
ugly
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: สูบพกพาตัวไหนราคาไม่แพงสูบลมหมอบได้เกินร้อยแนะนำด้วยคับ

555555 ขอบคุณพี่มากครับ

แต่ไอ้ยางผมมันรับได้ 150
แต่สูบผมกดไปแค่ 40-50 มันก็ตายแล้วคับ กดยังไงยังไงก็ไม่เข้า

ไปถามร้านจักรยานแถวบ้านก็ไม่กล้ารับประกันว่าสูปได้เป็นร้อนเลย
เอาสักแค่ 80-90 ผมก็พอใจละไม่ต้องเอาเป็นร้อยก็ได้คับ
รอบที่แล้วยางรั่ว ปะเสร็จงัดสูบออกมาอัดได้แค่นิดเดียว
ให้แฟนขี่ล่วงหน้าไปแล้ว จะขี่หนีกลับก็ไม่ได้ โทรสับก็ไม่มี ดันทุรังขี่มันทั้งยางอ่อนๆไปนั่นแหละคับ 5555
furniture.co.th จำหน่ายทีนอน เฟอร์นิเจอร์ ราคาปลีกส่ง
งานโครงการ หอพัก รีสอร์ท โรงแรม
Omazz Synda Lotus La-Z-boy Slumberland และที่นอนแบรด์ชั้นนำอื่นๆ
จุก
ขาประจำ
ขาประจำ
team: TMB&ING
Bike: SL3 , KONA SUTRA

โพสต์ โดย จุก »

เลซิเน่หรือท็อปพีค จุ๊บแบบหมุนเกลียวสูบได้140หรือ160จำไม่ได้ ใช้ดีจริง มีทั้งสั้นคืบเดียวกับยาวเกือบฟุต อันละ 700กว่า-900 ประมาณนี้ ลองเสริชหาดูครับ
ต้อง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-0190610
team: 000000
Bike: 000000

โพสต์ โดย ต้อง »

อ๋อ.... :idea: ... ถ้าถ้าอัดลมเข้าไปประมาณ 40 -50 แล้วต้องใช้แรงมาก ทั้ง ๆ ที่ psi 150 ผมคิดว่า น่าจะมาจาก การกดหัวสูบ น่ะครับ... เพราะสูบมือ บางครั้งจังหวะในการกดลงไปเพื่อที่จะล็อคสูบกับจุ๊บนั้น ถ้าจังหวะของหัวสูบไม่สัมพันธ์กันกับจุ๊บ อาการที่เกิดก็คือ ...แรงดันของลมจะถูกกักใว้ที่จุ๊บ ไม่ให้ผ่านเข้าไปในยาง.....ลม มันเหมือนจะเข้า แต่เรากลับจะต้องใช้แรงมากในการสูบตั้งแต่ต้นง่ะครับ.. ไม่รู้ใช่อาการนี้อ๊ะป่าวครับ :P

........ส่วนสูบที่ผมใช้นั้น ผมใช้ยี่ห้อ bento ราคา 350 ( ไม่มีเลขวัดค่า psi ติดมาพร้อมสูบน๊ะครับ แต่ผมใช้ที่วัดลมยางเช็คทุกครั้งแทนครับ ..... ) สูบเข้าครับ psi ก็ถึงครับ ตอนนี้ยังใช้อยู่ครับ.... :P :P

..........ไม่รู้ว่าอาการที่ว่านั้นเป็นแบบที่ผมกล่าวมาหรือป่าวง่ะครับ... ถ้าไม่ใช่... ก็ลองดูท่านอื่นต่อน๊ะครับ.........
Lange
ขาประจำ
ขาประจำ
team: The_Lange
Bike: Sprint SL
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Lange »

สูบพกพาจริงๆมันสำหรับฉุกเฉิน สูบให้ยางแข็งพอปะ่นได้ก็พอแล้วครับ
ปั่นกลับบ้ายค่อยสูบใหม่ตามต้องการจากสูบตั้งพื้น

ของผมใช้ลินซิเน่รุ่นhorizon สเป้คบอกได้160psi
สูบจริง80ก็จะปั้มไม่ลงละครับเนื่องจากแรงมือมันไม่พอ
แต่ตัวสูบนะมันทนได้
ลองสังเกตนะครับขนาดสูบตั้งพื้นจะสูบยางฮาฟให้ได้160psi
ยังต้องใช้น่ำหนักตัวช่วยขย่มจนเหนื่อย
แล้วเจ้าสูบพกกระจิ๋วเดียวใช้น้ำหนักตัวช่วยก็ไม่ได้เลยสูบได้เท่าที่มีแรงปั้ม

ถ้าท่านแข่งอยู่อยากสูบแล้วแข่งต่อเลยควรพกถังสูบลมco2ครับเบาด้วย
1ถังต่อ1ล้อต้องมีหัวสูบด้วยนะ กดทีเดียวปืดยางแข็งโป้กแข่งต่อเลย
แต่ผมไม่กล้าใช้สักทีเสียวกลัวสูบพลาดแล้วไม่มีก้อกสองให้สูบ5555
Spin up
ugly
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอบคุณทุกๆคนคับ เดี๋ยวลองใช้สูบเก่าไปก่อน
ท่าทางจะต้องเล่นกล้ามเพิ่มแล้วคับ อิอิ
แอ้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Ride Decorate
Bike: Bianchi Nirone7 , Merida Reacto 400 , Cannondale CAAD8

โพสต์ โดย แอ้ม »

ผมใช้ GIYO “Micro Floor Pump GM-07” อัดได้เกิน100แบบเหงื่อออกนิดๆ
คนเดียวกูก็ไป
ugly
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

แอ้ม เขียน:ผมใช้ GIYO “Micro Floor Pump GM-07” อัดได้เกิน100แบบเหงื่อออกนิดๆ
ขอบคุณครับ เดี๋ยวไปลองซื้อมาใช้บ้าง
peepon
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0814356996
team: โรงไฟฟ้าบางปะกงworld bikeศรีราชา
Bike: giant
ติดต่อ:

โพสต์ โดย peepon »

เอาสูบโช็คหน้าของเสือภูเขามาสูบได้ป่าวอะแบบมีตัวแปลงหัวสูบลมใครเคยลองทำบ้างช่วยตอบหน่อยครับ
Meow-Meow
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cinelli Xperiance;Giant Yukon ปี2000

โพสต์ โดย Meow-Meow »

ผมใช้ Topeak racerocket hpx ครับ

Sent from my GT-P6200 using Tapatalk 2
Supercolt
ขาประจำ
ขาประจำ
team: นักปั่นพลังเต่า
Bike: TREK 4300//BAINCHI MONO Q

โพสต์ โดย Supercolt »

สูบอะไรก็ได้ครับ แล้วเติมแก๊สต่อเอา อิอิ
ปั่นเพื่อสุขภาพ
อิสระชล(โอ๋บ้านสวน)
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 095-7712349
team: team อิ ส ระ ช ล - Bianchi Chonburi
Bike: BIANCHI MONO-Q 2010 ........ Giant XTC FR 2013 ........ S-works SL4 2014

โพสต์ โดย อิสระชล(โอ๋บ้านสวน) »

รูปภาพ

คนอื่นพกสูบอะไร ในทีมผม ไม่รู้ แต่ ทุกคน ก็เรียกใช้แต่สูบอันนี้ ของผม ;)
เข็มแตะ เลข 7 ใช้งานได้ไม่ต้องเล็งกันนาน
T E A M อิ ส ระ ช ล R O A D & M T B

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... start=5475
ugly
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอบคุณคับเพื่อนๆพี่ๆ เดี๋ยวพรุ่งนี้จัดเลย อิอิ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”