ครีมกันแดดอะไรครับ ที่เกิดมาเพื่อชาวจักรยานอย่างแท้จริง

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Moderator: Cycling B®y, spinbike, velocity, Cycling B®y, spinbike, velocity

ครีมกันแดดอะไรครับ ที่เกิดมาเพื่อชาวจักรยานอย่างแท้จริง

โพสต์ โดย kk » 11 ก.ย. 2012, 10:13

ถ้ากลัวแดด ก็อย่าเป็นนักปั่น
เคยคิดแบบนี้ จากตัวคล้ำ ตอนนี้เป็นไอ้ดำ ดำจนเขียว
ตอนอยู่ในก๊วนจักรยานไม่แปลก แต่ตอนไปประชุม พบลูกค้า
เค้าดูดีกันทั้งห้อง เราเหมือนไปกรำศึกมา ก็รู้ว่าผิวคล้ำแต่ก็ไม่อยากดำเป็นขุนศึกกู้ชาติ
ลองครีมกันแดดมาสารพัด บ้างก็แสบตาจะพาคว่ำ ตอนลงเขาใหญ่เกือบตาย
ต้องจอดเอาน้ำล่าง แต่ก็เคืองตาจนหมดสนุก บ้างก็กัดแว่นโอ๊คเลย์แสนรัก
ครีมหลอดไม่กี่ร้อยทำหลายพัน หลังๆเลยไม่ค่อยทาเพราะไปฟังมาว่าผิวคล้ำแพ้แดดยาก
เป็นมะเร็งผิวหนังก็ยาก เป็นเรื่องเลย ลุยไม่กี่ทริปหลังปั่นทั้งคันทั้งเจ็บที่ผิวจี๊ดๆบางจุด
ต้องไปพบหมอเอายามาทาอีก แดดบ้านเราอำนาจทะลุทะลวงสูงจริงๆผิวคล้ำยังไม่รอดเลย
เอ้า..แนะนำกันมาเลย ใครประทับใจยี่ห้อไหนว่ามาครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
kk

Re: ครีมกันแดดอะไรครับ ที่เกิดมาเพื่อชาวจักรยานอย่างแท้จริง

โพสต์ โดย mustsumoto » 11 ก.ย. 2012, 10:24

ส่วนตัวผมใช้ Banana Boat Sport SPF 50 UVB PA+++ ครับ มีคนเคยรีวิวไว้ในพันทิพย์ห้องโต๊ะเครื่องแป้งเห็นว่าดีครับ เนื้อโลชั่นแบบเหนียวหนืด ซึมผิวยาก แต่กันน้ำแบบสุดๆ สามารถใช้ลงทะเลได้เลย แถมไม่ต้องรอเวลา ออกแดดได้เลยครับ แต่ก็ต้องหมั่นเติมทุกๆ 1 - 2 ชม. หรือจะพักทุก 50 กม. แล้วเติมทีก็โอเคครับ

แต่เรื่องกัดแว่นผมไม่ทราบครับ แต่เรื่องกัดหน้าเนี๊ย แสบเวลาทาตอนแรกครับ เพราะ จริงๆ มันเป็นสูตรใช้ทาตัว แต่ผมขี้เกียจครับ หลอดเดียวทาทั่วร่าง :lol:
อย่าว่าแต่จะเลือกยี่ห้อที่ต้องการ รุ่นที่ชอบ สีที่ถูกใจเลย แค่มีไซส์ให้ปั่นก็พอใจแล้ว -*-

Re: ครีมกันแดดอะไรครับ ที่เกิดมาเพื่อชาวจักรยานอย่างแท้จริง

โพสต์ โดย bikeman » 11 ก.ย. 2012, 10:39

BANANA BOAT 50 FP++ทาแล้วแสบหน้ามากครับ ผมว่าผมจะไม่ทนทาแล้ว
อยากเปลี่ยนยี่ห้อบ้าง มียี่ห้อไหนไม่แสบบ้าง

โพสต์ โดย top2000 » 11 ก.ย. 2012, 10:43

ปั่นมา 6 เดือน ทาครีมกันแดด แค่เดือนแรกเดือน เดียว ทำให้รู้ว่า ครีมกันแดดไม่ได้ช่วยอะไรเลย
ลายเซ็น

โพสต์ โดย demolisher » 11 ก.ย. 2012, 11:01

แต่ก่อนผมใช้เรือกล้วยมาตลอดโดยเฉพาะเมื่อคิดว่าเขาเป็นเจ้าแรกๆ ที่ทำ SPF สูงถึง 50 หรืออาจจะกว่านั้น ...ปรากฏว่าก็ดีกว่าไม่ทานิดนึงเองมั้ง คิดอยู่ตลอดเลยว่าขนาดเบอร์ 50 ยังไม่เด็ดขาดเลยงิ แต่ต่อมาไปเจอที่ร้านหลังสวนลุมขายอีกยี่ห้อจากญี่ปุ่นถึงเข้าใจมากขึ้นว่าเป็นเรื่องของการ "ทนเหงื่อ" เรามากกว่าการต้านแดด คือครีมมันต้องไม่ย้อยตามเหงื่อหรือตามน้ำไปโดยง่าย เจ้าเรือกล้วยที่ว่าว่ายน้ำได้เลยหรือออกแดดได้เลย ...มันคงไม่จริงอะครับ...เหงื่อออกปุ๊บหายวับปั๊บ ตั้งแต่ผมเจอยี่ห้อของร้านหลังสวนลุมแล้วได้ลองใช้จริงๆ ปั่นตากแดดเกือบทั้งวันเลยนะผมว่าเขาป้องกันผิวเราได้ดีกว่าเรือกล้วยเยอะๆ เลย ทาครั้งเดียวเองด้วย โดยต้องแลกมาด้วยราคาสูงซักหน่อย ดีที่ใช้ของเขาทาบางมากๆ ก็ได้ ไม่เหมือนบางยี่ห้อ เพื่อนผมพอกจนหน้าขาวยังเอาไม่ค่อยอยู่ :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

ไปเจออีกยี่ห้อที่รู้สึกว่าจะทนน้ำเหมือนกัน เป็นของวัยรุ่นใช้ ยี่ห้อ KA อันที่คุณ เชอรี่ เข็มอัปสร เป็น presenter น่ะครับ ซึ่งทั้งหมดนี้ก็บอกไม่ได้เนาะว่ามันจะยอดเยี่ยมกว่าเดิมขนาดไหน ถ้ามีโอกาสก็เผื่อไว้เป็นทางเลือกละกันนะขอรับ ตอนนี้ผมใช้ของ KA เป็นหลัก ร่วมกับไอ้โม่งด้วย ปั่นไปเกินพันกิโลเมตรแล้วเหมือนกันนะ (ก่อนหน้านี้ที่ใช้ครีมตัวอื่นผมไม่ได้นับเน่อ) ไม่ได้ถึงกับหน้าใสกว่าเดิมแต่ก็นับว่าดำไม่เร็วจนน่าตระหนกนะ คือของญี่ปุ่นอยู่ในคิวรอใช้หลังจากเจ้า KA อันนี้หมดนี่แหละ ไล่ใช้ให้หมดเป็นตัวๆ ไปครับ

และผมคิดว่าไม่ควรทาครีมพวกนี้เหนือคิ้วนะครับ ...แสบตาแหง็มๆ :D :D :D :D :D

โพสต์ โดย แมวทอง » 11 ก.ย. 2012, 11:11

ตอนนี้ผมใช้ ลังโคม ครับ

อาการดีขึ้นมากทั้ง ฝ้า และ รอยหมองคล้ำ
แนบไฟล์
images (1).jpg
images (2).jpg
แก้ไขล่าสุดโดย แมวทอง เมื่อ 11 ก.ย. 2012, 12:02, แก้ไขไปแล้ว 2 ครั้ง.
แมวทองคือแมวน้ำแมวน้ำคือแมวทะเล

หายใจเข้าลึก พอประมาณไม่ต้องรีบ หายใจออก ผ่อนลมหมดตามสบาย พุทธ-โธ
ใช้เกียร์ ที่ไม่หนัก หรือ เบาขา จนเกินไปเดินทางสายกลาง
ความเร็วปล่อยวาง ฮาร์ทเรตปล่อยวาง เป็นไปตาม เหตุ และ ผล
อภัย ให้ใจสงบ สติมาครบ ย่อมเกิดสิ่งดีๆ

โพสต์ โดย gazz » 11 ก.ย. 2012, 11:33

หน้าผมใช้ Netrogena Datasheet SPF100 ครับ หลอดเล็ก 800 หรือ Kielh's SPF50 หลอดละ 1800 อันนี้ผมว่าดีชอบนะ ซึมไว ดีครับ
ตัวผมใช้ถังส้มๆ ที่นักเทนนิสออสเตรเลียชอบใช้ SPF30 แต่กันดีและซึมไวมาก ลิตรละ 1000 กลับบ้านจะไปดูยี่ห้อให้ครับ

ส่วนพอปั่นเสร็จก็จะทาด้วยว่านหางจรเข้ เรือกล้วย
กินวิตามิน C E ตามธรรมเนียม C กินทุกวันได้เรื่อยๆ E ต้องเดือนเว้นเดือน

ผิวพรรณ หนังหน้า ฟื้นตัวไวครับ แต่ริ้วรอยท่าทางจะยาก :mrgreen:
จักรยานอะไร ปั่นไวๆ ก็เหนื่อยเหมือนกันหมด :mrgreen:

โพสต์ โดย meeuwarn » 11 ก.ย. 2012, 11:48

ได้ความรู้จากเพื่อนหมอผิวหนังจะครับ
ขอบอกว่าเธอขาวและสวยมากเมื่อเทียบกับอายุเข้าหลักสี่แต่เดินกางร่มในที่ร่ม :D :lol: :D :lol:

เวลาทาครีมกันแดดต้องทาหลายๆชั้น

ชั้นแรกใช้โลชั่นที่ซึมซับได้เร็วก่อน ค่ากันแดดไม่ต้องมาก ผมใช้วาสสรีน SPF24 PA++ ทิ้งไว้สักครู่
ทาชั้นที่2 ใช้พวกกันน้ำกันเหงื่อ+ค่ากันแดดมากๆอีกชั้น ผมใช้ เรือกล้วยแต่เป็นรุ่น SPF80 PA+++
แล้วปิดหน้า ปิดแขนให้มิดชิด ค่อยออกแดด

หลังจากทำตามคำสั่งโดยเคร่งครัดพบว่า ยังไงก็ไม่ดำ ไม่ไหม้ครับ ;)
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

โพสต์ โดย tamvader » 11 ก.ย. 2012, 12:03

ผมใช้ shisedo ชนิดน้ำครับ ต้องหมั่นเติมบ่อยๆ

พอกลับมาบ้านอาบน้ำเสร็จก็ทา aftersun อีกทีครับ
บริการบ้านพัก@เกาะสีชัง
http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php? ... 8#p4561448

โพสต์ โดย Gumpun » 11 ก.ย. 2012, 12:19

รุ่นน้องผู้หญิงที่เล่นกอล์ฟแนะนำetudeมาครับ บอกว่าซึมเร็วหน้าไม่มันและไม่ดำด้วย

โพสต์ โดย StoneRoses » 11 ก.ย. 2012, 12:29

เล่นกอล์ฟกับขี่จักรยานมันต่างกันนะครับ จักรยานต้องใช้ทนเหงื่อมากกว่า และไม่แสบตาตอนมันละลาย

บางอันแสบตาสุดๆ บางอันละลายเข้าปากแล้วขมมาก ตอนนี้ทาหน้าผมใช้ Shisheido สองแบบ ขวดทองทนน้ำประมาณนึง แต่เนื้อใสๆ อันนึงตอนแดดไม่แรงนัก และอีกอันขวดฟ้าๆ ข้นๆ ทนน้ำ แต่ทาแล้วหน้าขาววอกไปหน่อย เอาไว้ตอนแดดแรงๆ

ทาตัวใช้ Banana Boat รุ่น Sport หลอดเขียวๆ

โพสต์ โดย pouce » 11 ก.ย. 2012, 12:55

Laroch Posey 50+ แบบ fluid ครับ เป็นน้ำๆ ทาง่าย ไม่เหนอะ ไม่แสบตา (เทียบกับ เรือกล้วย - ประสบการณ์ส่วนตัว)

โพสต์ โดย Paella » 11 ก.ย. 2012, 12:57

top2000 เขียน:ปั่นมา 6 เดือน ทาครีมกันแดด แค่เดือนแรกเดือน เดียว ทำให้รู้ว่า ครีมกันแดดไม่ได้ช่วยอะไรเลย

ตามนั้นเลยครับ :lol: :lol: :lol:
สำหรับผม ถุงแขน ไอ้โม่งดีกว่ากันเยอะเลย

โพสต์ โดย แมวทอง » 11 ก.ย. 2012, 13:05

รูปภาพ

แต่ทาอย่างไรแล้ว บริเวณใต้แว่นตา มันก็ยังขาวกว่าอยู่ดีนะสิครับ
แมวทองคือแมวน้ำแมวน้ำคือแมวทะเล

หายใจเข้าลึก พอประมาณไม่ต้องรีบ หายใจออก ผ่อนลมหมดตามสบาย พุทธ-โธ
ใช้เกียร์ ที่ไม่หนัก หรือ เบาขา จนเกินไปเดินทางสายกลาง
ความเร็วปล่อยวาง ฮาร์ทเรตปล่อยวาง เป็นไปตาม เหตุ และ ผล
อภัย ให้ใจสงบ สติมาครบ ย่อมเกิดสิ่งดีๆ

โพสต์ โดย babysh0ckz » 11 ก.ย. 2012, 13:13

ทาหน้า ใส่ไอโม่ง กะป้าบัฟ มันจะเอาอยู่ไหมคับ
เมื่อวานซืนแฟนบอก ช่วงนี้ผ่องขึ้นนะ ไมไ่ด้ปั่นมา4วัน
วันต่อมาไปปั่น คาร์ฟรีเดย์ มาส่องกระจกอีกที เอ่ม.... ไอมืดคนเดิมกลับมาแล้ว