เกียร์ดุม Shimano Nexus 3speed รวนมากครับ แนะนำด้วย

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
bugulki
สมาชิก
สมาชิก
Bike: หมอบจิ๋ว
ตำแหน่ง: 238 pahurat BKK

เกียร์ดุม Shimano Nexus 3speed รวนมากครับ แนะนำด้วย

โพสต์ โดย bugulki »

เป็นเกียร์ติดรถ Bianchi Pista Brera 2013 พึ่งซื้อมาเมื่อวานครับ
อาการคือ ถ้าขี่โดยใช้เกียร์1 ตลอด เวลาขี่จะมีช่วงสะดุด วืดๆ แกรกๆ เหมือนมันมั่วๆอยู่ที่ 1and2
และถ้าเปลี่ยน1ไป2 โอเคหนัก แต่2ไป3 ไม่เกิดอะไรขึ้นครับ ในทางกลับกัน อาการเดียวกันครับ เกียร์3ไม่มีอะไรเกิดขึ้น
ว้าวุ่นใจมากครับ ทางร้านพยายามเซ็ตให้แล้วกว่าสามชั่วโมง แต่อาจเพราะเป็นของใหม่ เลยยังไม่ชำนาน ผมก็ใจร้อนอยากเอามาขี่ก่อน เลยให้เค้าศึกษา ถ้ารู้วิธีให้โทรมาบอกครับ

อีกเรื่องนะครับ คันเก่าผมเป็นหมอบ จานหน้า 39-52 พอมาขี่คันนี้ จานหน้า47 รู้สึกว่าขาหนักมาก ออกตัวแบบเต่าคลาน เป็นเรื่องปรกติของการเปลี่ยนรถรึเปล่าครับ
ตอนนี้กังวลว่าความหนักนี้เป็นเกียร์1 จริงๆ รึเกียร์2 กันแน่ แต่ถ้าปรกติแต่เป็นเพราะขาเราอ่อนเอง จะมีวิธีฝึกซ้อมยังไงครับให้มันดีขึ้นเรื่องการออกตัวครับ

พี่ๆท่านใดรู้วิธีแก้ รบกวนด้วยนะครับ
ขอบคุณมากๆครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: เกียร์ดุม Shimano Nexus 3speed รวนมากครับ แนะนำด้วย

โพสต์ โดย lucifer »

ก็มันมีแค่ 3 เกียร์เท่านั้นครับ มันก็คงจะต้องยอมรับอาการออกตัวอืดๆบ้างเป็นธรรมดา

ส่วนเรื่องเกียร์ไม่ราบรื่นนั้น มาจากการจูนเกียร์ที่ไม่ถูกต้องครับ อาการฟังดูเหมือนกับมันใช้ได้แค่เกียร์ 2 กับ 3 ถ้าเป็นเกียร์แบบสายทั่วไป ก็สายเกียร์ตึงไป เกียร์มันขึ้นไป 3 ตั้งแต่ตำแหน่งที่ 2 แล้ว

ผมไม่เคยใช้เกียร์ดุมแบบนี้มาก่อน มันออกจะเป็นรถในแนวแม่บ้านซึ่งผมไม่เคยใส่ใจกับมันมาก่อน ก็เลยไม่มีประสพการณ์จริงมาเล่า

แต่ผมแนะนำให้ลองเข้าไปดูคู่มือการปรับแต่งที่ http://techdocs.shimano.com/media/techd ... 655182.pdf ผมว่าน่าจะมีตัวให้ส่องที่บริเวณ Bell crank เป็นช่องหน้าต่างให้ดู คู่มือบอกว่าเลื่อนตำแหน่งมือเกียร์ไว้ที่เกียร์ 2 แล้วไปส่องตรงหน้าต่างของ Bell crank ( ตรงที่สายเกียร์เข้าดุม ) แล้วปรับความตึงของสายจนกระทั่งได้ตำแหน่งที่เหมาะสมดังคู่มือครับ

ผมเองกว่าจะตั้งเกียร์จนชำนาญ ก็อาศัยศึกษาจากคู่มือมาก่อนแหละครับ ร้านค้าอาจจะไม่คุ้นเคยกับการปรับตั้งเกียร์ในลักษณะแบบนี้ ประเด็นก็มักจะมาจากไม่ได้ศึกษาคู่มือ ลองทำเองเถอะครับ มันง่ายจนไม่ต้องร้อนใจอะไรหรอก ดูแล้วง่ายกว่าระบบเกียร์ที่ต้องใช้ตีนผีด้วยซ้ำไป
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
jonass
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 056797217
team: เงาจารึก
Bike: LA

Re: เกียร์ดุม Shimano Nexus 3speed รวนมากครับ แนะนำด้วย

โพสต์ โดย jonass »

พี่ lucifer ครับ พี่บอกไม่รู้ ไม่เคยใช้ แต่พี่ก็ไปหาข้อมูลมาให้เพื่อนสมาชิก
ขอบคุณครับ ผมก็ได้ความรู้เพิ่มเติม จากที่ไม่รู้ ไม่เคยใช้ ด้วยเหมือนกัน :D
nuitsm
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย nuitsm »

เกียร์ดุมมันปรับตั้งได้นะครับ ผมก็ใช้เกียร์ตัวนี้อยู่ ร้านที่ซื้ออาจจะไม่ชำนาญ และเวลาใช้งานไปสักพัก
มันก็จะมีเสียง ต้องปรับสายกับกลไกข้างในนิดหน่อยครับ ลองทำดูก่อน ถ้าไม่ได้ผล แนะนำให้
ปรึกษากับร้าน sealee โชคชัย 4 ครับ
bugulki
สมาชิก
สมาชิก

คุณnuitsm ครับ สามารถปรับได้3ระดับเลยใช่ไม๊ครับ แล้วอาการที่แจ้งไว้ ต้องปรับตรงไหนบ้างครับ ผมลองหมุน และคลายน๊อตแล้ว ตั้งเส้นเหลืองให้ตรงช่องแล้ว ก็ไม่ไหวอยู่ดีครับ
nuitsm
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย nuitsm »

bugulki เขียน:คุณnuitsm ครับ สามารถปรับได้3ระดับเลยใช่ไม๊ครับ แล้วอาการที่แจ้งไว้ ต้องปรับตรงไหนบ้างครับ ผมลองหมุน และคลายน๊อตแล้ว ตั้งเส้นเหลืองให้ตรงช่องแล้ว ก็ไม่ไหวอยู่ดีครับ
รบกวนเช็ค pm ด้วยครับ ;)
bugulki
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณครับ
StepRacoon
สมาชิก
สมาชิก
Tel: None
team: None
Bike: Honda Racoon Compo

โพสต์ โดย StepRacoon »

รูปภาพ
รูปภาพ

ปรับตำแหน่งมือบิดเกียร์ ไว้ที่เกียร์ 2
หมุนปรับตัวตั้งสายเกียร์ (ตามรูปหมายเลข 30 ) ให้ PIN เกียร์(หมายเลข 28) จะ Mark ให้พอดีเสมอกับขอบของแกนล้อ (หมายเลข1)พอดี

ลองปรับ เกียร์
เกียร์ 1 (เกียร์เบา) PIN จะจะเลื่อนออกประมาณ 1เท่าตัว ของปลาย PIN ถึง Mark
เกียร์ 3 (เกียร์หนัก) PIN จะเข้าไปเกือบสุด

เกียร์ 2 PIN Mark เสมอกับแกนล้อ
barnanabee2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: 3rensho sr litage HARO mtb neobike16/20 strida grandtech24 PARKPRE DG301
ติดต่อ:

โพสต์ โดย barnanabee2 »

ฟังจากอาการ น่าจะเป็นที่สายเกียร์ หรือไม่ก็ชิปเตอร์ ซะมากกว่า

เกียร์ 1กับเกียร์ 2 รวน ก็เพราะเข็มแทงมันกดเข้าไปไม่ถึงเกียร์2 สายเกียร์ หย่อน
กดเกียร์ 3ไม่ได้ ก็สายเกียร์หยอ่นอีกนั่นแหละ กดเข้าไม่สุด
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1236681

ผลิตกระเป๋าจักรยาน ทัวริ่ง adventure
line id: 0840556215
line id: 0891577343
MPK
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB,Bikeloves
Bike: Tokyobike CS, Brompton M6R, Axman Broncos SL3, Klein Attitude

โพสต์ โดย MPK »

ปักไว้ก่อนนะครับ อาการเดียวกัน เดี๋ยวไปหาขาตั้งข้างก่อน ตอนนี้เซ็ททียกรถทีนึง ปวดหลังไปหมดละ :cry:
ถ้าฝนตก ต้องงดออก ถ้าไม่เชื่อกัน เกี่ยวล้มกันเดี๋ยวรถถลอก
ถ้าฝนตก ต้องงดออก ถ้าซ่าออกไป เป็นไรไปเดี๋ยวงานจะงอก....

เช็คWeather หน่อย Baby
ถ้าRainy นะ Honey
Cancle Trip เลย Baby
MPK
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB,Bikeloves
Bike: Tokyobike CS, Brompton M6R, Axman Broncos SL3, Klein Attitude

โพสต์ โดย MPK »

ปวดตับอยู่ตั้งนาน พุทโธ่เอ๋ย หญ้าปากคอกมากๆครับ :lol:

เวลาที่ช่างแกะรถรุ่นนี้ออกมาจากกล่อง จะต้องแกะตัวปรับสายที่ดุมหลังออกมาก่อนเพื่อใส่ Push Rod ก้านกระทุ้งเปลี่ยนเกียร์เข้าไป พอใส่ก้านกระทุ้งเสร็จแล้วประกอบกลับ ถ้าช่างกดตัวเรือนที่ตั้งสายเกียร์เข้าไปจนสุดแล้วล็อค ตัวเรือนมันจะเข้ามากกว่าที่ควรจะเป็นครับ ผลก็คือตัวเรือนปรับสายนี่แหละที่จะไปดันก้านกระทุ้ง Pushrod เข้าไปยันในตำแหน่งเกียร์มากกว่าปกติ1ตำแหน่ง คือเกียร์2บนจอจะเป็นเกียร์3ในดุม เกียร์1ในจอจะเป็นเกียร์2 ในดุมครับ
ไฟล์แนบ
ห่างซักแค่นี้ ล็อคตัวเรือนปรับเกียร์ได้ เปลี่ยนเกียร์ได้ทุกจังหวะแล้วครับ
ห่างซักแค่นี้ ล็อคตัวเรือนปรับเกียร์ได้ เปลี่ยนเกียร์ได้ทุกจังหวะแล้วครับ
2013-03-18-22.45.24.jpg (81.82 KiB) เข้าดูแล้ว 4841 ครั้ง
ถ้าฝนตก ต้องงดออก ถ้าไม่เชื่อกัน เกี่ยวล้มกันเดี๋ยวรถถลอก
ถ้าฝนตก ต้องงดออก ถ้าซ่าออกไป เป็นไรไปเดี๋ยวงานจะงอก....

เช็คWeather หน่อย Baby
ถ้าRainy นะ Honey
Cancle Trip เลย Baby
wanarat7777
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: BMC SLX01 /Oyama/KHS F20 T3/Zunow

โพสต์ โดย wanarat7777 »

รุ่นเดียวกันครับ เป็นเหมือนกัน ผมไปที่นครไทย นครไทยตั้งไม่ได้เลยครับอาการเดียวกัน เลยไปซื้อที่ sixty สรุปก็อาการเดียวกัน เป็นทุกคันเลย :cry: =======กลับมาบ้านแว้ววว ลองปรับดูได้แล้วครับ ปั่นดีเลย ขอบคุณมากครับบบบบ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
TANG 2551
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894432661
team: อิสระ มีเพื่อนแล้วสี่ท่าน
Bike: Challenger martrix 2.7 ,Scott Speedter S60

โพสต์ โดย TANG 2551 »

ขอปักครับ :)
โลกจักรยานคือเสรีภาพ,อิสระ,เป็นตัวเอง,เป็นพี่เป็นน้อง.....
รถผมประกอบ....
ภูเขา ร้านช่างศักดิ์
หมอบ ร้านน้องน้ำ้เย็น คร้าบ...
Mr.Bean
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: KHS F-20 T2

โพสต์ โดย Mr.Bean »

ปักๆ
รถไม่แพง ...... แรงก็ไม่ค่อยมี :o
pom_att
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด แอบหมกไปเรื่อย
Bike: Giant defy 1
ตำแหน่ง: ภูเก็ต

โพสต์ โดย pom_att »

เกียร์ดุมส่วนใหญ่จะมีปัญหา เกี่ยวกับการปรับจูนครับ ผมก็ใช้อยู่แรกๆเพี้ยนหนักมาก
ต้องใจเย็นๆ ค่อยๆตั้งตามคู่มือแบบเป๊ะๆ ทำเสร็จเนียนกริ๊กเลย
ร้านจักรยานหลายๆร้านไม่คุ้นกับเกียร์ดุมนะครับ อย่าเพิ่งไปโทษว่าของมันมีปัญหา ลองค่อยๆทำตามคู่มือเอาก็ได้คับ
สนใจรองเท้าผ้าไทย คลิก
https://www.facebook.com/Onfootheartmade
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”