สงสัยว่าชุดมือตบเสือหมอบ สามารถใช้กับสับจานและตีนผีเสือภูเขาได้เนียนไหมครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Farseer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Tourbike
Bike: Trek 520 (2010), Giant XTC FR (2010) and Giant NRS1 (2002)
ติดต่อ:

สงสัยว่าชุดมือตบเสือหมอบ สามารถใช้กับสับจานและตีนผีเสือภูเขาได้เนียนไหมครับ

โพสต์ โดย Farseer »

คือสงสัยว่าถ้าจะใช้ชิฟเตอร์เสือหมอบ 10 speed กับตีนผี-สับจาน เสือภูเขา 10 speed เหมือนกัน มันจะเข้ากันได้หรือไม่ครับ และถ้ากลับกันคือใช้ชุดชิฟเตอร์เสือภูเขา กับ สับจาน-ตีนผี เสือหมอบจะเป็นอย่างไรครับ
ใครมีประสบการณ์ช่วยแชร์ด้วยนะครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
koboku
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ต่อนยอน
Bike: FALCON & TCR

Re: สงสัยว่าชุดมือตบเสือหมอบ สามารถใช้กับสับจานและตีนผีเสือภูเขาได้เนียนไหมครับ

โพสต์ โดย koboku »

กรณีใช้ ชิฟเตอร์เสือหมอบกับตีนผีเสือภูเขา 10spd มันเป็นไปไม่ได้ครับ ถ้าอยากจะใช้ชิฟเตอร์เสือหมอบกับตีนผีเสือภูเขาก็คงต้องใช้ตีนผี 9 spd
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: สงสัยว่าชุดมือตบเสือหมอบ สามารถใช้กับสับจานและตีนผีเสือภูเขาได้เนียนไหมครับ

โพสต์ โดย lucifer »

ตีนผีเสือภูเขา 10speeds Dyna มีระยะทดดึงที่ผิดไปจากตีผีเสือภูเขา 7,8,9 speeds และ แตกต่างไปจากตีนผีเสือหมอบ 7,8,9 และ 10 speed จึงทำให้ตีนผีเสือภูเขา 10speed dyna ต้องใช้คู่กับ shifter เสือภูเขา 10 speeds dyna เท่านั้นครับ

ส่วน shifter เสือหมอบ 10spd สามารถใช้กับตีนผีเสือหมอบตั้งแต่ 7 จนถึง 10 speeds ( ยกเว้น Dura Ace 8 spd ) และสามารถใช้กับตีนผีเสือภูเขาตั้งแต่ 7,8 และ 9 spd

ส่วนสับจานเท่าที่ทราบ ระยะทดดึงเท่ากันทั้งหมด ใช้แทนกันได้ แต่ต้องใช้ฝีมือในการปรับจูนนิดหน่อย เพราะช่องของสับจาน ของแต่ละspdจะกว้างแคบแตกต่างกัน โดยของ 10 spd จะแคบที่สุด
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
ลมรำเพย
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ลมรำเพย »

lucifer เขียน:ตีนผีเสือภูเขา 10speeds Dyna มีระยะทดดึงที่ผิดไปจากตีผีเสือภูเขา 7,8,9 speeds และ แตกต่างไปจากตีนผีเสือหมอบ 7,8,9 และ 10 speed จึงทำให้ตีนผีเสือภูเขา 10speed dyna ต้องใช้คู่กับ shifter เสือภูเขา 10 speeds dyna เท่านั้นครับ

ส่วน shifter เสือหมอบ 10spd สามารถใช้กับตีนผีเสือหมอบตั้งแต่ 7 จนถึง 10 speeds ( ยกเว้น Dura Ace 8 spd ) และสามารถใช้กับตีนผีเสือภูเขาตั้งแต่ 7,8 และ 9 spd

ส่วนสับจานเท่าที่ทราบ ระยะทดดึงเท่ากันทั้งหมด ใช้แทนกันได้ แต่ต้องใช้ฝีมือในการปรับจูนนิดหน่อย เพราะช่องของสับจาน ของแต่ละspdจะกว้างแคบแตกต่างกัน โดยของ 10 spd จะแคบที่สุด
+100 ให้ป๋าลูคร้าบบบ
ปั่นให้เป็น เย็นเรื่อยไป อย่าให้ใครแซง....
dinsodum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0923936424
team: พิชเชอร์แมน วัดดงน้อย
ตำแหน่ง: *7/8 หมู่ 13 ตำบลกระดังงา อำเภอบางคนที จังหวัดสมุทรสงคราม

โพสต์ โดย dinsodum »

ถามต่อครับ ถ้าใช้ตีนผี 9 กับมือตบหมอบ 10
ต้องใช้เฟือง 9 หรือ 10 ครับ อยากทำรถ ไปขึ้นดอยอินทร์ น่ะครับ
จะทำยังไงได้มั่ง ให้ หมอบ ใส่ จานหลัง 34 หรือ 36 ได้
ขอบคุณครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=397&t=412895
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
ติดต่อ:

มือ 10 ก็ต้องใช้กับเฟือง 10 สิครับ

ตีนผีเสือภูเขา 9 ถ้าจำไม่ผิดรับกับเฟืองหลังใหญ่สุดได้แค่ 34T เท่านั้น
จะทำยังไงได้มั่ง ให้ หมอบ ใส่ จานหลัง 34 หรือ 36 ได้
ขอบคุณครับ
แหะ แหะ แหะ ถ้าไม่รังเกียจ กระผมว่าท่านเอาเสือภูเขาขึ้นดอยอินท์เถอะครับ :mrgreen: หรือไม่ก็ไปหามือตบ 3 จาน สับจานหน้า 3 จาน และจานหน้า 3 จาน มาใส่เสือหมอบก็ได้ครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
dinsodum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0923936424
team: พิชเชอร์แมน วัดดงน้อย
ตำแหน่ง: *7/8 หมู่ 13 ตำบลกระดังงา อำเภอบางคนที จังหวัดสมุทรสงคราม

โพสต์ โดย dinsodum »

ขอบคุณครับท่านอาจารย์ ลูฯ พอดีอยากลองเอาหมอบไปขึ้นดูครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=397&t=412895
obby
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891605360
Bike: Mbk,Miyata,Panasonic

โพสต์ โดย obby »

เสริมนิดนึงครับ ความคิดผม ควรใช้ชิพเตอร์ให้ตรงกับเฟืองครับ หมอบกับหมอบ ภูเขากับภูเขา
ส่วนตีนพี่ไม่น่ามีปัญหาครับมันขยับตามระยะชิพเตอร์ แต่ตีนผีหมอบใช้กับเฟือง 10 36ฟันได้หรือเปล่าอันนี้ไม่เคยลองครับ
แต่ตีนผีภูเขา 9s ใช้กับเฟือง10 36 ฟันได้ครับ ผมใช้อยู่ จานหน้า 48 หลัง 36 แต่ไม่ได้ใช้ 36 เลย วิ่งแต่ทางเรียบ
กิเลสล้วนๆ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
จักรยานก็คือจักรยาน...............................
aum_889
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814813939
Bike: WAHOO 29er
ตำแหน่ง: นนทบุรี

โพสต์ โดย aum_889 »

เคยเห็น sst ชิปเตอร์105
กับตีผี slx เหมือนกันแต่ไม่รู้ว่ากี่เกียร์
แล้วใช้เป็นงัยบ้างไม่ได้ถามแค่เห็นจอดอยู่ที่ร้านอ่ะครับ
โลกตั้งกว้างออกไปบ้างก็ได้
jhonadison
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-6222750
team: บึงแก่นนคร
Bike: TREK 4700 Giant TCR COMPOSITE 0
ตำแหน่ง: วราสิริ มิ่งเมือง

โพสต์ โดย jhonadison »

...ถาม อ.ลู อีกสักคำถาม
ถ้าเราใช้ มือตบเสือภูเขา 10s (ติดตั้งไว้ที่ DropBar) + ตีนผีเสือภูเขา 10s + เฟือง 10s เสือภูเขา
จะได้ไหมครับ ส่วนชิฟเตอร์หมอบ ก็เอาไว้เบรคอย่างเดียว มันจะผิดกติกาการแข่งขันไหม (ดอยอินทนนท์)
มันจะหน้าดูไหมหนอ..
อย่าบอกนะครับว่า ทำไมไม่เอาเสือภูเขาขึ้นเลย 555.. มีรถคันเดียวครับ

ขอบคุณครับ
GOTO NEXT STEP
thada
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-7244786
team: Lampang Road Runner
Bike: Ridley Fenix SL & Backer 29 er

โพสต์ โดย thada »

dinsodum เขียน:ถามต่อครับ ถ้าใช้ตีนผี 9 กับมือตบหมอบ 10
ต้องใช้เฟือง 9 หรือ 10 ครับ อยากทำรถ ไปขึ้นดอยอินทร์ น่ะครับ
ขอบคุณครับ
ใช้ได้ดีเลยครับ เคยเอาขึ้น 1. shifter 105 10 speed 2. ตีนผี deore 9 speed 3. เฟือง SLX 10 speed แมทซ์ กัน มาก....
IDLINE thada2002
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

jhonadison เขียน:...ถาม อ.ลู อีกสักคำถาม
ถ้าเราใช้ มือตบเสือภูเขา 10s (ติดตั้งไว้ที่ DropBar) + ตีนผีเสือภูเขา 10s + เฟือง 10s เสือภูเขา
จะได้ไหมครับ ส่วนชิฟเตอร์หมอบ ก็เอาไว้เบรคอย่างเดียว มันจะผิดกติกาการแข่งขันไหม (ดอยอินทนนท์)
มันจะหน้าดูไหมหนอ..
อย่าบอกนะครับว่า ทำไมไม่เอาเสือภูเขาขึ้นเลย 555.. มีรถคันเดียวครับ

ขอบคุณครับ
จะทำไปทำไมให้มันหนักรถเปล่าๆหละครับ

มือเสือหมอบมันใช้กับตีนผี 9 และ เฟือง 10 ได้อยู่แล้ว แค่หาตีนผี 9 กับ เฟือง 10 มาก็พอแล้ว
ThaNanSak
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869637278
team: No
Bike: Giant XTC 29er
ตำแหน่ง: 635 หมู่ 1 ถ. บ้านหน้าควนลัง-บ้านพรุ ต.ควนลัง อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90114

โพสต์ โดย ThaNanSak »

น่าสนๆ:mrgreen: :mrgreen:
เสือเอก 2 ทะเล
jo_giant1
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jo_giant1 »

อาจารย์ลูครับ ขอถามอีกนิดครับ

ผมจะเอาชิฟเตอร์เสือหมอบอัลทีกร้า9สปีดใช้กับตินผีเสือภูเขาXTR9ชั้น
และเฟืองเสือหมอบXT11-34 ได้มั้ยครับ อยากขอปีนเขาแบบสบายๆบ้าง

ขอบคุณมากครับ :mrgreen:

แรงไม่มี ปั่นไม่ไว ตามใครๆไม่ค่อยทัน
แต่. ..... ไม่เคยหันหลังกลับ
"เมื่อคิด ต้องถึง"

..... jo_giant ^ ^ .....

lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

jo_giant1 เขียน:
อาจารย์ลูครับ ขอถามอีกนิดครับ

ผมจะเอาชิฟเตอร์เสือหมอบอัลทีกร้า9สปีดใช้กับตินผีเสือภูเขาXTR9ชั้น
และเฟืองเสือหมอบXT11-34 ได้มั้ยครับ อยากขอปีนเขาแบบสบายๆบ้าง

ขอบคุณมากครับ :mrgreen:
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=892963
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”