แนะนำ base layer ให้หน่อยครับ ผมเป็นพวกเหงื่อออกง่าย ออกทีท่วมตัว

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
Marc_Anthony
สมาชิก
สมาชิก

Re: แนะนำ base layer ให้หน่อยครับ ผมเป็นพวกเหงื่อออกง่าย ออกทีท่วมตัว

โพสต์ โดย Marc_Anthony »

ผมใช้ของUNIQLO อาจจะไม่ใช่ base.. แต่ใส่แล้วเย็นสบาย ไม่รู้สึกร้อนแห้งเร็ว เนื้อผ้าดี polyester87%,spandex13%
ใช้ ไซส์ M รัดเข้ารูปดี
"Sometimes you have to do things you don't like,It's apart of life"
นายนก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0879923223
team: Bike Aholic
Bike: Pivot

Re: แนะนำ base layer ให้หน่อยครับ ผมเป็นพวกเหงื่อออกง่าย ออกทีท่วมตัว

โพสต์ โดย นายนก »

ถ้าจำไม่ผิดบ้านเรามีที่ตัดเย็บเป็นที่ใส่แล้วเรียกว่าฟิตติดตัวเลยที่เดี่ยว เรียกผ้าไลก้ามั้ง พวกที่เล่นกอล์ฟใส่กันมานานแล้ว ผมก็เป็นคนนึงที่ใส่ คุณสมบัติมันคือกันความร้อนจากแสงแดดได้ระดับนึง ตัวเสื้อจะดูดซับเหงื่อไว้ระดับนึง เกินจากนั้นจะระเหยออก เสื้อจะไม่เปียกมาก แค่หมาดๆ ทำให้ตัวเรามีความเย็น ไม่ร้อนมาก และไม่รำคาญกับเหงื่อที่ไหลย้อยตามตัว ผมซื้อจากอาคารธนิยะ สีลม ที่ขายไม้กอล์ฟ ตัวนึงประมาณ 400 ร้านที่ขายเสื้อผ้านักกอล์ฟ
Peloton
สมาชิก
สมาชิก
team: ThaiTLS
Bike: Look, Time, Wilier, Lapierre, Colnago, Brompton, Van Nicholas, ...

โพสต์ โดย Peloton »

nattivex เขียน:
Peloton เขียน:
nattivex เขียน:base layer ใส่ตอนหน้าร้อนนี้ร้อนขึ้นไปอีกเหรอครับ :lol:

ผมไม่เห็นจะรู้สึกร้อนเลยเวลาใส่ :D
ไม่ทราบว่าตอนนี้ใส่ jersey แบบไหนอยู่เหรอครับ?
เสื้อนอกผมใส่แบบธรรมดาแบบที่หาได้ตามบ้านเราเนี่ยและครับ
แต่ตัว base layer ผมใส่ของ craft ของแท้ เป็น base layer สำหรับหน้าร้อน
ลองใส่ jersey ของ craft ของแท้ แล้วไม่ต้องใส่ base layer ดูสิครับ เย็นสบายกว่าเยอะเลย ผ้าของตัวนอก(ดีๆ)มันก็ซับเหงื่อได้ดีเหมือนกัน
ผมก็ใช้ของ craft เหมือนกัน มีทั้ง jersey และ base layer แต่ว่าตัวในไว้ใส่เฉพาะช่วงอากาศเย็นๆ (10-15 C)
ถ้าปั่นแต่อากาศร้อนๆ เอาเงินที่ต้องซื้อ base layer ไปซื้อ jersey ดีๆจะดีกว่า คิดง่ายๆ ใส่ผ้าสองชั้น กับชั้นเดียว อันไหนจะเย็นกว่ากัน

พวกโปรบางคนเค้าใส่ base layer หน้าร้อนเพราะกันกระดูกไหปลาร้าหักเวลาคว่ำ (ให้ jersey กับ base layer มันไถลกัน แทนที่จะซัดรับแรงกระแทกเต็มๆ)
The correct number of bikes to own is n+1 where n is the number of bikes currently owned...
- Velominati, keepers of the cog
nattivex
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: track bike

โพสต์ โดย nattivex »

กะลังอยู่ในขั้นตอนสั่งซื้อครับ ถ้าเป็นเสื้อนอกแบบดีๆ ของ คราฟ หรือ คาสเทลี่ บางรุ่นมีเลเยอร์รับเหงื่อติดมากับเสื้อเลย ไม่จำเป็นต้องใส่อ base layer อีกตัวก็ได้ และเย็นกว่าใส่ 2 ตัวแน่นอน อันนี้ผมไม่เถียงครับ เนื้อผ้า ความรัด ความสบาย ต่างกันเยอะ ผมสัมผัสมาแล้ว

แต่ถ้าสำหรับคนที่ไม่มีเสื้อนอกดีๆ แบบนั้น ผมแนะนำ base layer ครับ ราคาไม่โหดเท่าเสื้อนอกดีๆ และยังใส่เสื้อลายทีมของเราได้ด้วย แก้ปัญหาได้ในระดับนึง :D
pskorat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 044-257259
Bike: TREK2300,GIANT NRS I , JAMIS XENITH

โพสต์ โดย pskorat »

ของ UNIQLO รุ่นนี้ใช่ไหมครับ
ไฟล์แนบ
img_5661.jpg (67.46 KiB) เข้าดูแล้ว 834 ครั้ง
img_5660.jpg (93.75 KiB) เข้าดูแล้ว 834 ครั้ง
img_5659.jpg (106.66 KiB) เข้าดูแล้ว 834 ครั้ง
pskorat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 044-257259
Bike: TREK2300,GIANT NRS I , JAMIS XENITH

โพสต์ โดย pskorat »

ราคาตัวละ 390.- บาท ผมทดลองซื้อมาใช้ 1 ตัว คุณภาพเมื่อเทียบกับของเฉพาะทางที่ผมใช้อยู่ตัวหนึ่ง (giordana) ต่างกันพอสมควรครับ ความเห็นส่วนตัวน่าจะเหมาะกับการใช้งานในชีวิตประจำวันทั่วไป(ซึ่งไม่ใช้ออกเหงื่อจน..โซกกก...อย่างเราๆที่นั่งบนหลังอาน) แต่สำหรับท่านที่อยากทดลองก็ไม่น่าเสียหายครับ เผื่อถูกใจอาจได้ของถูกใจราคาถูกกระเป๋าครับ

แนะนำ...จะมีขนาดระบุไว้ ให้เลือกที่เข้ากับตัวแบบกระชับที่สุดนะครับเพื่อให้ทำหน้าที่เป็น second skin นั่นเอง ของผมเลือก S

ถ้าเข้าไปที่ร้านแล้วก็อย่าให้เสียเที่ยวนะครับ แนะนำถุงเท้าสักรุ่นหนึ่งดีทีเดียว มีแถบรัดบริเวณอุ้งเท้า กับ ข้อเท้าตรงเอ็นหน้าและหลังเท้า มี 3 สี ขาว เทา ดำ ขาย 2 คู่ละ 290.00 บาท ระบุข้าง ซ้าย/ขวา ใส่วันแรกๆอาจจะอึดอัด แต่เมื่อคุ้นชินแล้วจะรู้สึกว่ากระชับดีครับลองดู
ไฟล์แนบ
img_5657.jpg (116.7 KiB) เข้าดูแล้ว 832 ครั้ง
img_5656.jpg (111.36 KiB) เข้าดูแล้ว 832 ครั้ง
Ton TWS
ขาประจำ
ขาประจำ
team: TWS/Korat Bike
Bike: TREK
ตำแหน่ง: NAKHONRATCHASIMA

โพสต์ โดย Ton TWS »

8-)
ifinxz
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant TCR SCR
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ifinxz »

ปัก :idea:
ผิดพลาดขออภัย มือใหม่หัดหมอบ
nc24
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0836495342
team: fusion garneau BF7D KU bicycle Club
Bike: garneau gennix r1
ตำแหน่ง: fusionbike ประชานิเวศ1

โพสต์ โดย nc24 »

ใส่หน้าหนาวแล้วอุ่นใส่หน้าร้อนแล้วเย็น
มันแปลกๆนะครับ

เสื้อตัวเดิมคุณสมบัติเหมือนเดิม

มันต้องอย่างใดอย่างนึงนะครับ

ใส่หน้าร้อนแล้วเย็นใส่หน้าหนาวก็ก็ยิ่งหนาวนะผมว่า

หรือถ้าใส่หน้าหนาวแล้วอุ่นใส่หน้าร้อนนี่ก็ยิ่งต้องอุนนะครับ
mazz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815325547
team: เสืออิสระ
Bike: trek ,merida

โพสต์ โดย mazz »

ปักหน่อยครับ
Stormtrack
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Stormtrack »

ผมใช้ของ Uniqlo
รุ่นผ้าตาข่าย (น่าจะ ไม่ใช่รุ่นที่คุณ pskorat ลงมั้งครับ)
น่าจะเป็นรุ่นนี้
http://www.uniqlo.com/th/store/men-1628 ... more_views

ผมรู้สีกชอบกว่าเมื่อก่อนตอนที่ไม่ได้ใส่นะ
รู้สึกตัวแห้งเร็วกว่าเสื้อก็แห้งกว่าเดิม

ไม่รู้ว่าผมคิดไปเองเปล่า
แก้ไขล่าสุดโดย Stormtrack เมื่อ 12 ก.ย. 2017, 14:09, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Mido&Haro
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-9115751
team: -----------------------
Bike: GT ----- LOUIS GARNEAU

โพสต์ โดย Mido&Haro »

yabin เขียน:ลองดูของเจ้านี้ครับ น่าสนใจดีครับ ผมกะจะลองซื้อมาใช้เช่นกัน

http://www.bbsportworld.com

รูปภาพ

เจ้านี้ เมื่อก่อน เป็นร้านออนไลน์ อยู่ในไทยเอ็มทีบีนี่่แหละ แต่ ตอนหลังหายไปเลย ที่สำคัญหายไปตอนที่ผมต้องการจะซื้อสินค้าเสียด้วยสิ
ก็ต้องขอบคุณครับ ที่เอาลิ้งค์มาแปะ
จัง คนขี้ลักขี้จก

...วิถีคนกล้า...
Niran Msng
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816218240
Bike: HARO ThreadComp + NSbikes HOLY1 + Voodoo Hoodoo + Colnago ZX ZERO ALU + CERVÉLO R3
ตำแหน่ง: Prasertmanukitch Rd., Ladprao, Bkk.

โพสต์ โดย Niran Msng »

PINed
Duan[ด่วน]
Mid School BMX
AUDAX 1000 SVB.Surin.Bang Sapan.KhunTan.Phitsanulok
LRM 1200 TANAOSRI.1500 BKK-PRH-BKK.1600 LANNA

SKYWAYRACING>>HAROMASTER|GROUP 1b|THREAD COMP>>NSbikesCLASH JUNIOR|Holy One>>VooDooHooDoo>>COLNAGOCX ZERO ALU>>CINELLI BOOTLEG HOBO>>CERVÉLO R3
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”