ประสพการณ์กับแผ่นรองกันหนาม

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

MARINE24
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: ไม่มี
Bike: MTB. ยี่ห้อ JAMIS Trail X2
ติดต่อ:

Re: ประสพการณ์กับแผ่นรองกันหนาม

โพสต์ โดย MARINE24 »

=*vincent*= เขียน:8-) 8-)
ปกติปั่น Cyclocross มา 1 ปี ยางไม่เคยรั่วเลยครับ 700x32
เพิ่งเปลี่ยนมาปั่นหมอบ ได้ 3 วัน ยางรั่วทันทีเลย (เส้นที่ปั่นมีเศษแก้วเยอะครับ)
เลยไปใส่กันหนาม ร้านแถวๆที่ปั่น แต่เป็นกันหนามยี่ห้อจีน 2 เส้น 400.- บาท
ก็โอเคเลย ปั่นเส้นเดิมๆไป 1500 กว่าโล แล้วก็ไม่เคยรั่วอีกเลยครับ HAPPY
:lol: :lol:
ยี่ห้ออะไรครับ
มิเคยหวังเป็นวีรบุรุษ แต่ก็สุดจะเห็นชาติพินาศสลาย
3oythz
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: ประสพการณ์กับแผ่นรองกันหนาม

โพสต์ โดย 3oythz »

วันก่อนยางรั่วครับ เป็นเศษลวดคล้ายๆ ใส้แม็กซ์ครับ เฟลนิดนึง (ปกติไม่ค่อยรั่วครับ)
เลยหาความรู้เรื่องกันหนาม และเจอกระทู้นี้ครับ :D
เมื่อวานหากันหนาม zefal ที่ป๋าลูรีวิว และแนะนำวิธีใส่ครับ(ขอบคุณมากๆครีบ)
ลองใช้แล้วครับ รู้สึกทำความเร็วได้เท่าเดิมครับ ไม่หนืด
และไม่หนักอย่างที่คิดครับ รู้สึกปกติเลย เหมือนไม่ได้ใส่
น้ำหนักเพิ่มมา 35g x2 = 75g (ไม่ถึงขีด)

ส่วนตัวรับได้ครับ ผมว่าคุ้มครับ :D แลกกับความสบายใจ ในการปั่น ไม่ต้องกังวล
ไม่ต้องพก ยางในสำรอง(กี่กรัมไม่ทราบ) สูบพกพา(กี่กรัมไม่ทราบ) ที่งัดยาง ชุดปะ

8-)
compass
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK EMONDA SL6, Nich KEM, TREK MADONE 3.1 2012
ตำแหน่ง: จตุจักร กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย compass »

3oythz เขียน:วันก่อนยางรั่วครับ เป็นเศษลวดคล้ายๆ ใส้แม็กซ์ครับ เฟลนิดนึง (ปกติไม่ค่อยรั่วครับ)
เลยหาความรู้เรื่องกันหนาม และเจอกระทู้นี้ครับ :D
เมื่อวานหากันหนาม zefal ที่ป๋าลูรีวิว และแนะนำวิธีใส่ครับ(ขอบคุณมากๆครีบ)
ลองใช้แล้วครับ รู้สึกทำความเร็วได้เท่าเดิมครับ ไม่หนืด
และไม่หนักอย่างที่คิดครับ รู้สึกปกติเลย เหมือนไม่ได้ใส่
น้ำหนักเพิ่มมา 35g x2 = 75g (ไม่ถึงขีด)

ส่วนตัวรับได้ครับ ผมว่าคุ้มครับ :D แลกกับความสบายใจ ในการปั่น ไม่ต้องกังวล
ไม่ต้องพก ยางในสำรอง(กี่กรัมไม่ทราบ) สูบพกพา(กี่กรัมไม่ทราบ) ที่งัดยาง ชุดปะ

8-)
ยังไงๆ สูบกับยางในพกไว้ด้วยดีกว่านะครับ กันหนามมันไม่กันตรงแก้มยาง
ผมใส่ Zefal มาปีกว่า (ยางนอก 2 ชุด) ยางรั่วเพราะโดยหินบาดแก้มยาง 2 ครั้ง เข้าข้างตรงที่กันหนามไม่คลุม รั่วเพราะกระแทกหลุมจุ๊บขาด 1 ครั้ง และลวดแทงทะลุกันหนาม 1 ครั้ง
3oythz
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย 3oythz »

ครับผมมมม
รูปประจำตัวสมาชิก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

กันหนามเองก็ไม่ได้เป็นเครื่องบอกว่าจะปลอดภัย 100%เสมอไปหรอกนะครับ
ยี่ห้ออื่นผมไม่เคยลอง แต่ Z-line นี่ก่อนใส่ ลองเอาตะปูควงจิก แล้วเอาค้อนตอก พบว่าถ้าตอกไม่แรงพอนี่ก็จะไม่ทะลุ เอาคัตเตอร์กรีดพบว่าถ้ากรีดไม่แรงก็ไม่ขาดเช่นกัน ดังนั้นอะไรที่จะแทงผ่านจนทะลุไปได้ก็จะต้องเป็นของมีคมที่"คมมากๆ" "แข็งแรง" "ยาวพอ" ต้องเน้นให้ครบ 3 ปัจจัยนี่เท่านั้นครับ ถึงจะบดจนกระทั่งทะลุผ่านเข้าไปหายางในได้ เพราะผมเองก็บดลวดโครงยางของรถบรรทุก ชิ้นใหญ่และยาวพอสมควร แต่เข้าใจว่ามันยังไม่แข็งพอ แบบว่าบดฝังอยู่ในหน้ายางไปลึกทีเดียวแหละ แบบว่าต้องใช้เหล็กแหลมบ่งออกมาเช่นกัน แต่ก็ไม่ทะลุ Z-line เข้าไป

อย่างไรก็ตาม ผมเองก็ยังพกยางใน ที่งัดยาง และกระบอกCO2ติดตัวไปเสมอๆครับ ล่าสุดก็ได้ใช้แต่เป็นการให้สมาชิกในกลุ่มเอายางในไปใช้แทน :lol:

ก็บอกเลยนะครับว่า ไม่มีอะไร 100% ปีที่แล้วปั่นด้วยกันกับน้องในกลุ่ม ถามเขาขำๆ เพราะเส้นที่ปั่นเศษแก้วเยอะ
"มียางใน กับ สูบมาหรือเปล่า ?"
"มีครับพี่ ของผมใส่กันหนามตัวที่พี่แนะนำด้วย สบายใจครับ "

ถามไม่ถึง 2 นาที ก็ได้ยินเสียง ปุ้ง ฟรี้..................
"อ้าววววว ไหนว่าใส่กันหนามมานี่ ใส่แน่นะน"
"ใส่ครับพี่ ใส่จริงๆ"
"สงสัยจะล่อแก้มยาง"

ครับ ก็จริงๆก็เป็นที่แก้มยางนี่แหละ ทะลุผ่านด้านข้างที่กันหนามมันเอียงไปนิดหนึ่งเท่านั้น เท่านั้นก็มากพอครับ :mrgreen:

ผมเองมีประสพการณ์เรื่องแบบนี้มาตั้งแต่ปั่นเสือภูเขาแล้ว ใส่กันหนาม แล้วปั่นลุยดงหนามกระสุน แล้วก็ยางรั่ว หนามกระสุนติดยางอยู่เส้นละ 5-6 ชิ้น มีเพียงชิ้นเดียวที่ทะลุทางด้านข้างที่กันหนามคลุมไม่ถึง ก็เลยรั่วทั้งหนา + หลัง
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
zzzz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814239028
team: ลูกยังเล็ก เวลาไม่แน่นอน เลยแปะๆดูดๆชาวโลกเขาไปเรื่อยๆ ไม่มั่ว แต่ ทั่วถึง.555
Bike: หมอบ/TT คันหญายๆๆๆๆ + มินิ คันเล็กๆๆๆๆๆ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย zzzz »

ออกปั่นทีนึง
พกยางในสี่เส้นในกระเป๋าครับ
16"/20"(406-1.5")/ 26"*1 / 700C
สูปก้อต้องมีหัวต่อ...สูปได้แม้กระทั้งจ็ุบใส่ไก่...

ออกทีไร ได้ใช้ทุ๊กกกกกที...5555...
แต่กะรถเพื่อนๆนะ...

700C ลองใช้ ยางในยี่ห้อใสๆ ที่เขาว่า ตะปูตำก็ไม่รัว
จะครึ่งปีแล้ว ก็ยังไม่รั่ว... :roll: :roll: :roll:
จักกะยาระนัง ปะระมัง สุขขัง.
จานไข่ Dr.Egg http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=515279
Dr.EGG Facebook : http://www.facebook.com/DrEGG.DrivEmotion
ผม Dr.Egg ครับ อยู่บางแสน ติดต่อได้เวลาราชการ
หลังเวลาราชการ ขอเวลาเลี้ยงลูกนะครับ...
พี่น้องงงงง......
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”