สงสัยเรื่องระยะ Reach กับ Stack ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Moderator: Cycling B®y, spinbike, velocity

Re: สงสัยเรื่องระยะ Reach กับ Stack ครับ

โพสต์ โดย lucifer » 21 ม.ค. 2014, 10:21

giro เขียน:แนะนำให้คำนวน saddle to handle bar, saddle to hood saddle to center of BB, saddle height, ระยะต่างระดับแฮนดืและเบาะ
ทั้งหมดนี้คือการปรับละเอียดต่อจาก ETT, reach/stak ซึ่งชดเชยได้ในเฟรมที่ต่างกันแต่อยากได้ระยะปั่นรุ้สึกเหมือนกัน
ทว่าหากเฟรมต่างกันมากไป ฟิลลิ่งการขี่ก็จะต่างด้วยเพราะชดเชยจนน้ำหนักไม่สมดุลย์
ค่าแรกที่ควรคำนึงเมื่อเซ็ทหรือมองหาเฟรมใหม่คือ saddle setback จาก bb เพราะมันทำให้องศาการออกแรงเปลี่ยนไป ไมาใช่เพียงตั้งความสุงเบาะ จากนั้นจะคำนวนหาความยาวคอ, มุมคอ, แหวนรอง ได้

หากเฟรมยาวไป นอกจากคอหดสั้นแล้ว ยังอาจสั่งต่อให้ต้องนั่งเยื้องหน้ามาก. เฟรมที่สั้นไปก้อาจต้องยืดคอยาวและนั่่งเยื้องหลังมากๆ
ทั้งสองอย่างมีผลกับองศาการออกแรงของขา ซึ่งจริงๆต้องคำนวนจากความยาวขาทั้งสองท่องและความยืดหยุ่ง รวมถึงองศาการขยับของเข่าด้วย
ดังนั้น... reach,stak ไม่ใช่ระยะที่แน่นอนในการเลือกหาเฟรมเพราะเราสามารคำนวนชดเชยได้
แต่ต้องใช้คุ่กับ geometry เฟรมนั้นๆด้วยว่ามีองศาเท่าไหร่ เพราะองศาจะมีผลกับการปรับละเอียดต่อไป

ส่วนมากรถไตรและไทม์ไทรจะละเอียดเรื่องนี้มากกว่ารถถนนครับ

กด Like ครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน

Re: สงสัยเรื่องระยะ Reach กับ Stack ครับ

โพสต์ โดย beeggs » 24 ม.ค. 2014, 21:39

ขออนุญาตแชร์นะครับ เผอิญไปจับเสือภูเขาไว้ปั่นเล่นๆ ตอนไปเซทรถก็วัดเหมือนหมอบเปี๊ยบๆเลย ทีนี้เจ้าของร้านเลยถามว่าที่วัดมาเป็นค่าไหน ผมก็บอกว่าวัดจากจมูกเบาะไปกึ่งกลางแฮนด์(เนื่องจากเสือภูเขาไม่มีhood) เจ้าของร้านก็เลยแนะนำว่าลองไปวัดจากท้ายเบาะ(ตรงที่ก้นนั่ง)ไปถึงกลางแฮนด์ดู แล้วลองเซทว่าต้องใช้สเตมเท่าไหร่

เลยได้ข้อสังเกตุมาหลายข้อว่า
ที่ให้ตั้งระยะset back อาจจะไม่พอดีกันในแต่ละคน สาเหตุจากเบาะคนละตัวตำแหน่งนั่งก็คนละจุด
วิธีเซทบางแบบวัดมุมเอา มุมสะโพก มุมเข่า มุมข้อเท้า
เวลาเราปั่นจริงทางราบ ลงเขา ขยับก้นถอยหลัง เวลาขึ้นเขา สปรินทร์ขยับก้นเดินหน้า ระยะต่างๆก็ขยับเขยื้อนไป
ในการเซทแหวนรองคอ คว่ำหงาย สเตม สเตมตัวเดียวจัดง่ายๆ ยังได้ถึง 5-6แบบ :D
วัยทำงาน มีแรง มีตังค์ ไม่มีเวลา

โพสต์ โดย parinya-ake » 27 ม.ค. 2014, 16:14

ขอบคุณคร๊าาบบบ.. :mrgreen:
สู้ๆๆๆๆ
พรสวรรค์ที่เคียงคู่กับความขยันจะทำให้คุณก้าวไปได้ไกล

โพสต์ โดย dumber » 27 ม.ค. 2014, 18:04

ขอบคุณคำถามและคำตอบครับ :lol: :lol: :lol:
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=64&t=270637
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=64&t=301411
    www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=64&t=115384&start=0
    http://www.bikeloves.com/board_qa/show_thread.php?qID=10930

โพสต์ โดย ifinxz » 29 พ.ค. 2014, 08:14

ความรู้เรื่อง Reach กับ Stack ขอบคุณครับ ;)
ผิดพลาดขออภัย มือใหม่หัดหมอบ

โพสต์ โดย benzchoui » 29 พ.ค. 2014, 12:46

เป็นความรู้เลยครับ

โพสต์ โดย Mourinhooo » 24 ก.ย. 2014, 00:04

ปักครับ
ID Line : Mourinhooo

โพสต์ โดย thamakhunpitak2501 » 18 ก.พ. 2015, 14:09

:oops:
.....ไม่มีรถที่ดีที่สุด มีแค่พอใจที่สุด.....

โพสต์ โดย giro » 20 ก.พ. 2015, 12:55

เพิ่มเติมของหมอเอกครับ
วัดจากท้ายเบาะตรงที่นั่ง คิดง่ายๆก็เหมือนกับเวลาไตรหรือ TT เอา sit zone มาคำนวนหาระยะสำหรับวางแขนครับ ซึ่งก็สัมพันธ์กับ reach ของเฟรมด้วย แต่สุดท้ายเอาให้เป๊ะจริงๆมันก็ต้องเข้าระบบประเมินทั้งความสบายของร่างกาย กำลังที่ส่งออกมาได้ และแอโร่

เวลาฟิตติ้งจริงๆก็คิดจากแค่ sit zone เดียว แต่พอปั่นจริงๆเราขยับไปมาเพื่อคลายอาการล้าจากกล้ามเนื้อช่วยให้ปั่นได้ด้วย ซึ่งจริงๆไอ้มุมองศาของร่างกายมันไม่ได้เป็นมุมเป๊ะๆครับ จริงๆมันเป็นฃ่วงมุมหนึ่ง ซึ่งถ้าเอาให้เป๊ะจริงๆมันมีวิธีคำนวนหาช่วงมุมต่างๆจากความยืดหยุ่นของร่างกายแต่ละส่วนด้วย
ต้องลองไปดูของ Body Geometry ของ Specialized ครับ
ส่วนมุมเป๊ะๆที่เลือกมาจริงๆคือ "กลางๆ" ของมุมต่างๆ ดังนั้นบวกลบนิดหน่อยไม่มีปัญหาครับ ปัญฆามันอยู๋ที่ถ้าไปเอาค่าสุดขอบของช่วงมุมมาปรับเซ็ท มันมีโอกาสจะเลยระยะพอดีไปได้

ทว่าผมเชื่อว่าร่างกายมนุษย์มหัศจรรย์ครับ ต่อให้เซ็ทมาพลาด แต่ถ้าไม่ถึงกับทำร้ายร่างกาย คนเราจะปรับตัวเองหามันครับ ไม่ปรับระยะนั่ง ร่างกายก็ค่อยๆพัฒนาตัวเองให้ทำงานได้ แต่ก็ต้อย้ำว่าอยู๋บนบรรทัดฐานว่าไม่พลาดจนทำร้ายร่างกาย
มาดู Alberto Contador ปั่นในไทยกัน

website www.cyclinghubthailand.com
facebook www.facebook.com/cyclinghubthailand