Impulso อยากเปลี่ยนชุดขาจาน... แนะนำด้วยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
martie
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 671 7403
team: Go farther with my bike, สะบายดีชวนปั่น
Bike: N'martie , N'taro , N'lux , N'may , N'new , N'cee , N'cape , N'pee , N'ant

Re: Impulso อยากเปลี่ยนชุดขาจาน... แนะนำด้วยครับ

โพสต์ โดย martie »

:mrgreen: ความรู้ใหม่ๆ
Love @ First Bike or Bite
อ้ายคนจนจำต้องทนปั่นรถถีบ จะไปจีบอีน้องคนงาม...
กอด ... เมืองไทย ให้หายหนาว
Do what you can, with what you have, where you are.
Toppyking
สมาชิก
สมาชิก

Re: Impulso อยากเปลี่ยนชุดขาจาน... แนะนำด้วยครับ

โพสต์ โดย Toppyking »

ขอโทษครับผมขอถามเป็นความรู้หน่อยครับimpulso โม่campagnolo ใส่จานหน้าrotor3d ได้หรือไม่ครับผู้รู้ตอบทีน้า
กิตติ มัสเกตเทีย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 069090691
team: ตลิ่งชันชวน ปั่นลานคนเมือง
Bike: alpha 1

โพสต์ โดย กิตติ มัสเกตเทีย »

ผมขอเสริมนิดนะครับพี่ลองดูbdc110-130ของจาน แล้วไปลองซื้อใบโรเตอร์มาใส่กับขาจานเดิมหล่อประหยัดด้วย ได้ลองอารมณ์จานโรเตอร์ก่อน ตอนแรกผมก็ซื้อแต่ใบใหญ่มา52กำลังดีใส่ที่เลข3ปั่นสนุกกว่าจานเดิมแน่นอนครับ ใบในใช้ใบกลมก็ได้
แรงเหลือช่วยกันลาก พัฒนาทั้งร่างกายและจิตใจ :D :D
harison07
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย harison07 »

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
sankwan38
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0850756155
team: ไม่มี
Bike: Bianchi impulso2014
ตำแหน่ง: 66 ถ.สาลีไทย ต.ตาคลี อ.ตาคลี จ.นครสวรรค์ 60140

โพสต์ โดย sankwan38 »

:mrgreen:
You will never ปั่น alone
q>__<P
ขาประจำ
ขาประจำ
team: FreeRide
Bike: Trek 4500 / Java FIT 20"

โพสต์ โดย q>__<P »

lucifer เขียน:ถ้าหากจะใช้Adapter เพื่อใช้กับชุดขาจาน 24mm ก็จะมีหลายแนวทาง เช่น
1. ใส่ปลอกเกลียว ตัวที่ยอดนิยมก็จะเป็นของ FSA..........การใส่ด้วยวิธีมาตรฐานคือ อัดเข้าไปในเฟรมโดยการป้าย loctite ก่อน
ขอเรียนถาม อ.ลู ว่า...

1. การใส่ปลอกเกลียวแล้วหยอดกาว Loctite
เวลาต้องการตีปลอกออกเพื่อใส่จานชุดเดิม BB-30.........มันจะยากไหมครับ

(หรือเผื่อกรณี ที่อยากเปลี่ยนซีลแบริ่งชุดใหม่ก็ตาม แบบว่าของเดิมใช้จนฝืด ขี้ดินขี้ทรายเข้า)

รูปภาพ

-----------------------

2. คำว่า BSA คือกระโหลกเกลียวเท่านั้นใช่ไม๊ครับ เพราะงั้นอะไรที่เป็นกระโหลกเกลียวเรียก BSA หมด :geek:

แล้วมันจะมีเกลียวที่สวนทางกันไหมครับ แบบขาซ้ายยี่ห้อนี้หมุนตามเข็มนาฬิกา พอซื้อกระโหลกอีกยี่ห้อ อ้าว ! กลับกลายเป็นหมุนทวนเข็มซะงั้น !? (อันนี้มโนล้วน :mrgreen: และเอาไปโยงกับคำว่าเกลียวอังกฤษ / อิตาลี ที่ไม่่รู้ว่าเกี่ยวกันรึเปล่า)
Tee_Lek
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK 4300 Disc (Sold), DAHON Vector X27H, Trek Modone 2.3 (Sold), Cannondale Caad 10 (Ultegra 6800 + Zipp 30 + Pro Component) & Giant Propel SLR1

โพสต์ โดย Tee_Lek »

lucifer เขียน:
ryuxpro เขียน:
ระบบ BB30 ใช้ขาจานแกน 30 mm ครับ

ถ้าหากจะใช้Adapter เพื่อใช้กับชุดขาจาน 24mm ก็จะมีหลายแนวทาง เช่น
1. ใส่ปลอกเกลียว ตัวที่ยอดนิยมก็จะเป็นของ FSA หาซื้อกันได้ในราคาประมาณ 900 บาท ( แต่ก็มีอยู่ร้านหนึ่ง เขาแถมมากับเฟรม แต่sheแยกเอาออกมาขายในราคา 2,000 บาท , ไม่ต้องเอ่ยชื่อคน ร้าน ยกเป็นแค่case study ไม่อยากเกี่ยวพันกับศาลครับ )
555 เพิ่งโดนมาไม่นานนี้เลยครับ 2,000 บาท
It's a life just not a bike!!!
รถไม่แพง แถมแรงก็ไม่มี
happy2000
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0844000913
Bike: trek

โพสต์ โดย happy2000 »

:mrgreen:
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

q>__<P เขียน:
lucifer เขียน:ถ้าหากจะใช้Adapter เพื่อใช้กับชุดขาจาน 24mm ก็จะมีหลายแนวทาง เช่น
1. ใส่ปลอกเกลียว ตัวที่ยอดนิยมก็จะเป็นของ FSA..........การใส่ด้วยวิธีมาตรฐานคือ อัดเข้าไปในเฟรมโดยการป้าย loctite ก่อน
ขอเรียนถาม อ.ลู ว่า...

1. การใส่ปลอกเกลียวแล้วหยอดกาว Loctite
เวลาต้องการตีปลอกออกเพื่อใส่จานชุดเดิม BB-30.........มันจะยากไหมครับ

(หรือเผื่อกรณี ที่อยากเปลี่ยนซีลแบริ่งชุดใหม่ก็ตาม แบบว่าของเดิมใช้จนฝืด ขี้ดินขี้ทรายเข้า)

รูปภาพ

-----------------------

2. คำว่า BSA คือกระโหลกเกลียวเท่านั้นใช่ไม๊ครับ เพราะงั้นอะไรที่เป็นกระโหลกเกลียวเรียก BSA หมด :geek:

แล้วมันจะมีเกลียวที่สวนทางกันไหมครับ แบบขาซ้ายยี่ห้อนี้หมุนตามเข็มนาฬิกา พอซื้อกระโหลกอีกยี่ห้อ อ้าว ! กลับกลายเป็นหมุนทวนเข็มซะงั้น !? (อันนี้มโนล้วน :mrgreen: และเอาไปโยงกับคำว่าเกลียวอังกฤษ / อิตาลี ที่ไม่่รู้ว่าเกี่ยวกันรึเปล่า)
เอาทฤษฎีหรือปฏิบัติดีหละ
ข้อ 1. เนี่ย ทฤษฎีคือ ใช้ loctite เบอร์ 609 ซึ่งเป็น Retaining compound สรรพคุณมันก็คือ "กาว"เราดีๆนี่แหละ ยึดให้ตัวปลอกดังกล่าวไม่ขยับเลย แต่มันก็มีข้อเสียเหมือนกัน ในวันที่เบื่อ อยากจะเอาออก ก็ต้องออกแรงตอกกันเยอะหน่อย แล้วปัญหาคือ เขาบอกว่า มันจะทำให้ความฟิตของเฟรมกระโหลกมันเพี้ยนไป เวลาอัดลูกปืน 6806 เข้าไป มันก็อาจจะหลวม คลอนได้เช่นกัน อันนี้มันเป็นทฤษฎี

เอาแบบปฏิบัติไหม ก็ต้องเลือกcase กันนิดหนึ่ง คือ ถ้าเฟรมกระโหลกได้มาตรฐานดีพอ อย่างที่ผมเจอมา ช่างที่นับถือกันทำให้ โดยใช้"จารบี"หนืดๆ ป้ายแล้วอัดเข้าไป จารบีสามารถป้องกันการเกิดเสียงในเวลาที่ขาโหดยืนโยก แต่ไม่รับรองว่าปลอกเกลียวดังกล่าวจะขยับตัวไหม เพราะกระโหลกเกลียวที่ขันเข้าไปนั้น จะมีส่วนบ่าที่ช่วยยันกับเฟรมทั้ง 2 ด้านเป็นตัวป้องกันการขยับได้บ้างอยู่แล้ว เหตุผลที่ให้ใช้จารบีคือ คนส่วนใหญ่ที่อัดปลอกเกลียวเข้าไป สุดท้ายก็จะแพ้อาการคัน แล้วดิ้นรนไปหาชุด BB30มาใส่ลงไปในที่สุด

ข้อ 2 เรื่องกระโหลก BSA อยากจะให้ลองไปอ่านในเรื่อง"ชวนปวดกระโหลก" ในกระทู้ปักหมุดเพิ่มสักหน่อยดีกว่าครับ จะได้เข้าใจว่า กระโหลกเกลียวในปัจจุบันสำหรับเสือหมอบนั้นมันมีอยู่ 2 แบบ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1164217
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
NORI YARO
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0892097307
team: ไม่มี
Bike: TREK 1.1

โพสต์ โดย NORI YARO »

ได้ความรู้มากเลยครับ คุณ LUCIFER ขอบคุณมากครับ
คงเก่งคือคนที่อยู่รอดได้
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”