รีวิวรองเท้าเสือหมอบที่ทุกท่านได้ลองใช้กันดีกว่าครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
jumm
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0878137117
team: Jumm's Bike Studio

รีวิวรองเท้าเสือหมอบที่ทุกท่านได้ลองใช้กันดีกว่าครับ

โพสต์ โดย jumm »

ก่อนอื่นเลย ที่ตั้งกระทู้นี้เพราะมีหลายท่านปรึกษาเรื่องรองเท้ามาครับ อธิบายทีเดียวอ่านกันได้หลายคนนะครับ :D

ผมเป็นคนหนึ่งที่มีปัญหาเรื่องขนาดเท้าครับ คือเป็นคนเท้าไม่ยาวแต่กว้างมาก และเท้าค่อนข้างแบนแถมปลายเท้าปิด เวลาเลือกรองเท้าจึงมีปัญหามากมาย ไหนจะเรื่องแบบที่ชอบ ไซส์ที่ใช่ และอื่นๆอีกเยอะแยะ..
รูปนี้แสดงถึงลักษณะคร่าวๆของฝ่าเท้าแต่ละแบบครับ ผมแอบไปจิ๊กจากเว็บวิ่งมา (ไม่ทราบเว็บไหน ให้เครดิทไม่ถูก ขอโทษนะครับ :oops: )
รูปภาพ

จริงๆแล้วเวลาเลือกรองเท้านี่สำคัญมากครับ มากพอๆกับเลือกล้อเลยทีเดียว จากประสบการณ์ที่ทำฟิตติ้งมาบ้างทำให้ทราบว่า มากกว่าครึ่งของนักจักรยานเลือกรองเท้าที่ใส่ได้ก็พอ ส่วนมากก็เลือกแบบที่ชอบ ส่วนหนึ่งเลือกแบบที่แพงที่สุด มีเพียงส่วนน้อยที่เน้นรองเท้าที่เข้ากับรูปเท้าจริงๆ ซึ่งก็มักจะเป็นคู่ที่สองหรือที่สามหลังจากคู่แรกมีปัญหา..

ส่วนตัวผมเป็นคนชอบรองเท้ามากเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว ซื้อนู่นนั่นนี่มาลองมั่วไปหมด ใส่ได้มั่งไม่ได้มั่ง ก็เลยอยากมาช่วยรีวิวให้ผู้ที่มีรูปเท้าใกล้เคียงกับผมได้เป็นข้อมูลในการเลือกซื้อครับ จะได้ไม่เสียเงินซ้ำซ้อนอย่างผม :cry: แล้วก็.. เค้าไม่ได้ตั้งใจเอามาอวดนะ เพราะส่วนมากก็ขายรับประทานไปหมดแล้ว เหลืออยู่ไม่กี่คู่ :x ตั้งใจมารีวิวให้ทราบกันจริงๆ เอาเป็นแต่ละยี่ห้อที่เคยใส่เคยลองนะครับ ถ้าแยกเป็นรุ่นคงเยอะมาก ความขี้เกียจคงชนะความพยายามในการเขียน เอาล่ะ ไปลองชมกันครับ ;)

ชื่อผู้รีวิว ช่างจ้ำ
สถานะ โสด
ลักษณะฝ่าเท้า ค่อนข้างแบน(Flatfoot) ปลายเท้าปิด
ความยาวเท้า 276 มม.
ความกว้างเท้า 116 มม.
บันไดที่ใช้ Speedplay x1

เริ่มกันที่ยี่ห้อแรก
ยี่ห้อ Nike
รุ่นที่เคยใช้ Altea, Poggio2,4,UL, Lance2
รุ่นที่ยังใช้อยู่ Poggio UL Ltd, Lance2
ไซส์43.5-44

รูปทรง 4/5
ขนาด 4/5
ความสวยงาม(ความชอบส่วนตัว) 5/5
ความสบายในการสวมใส่ 4/5
ราคา 3/5
การเลือกซื้อ 2/5
ความคุ้มค่า 4/5

เป็นรองเท้าที่ทรงสวย รุ่นบนๆออกแบบดีมาก เป็นยี่ห้อที่ผมชอบมากเป็นพิเศษทั้งพรีเซนเตอร์(แลนซ์,คาเวนดิช) และความหายากของมัน อีกทั้งรุ่นPoggio4 นี่เบามากๆครับ เบาที่สุดที่เคยใส่เลยทีเดียว เรื่องความแข็งของพื้นก็ดีเยี่ยมใส่สบายไม่บีบเท้าเท่าไรนัก โดยรวมแล้วเป็นยี่ห้อที่ผมชอบมากที่สุด แต่ไม่ใช่ยี่ห้อที่ดีที่สุดนะครับ ข้อเสียคือหายาก ยิ่งมือหนึ่งยิ่งยากมาก ไม่ทนเท่าไร บางรุ่นพลาสติกกรอบและแตก หนังลอกง่าย ฯลฯ

Poggio UL
รูปภาพ

Poggio 4
รูปภาพ

Lance
รูปภาพ

ต่อกันเลยนะครับ
ยี่ห้อ Bont
รุ่นที่เคยใช้ CTT
รุ่นที่ยังใช้อยู่ -
ไซส์44

รูปทรง 4/5
ขนาด 4/5
ความสวยงาม(ความชอบส่วนตัว) 4/5
ความสบายในการสวมใส่ 3/5
ราคา 4/5
การเลือกซื้อ 3/5

เป็นรองเท้าที่ชูคอนเซ็ปท์การอบรองเท้าได้เป็นหลัก ซึ่งก็เป็นอะไรที่น่าสนใจ จุดเด่นก็คือเรื่องของการอบได้นี่แหละทำให้เข้ารูปกับเท้าเราเหมือนไม่ได้ใส่รองเท้า แต่เป็นการใส่ถุงเท้าที่แข็งมากๆนั่นเอง จุดเด่นรองลงมาก็คือความแข็งและบางของรองเท้า ทำให้ส่งกำลังได้ดีมาก ความสวยงามก็ไม่เป็นรองใคร ใส่แล้วไม่ค่อยโหลแถมดูแปลกตา จริงๆแล้วบอนท์เนี่ยคิดเยอะมากเลยนะครับ แต่ด้วยความที่การควบคุมคุณภาพในการผลิตไม่คงที่ ทำให้คุณภาพรองเท้าขึ้นๆลงๆด้วยเช่นกัน มีปัญหาเรื่องของพื้นแตกร้าวบ้าง ความกว้างของรองเท้าก็พอใส่ได้ แต่ที่แย่คือมันมักจะหดตัว ทำให้ต้องอบซ้ำอยู่เป็นระยะๆ อีกเรื่องคือความแข็งและบางของพื้นรองเท้า ทำให้มันใส่ไม่ค่อยจะสบายนัก ปวดฝ่าเท้าชะมัด นับเป็นรองเท้าที่มีเสน่ห์อีกยี่ห้อหนึ่งครับ

Bont CTT
รูปภาพ

ยี่ห้อ Lake
รุ่นที่เคยใช้ CX330
รุ่นที่ยังใช้อยู่ CX330
ไซส์ 44

รูปทรง 4/5
ขนาด 5/5
ความสวยงาม(ความชอบส่วนตัว) 4.5/5
ความสบายในการสวมใส่ 4.5/5
ราคา 2/5

เจ้านี้เป็นของแปลกในบ้านเราครับไม่ค่อยเห็นใครใส่กัน เป็นยี่ห้อที่ผมชอบมากๆอีกยี่ห้อนึง เนื่องจากใส่สบายมาก! รองเท้าก็หน้ากว้างมาก แถมทำจากหนังจิงโจ้ที่นุ่มสบายสุดๆ ตัวพื้นก็แข็งใช้ได้และยังมีแบบสปีดเพลย์(สี่รู)อีกด้วย รุ่นท๊อปก็อบได้อีก อะไรมันจะเพอร์เฟ็คขนาดนั้น (รุ่นท๊อปผมสั่งมาแล้ว กำลังเดินทางมา ใช้แล้วเป็นอย่างไรจะมาอัพเดทให้นะครับ) ข้อเสียที่สำคัญเลยคือ ราคาแพงมาก หายากอีกต่างหาก ในบ้านเราพอมีมือสองหลุดมาเป็นระยะๆ ถ้าเป็นคนเท้ากว้างและไซส์ได้ผมแนะนำเลยครับ
ปล. ผมว่าพื้นรองเท้าเหมาะกับพวกฝ่าเท้าเว้า ถ้าฝ่าเท้าแบนผมแนะนำให้ตัดแผ่นเสริมใต้พื้นในเป็นจุดๆ ทำให้ใส่สบายและส่งแรงได้ดีมากๆครับ

Lake CX330
รูปภาพ

พักยกไปแป๊บ มาต่อกันที่ยี่ห้อต่อมาเลยครับ

ยี่ห้อ Specialized
รุ่นที่เคยใช้ S work 2012
รุ่นที่ยังใช้อยู่ S work 2012
ไซส์ 43.5

รูปทรง 4/5
ขนาด 4/5
ความสวยงาม(ความชอบส่วนตัว) 4.5/5
ราคา 2/5
การเลือกซื้อ 4/5

เป็นรองเท้าที่รีวิวดีมาก ได้ยินมานานจนต้องหามาลองใช้ซึ่งก็ไม่ผิดหวังครับ ใส่สบายและกว้างพอสมควร ที่ชอบคือเท่ดี ระบบBOAที่ใช้สลิงก็ดูแปลกตามาตั้งแต่หลายรุ่นก่อนหน้านี้ ก็ตามที่คิดคือมันไม่ทนทานซักเท่าไร เนื่องจากใช้ระบบทูเวย์(แตกต่างกับระบบวันเวย์รีรีสของเลคCX330) ไม่เป็นไร แก้ไขได้โดยถอดตัวBOAออกมาง้าง ได้อีกซักสี่ห้าครั้งก็ต้องเปลี่ยนใหม่ มีขายทั้งในเว็บของสเปฯเองหรือเว็บBOA(ถูกกว่า) ข้อดีที่ชัดเจนก็คือพื้นแข็งมากแต่ไม่ค่อยปวดฝ่าเท้า ส่วนข้อเสียอีกข้อคือราคาสูง นอกนั้นก็ไม่มีข้อติครับ รองเท้าทำได้ดีและมีหลายไซส์ย่อย มีหลายแบบหลายสีและมีลิมิเต็ดให้ได้ตะกุยหา :lol: ตอนนี้กำลังตะกุยรุ่น74ที่ทำจากหนังจิงโจ้อยู่ น่าจะใส่สบายกว่ารุ่นธรรมดา แต่ราคามหาโหดไปหน่อย :cry: เฝ้าอีเบย์ทุกวันก็ยังไม่มีไซส์ที่ตรงซักที

Specialize S work
รูปภาพ

มีอีกสี่ห้ายี่ห้อที่เคยใช้เช่น Mavic, Adidas, Shimano, DMT, SIDI ไว้จะมาต่อให้จบนะครับ

สำหรับท่านที่มีข้อเสนอแนะ มีข้อมูลเสริม หรืออยากรีวิวยี่ห้อไหนรุ่นอะไรเพิ่มเติมเรียนเชิญนะครับ แต่รบกวนระบุขนาดต่างๆของเท้านิดนึง จะได้เป็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์ในการตัดสินใจเลือกซื้อให้กับท่านอื่นด้วยครับผม

คืนนี้ขอตัวไปนอนก่อนครับ ราตรีสวัสดิ์ครับ :|
คลิกเพื่อติดตามข่าวสารและโปรโมชั่น Jumm's Bike Studio ผ่านทางFacebookครับ

ซ่อมบำรุงจักรยานด้วยอุปกรณ์มาตรฐาน
Call: 087-813-7117 ช่างจ้ำยินดีรับใช้และให้คำปรึกษาครับ :)

Jumm's Bike Studio รับสมัครผู้ที่มีใจรักจักรยาน มาเรียนรู้และร่วมงานกับเรา มีค่าตอบแทนและรายได้ดีครับ
tossapon56
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-971-8197
team: CMDF
Bike: STORCK Vision Light Matt Black

Re: รีวิวรองเท้าเสือหมอบที่ทุกท่านได้ลองใช้กันดีกว่าครับ

โพสต์ โดย tossapon56 »

ชื่อผู้รีวิว น้องบอยกะโปก
สถานะ ซับซ้อน
ลักษณะฝ่าเท้า ปกติ (normal arch) ปลายเท้าปกติ
ความยาวเท้า 265 มม.
ความกว้างเท้า 96 มม.
บันไดที่ใช้ Shimano PD-560 SPD-SL

ยี่ห้อ SIDI
รุ่นที่เคยใช้ Genius 2
ไซส์ 44

รูปทรง 2/5
ขนาด 2/5
ความสวยงาม(ความชอบส่วนตัว) 2/5
ความสบายในการสวมใส่ 2/5
ราคา na (ซื้อมือสองมา)
การเลือกซื้อ 2/5
ความคุ้มค่า 2/5

รองเท้ารุ่นเก่า หน้าตาบ้านๆ เป็นรองเท้าหมอบคู่แรกของผม พื้นเป็นพลาสติก ตัวรองเท้าไม่เข้ากับรูปเท้าเท่าไรเพราะหนังมันค่อนข้างที่จะนิ่มและอ่อนตัว
ข้อเสียคือตรงตัวล็อคสายที่ยึดกับยางสีเหลือง พอเก่าจะกรอบแล้วหลุดออกมา น้ำหนักค่อนข้างมาก โดยรวมแล้วพอใช้ครับ เวลาใส่รองเท้าหมอบปั่นจักรยานรู้สึกดีกว่าใส่รองเท้าธรรมดาปั่นจักรยานเยอะ :oops:

SIDI Genius 2
รูปภาพ

ยี่ห้อ Bont
รุ่นที่เคยใช้ CTT
รุ่นที่ยังใช้อยู่ CTT
ไซส์ 44

รูปทรง 5/5
ขนาด 4/5
ความสวยงาม(ความชอบส่วนตัว) 5/5
ราคา na (ซื้อต่อมาจากช่างหน้าตาดี ;) )
ความคุ้มค่า 4.5/5

หลังจากเปลี่ยนมาใช้รองเท้าตัวนี้ ความสนุกในการปั่นจักรยานของผมก็เพิ่มมากขึ้น เพราะจากการที่รองเท้าตัวนี้สามารถอบได้ ทำให้เข้ากับรูปเท้าได้เป็นอย่างดีทำให้รู้สึกเหมือนเท้าเราเป็นส่วนหนึ่งกับบันได ทำให้เวลาควงขาทำให้เต็มประสิทธิภาพมากขึ้นกว่าเดิมมาก และพื้นคาร์บอนที่แข็งโป๊กทำให้ส่งแรงไปที่ลูกบันไดได้อย่างเต็มที่ ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อครับ แค่เปลี่ยนรองเท้าเพียอย่างเดียวผมสามารถทำความเร็วได้เพิ่มขึ้น 2-3 กม/ชม เลยทีเดียว :twisted:
แต่ข้อเสียคือมันปวดเท้าเอามากมาก ยิ่งเวลาสปรินท์หรือขึ้นเขานี่จะปวดฝ่าเท้าสุดๆ บางทีเล่นเอาเท้าหายเลยทีเดียวเพราะเท้าชา :(
แต่โดยรวมแล้วรักรองเท้าคู่นี้มากครับ มันทำให้การปั่นจักรยานของผมสนุกขึ้นมากกว่าเดิมเยอะเลยทีเดียวเชียว ฟินาเล่ :mrgreen:

Bont CTT
รูปภาพ
nextstep
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: รีวิวรองเท้าเสือหมอบที่ทุกท่านได้ลองใช้กันดีกว่าครับ

โพสต์ โดย nextstep »

ใช้อยู่คู่เดียว รีวิวไม่เป็นเอาเป็นว่าขอเล่าให้ฟังนะครับ
ตั้งแต่ปั่นมาใช้อยู่คู่เดียว sidi genius 5
ที่เลือกยี่ห้อนี้เพราะได้ยินแต่คนบอกว่าเหมาะกะคนเท้ายาว ส่วนผมก็เท้ายาวดูจากเวลาซื้อรองเท้าแตะ ถ้าเลือกแบบรัดฝ่าเท้าพอดีตัวรองเท้าจะสั้นกว่าเท้ามาก ถ้าเลือกแบบตัวรองเท้าพอดีกับเท้า ตัวรัดฝ่าเท้าจะหลวมมาก ทำให้ผมชอบใส่รองเท้าแตะแบบมีรัดส้นมากกกว่า
คู่นี้เท่าที่ใช้มาไม่มีปัญหาอะไร ใช้จนปุ่มส้นเริ่มสึกละ กะว่าเมื่อคู่นี้เสียจะลองเปลี่ยนเป็นรุ่นที่สูงขึ้น
ชอบปั่นจักรยานมาก แต่ปั่นเท่าไรก็ขึ้นเขาไม่ค่อยไหวเลยต้องมาวิ่งช่วยเพิ่มแรงขา
พอมาวิ่งก็เจ็บ ต้องว่ายน้ำช่วยรักษา นับนิ้วแล้ว เออ..3 อย่างพอดี ไปไตรละกัน :mrgreen:
GI_ABCanimals
ขาประจำ
ขาประจำ
team: STREET FIGHTER CHIANGMAI!!!!!!!!!
ตำแหน่ง: ChiangMai Thailand

โพสต์ โดย GI_ABCanimals »

Shimano R086 ครับ เนื่องจากงบประมาณจำกัด ทาง ผบ.ทบ. อนุมัติมาให้แค่นี้ครับ 8-) มีโอกาสก็อยากใช้ตัว S-work เหมือนกันครับน้องๆในกลุ่มใช้อยู่บอกว่าใช้ดีมากครับ
Size 45 ความยาวเท้าไม่ทราบเหมือนกันครับ :D ปกติผมใส่นันยางเบอร์ 44 ใส่เกินมาเบอร์หนึงจะเป็นอะไรไหมครับ ขอบคุณครับ
การปั่นจักรยานนี่ทำให้เราหายเครียดได้เหมือนกันนะ
mhonglio
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0863549963
team: Lingbaa XS, 99 City Bike,DTK
Bike: Pinarello FP 4:13

โพสต์ โดย mhonglio »

รอรีวิว Maevic Zxellium :D
pukky
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0862209944
team: อิสระ
Bike: I.LOVE...Specialized ALLEZ * Specialized M4
ตำแหน่ง: 1469 ซ.วชิรธรรมสาธิต57 บางจาก พระโขนง กทม 10260
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pukky »

รอรอดูต่อ :D :D
รักในสิ่งที่ชอบ ชอบในสิ่งที่ทำ เพราะนั้นแหละคือความสุข
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อันนี้ลิงค์เข้า facebook ครับ https://www.facebook.com/songkran.kook

โพสต์ โดย แมวทอง »

ชื่อผู้รีวิว แมวน้ำ
สถานะ แมวทะเล
ลักษณะฝ่าเท้า มีผังผืดระหว่างนิ้ว ช่วยว่ายน้ำ
ความยาวเท้า ?
ความกว้างเท้า ?
บันไดที่ใช้ ชิมาโนมั๊ง
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

ยี่ห้อ บอนทาโฮ้ง
รุ่นที่เคยใช้ โกลด์ซีรีย์
ไซส์ 40

รูปทรง 3/5
ขนาด 4/5
ความสวยงาม(ความชอบส่วนตัว) 3/5
ความสบายในการสวมใส่ 3/5
ราคา รับได้ ห้าพันก่าๆ
การเลือกซื้อ 4/5
ความคุ้มค่า 3/5

พื้นใส่สบาย ระบายน้ำดี ไม่ร้อนเท้า ตีนไม่เหม็น น้ำหนักเบาใช้ได้ ใส่ก็กระชับดี เสียอย่างเดียว ไม่ทน
รูปภาพ

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ยี่ห้อ ไม่รู้
ไซส์ 40

รูปทรง 4/5
ขนาด 4/5
ความสวยงาม(ความชอบส่วนตัว) 4/5
ความสบายในการสวมใส่ 2/5
ราคา บองน้อยซื้อมาฝาก
การเลือกซื้อ 0/5
ความคุ้มค่า 7/5

เป็นรองเท้าที่ใครเห็นก็บอกว่า สีสวยมาก หรือไม่ก็ คุณเล่นบอลด้วยหรือครับ แต่ประทานโทษ พื้นคาร์บอนนะเฟ้ยย
ใส่แล้ว กระชับดี จากการผูกเชือก พื้นแข็งโครตๆ ไม่ระบายน้ำ ร้อนอับ และถ้าเป็นคนไม่ชอบใส่ถุงเท้า หรือ ใช้ถุงเท้าซ้ำๆ แนะนำ อย่าถอดในห้องแอร์
รูปภาพ

------------------------------------------------------------------------------------------------------

lส่วนอันนี้ใช้ไปซื้อของหน้าปากซอย

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย แมวทอง เมื่อ 10 ก.ย. 2012, 09:25, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
แมวทองคือแมวน้ำแมวน้ำคือแมวทะเล
Colo1
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084-643xxxx
team: BIKE CRAZY
Bike: Seven SOLA SL/Moots YBB sl/De Rosa R838/Pinarello 65.1
ตำแหน่ง: 141/3 กท-นนท์27 บางซื่อ กทม 10800

โพสต์ โดย Colo1 »

ขอบคุณช่างjummในการเปิดกระทู้ที่น่าสนใจครับ กำลังจะเล่าประสบการณ์รองเท้าหมอบอยู่เหมือนกัน
ขออนุญาตใช้เป็นเวทีเล่าสู่กันฟังแล้วกันนะครับ พร้อมภาพประกอบ อาจจะเป็นประโยชน์กับคนเท้ากว้างบางท่าน

ชื่อผู้รีวิว Colo1
สถานะ ไม่โสดแต่สดเสมอ :mrgreen:
ลักษณะฝ่าเท้า ระหว่าง normalกะ high arch ปลายเท้าเปิด
ความยาวเท้า 260 มม.
ความกว้างเท้า 105 มม.
บันไดที่ใช้ Shimano
ตัวก่อน spe 43wide 2011 พื้นพลาสติกสีขาว

ยี่ห้อ S work 2012ไซส์43 vs. Lintamen climber ไซส์42
ไปที่sport bicycleเพื่อS work 2012 พนักงานแจ้งว่าปีนี้ไม่มีรุ่นwide(หัวบาน)แล้ว แต่ทำพื้นค่อนข้างกว้างกว่ารุ่น2011
ก่อนลองได้เดินจนเท้าบวมได้ที่ ลองสามคู่พอใจที่เบอร์43 เลยสอยมาซะ หลังจากเซ็ตตำแหน่งคลีตบนเทรนเนอร์จนพอใจจึงเอาออกถนน
แว่บแรก เฮ้ยสุดยอด พื้นแข็ง ส่งแรงได้ดี กระชับ ส้นเท้าไม่มีการเลื่อนไปมาตอนควงเท้า บอกตัวเอง"คุ้มเว้ยยย" :lol: :lol: :lol:
แต่เวลาแห่งความสุขมันช่างสั้นจริงๆ ครึ่งชั่วโมงผ่านไปเริ่มปวดชาเท้าทั้งสองข้างและปวดมากขึ้นเรื่อยๆ ยิ่งนานยิ่งปวด
แต่มันแพงเลยทนใช้ต่อไป แอบโทษว่ากล้ามเนื้อเท้าไม่แข็งแรงกับเท้าโค้งมากกว่าปรกติ เลยแก้ด้วยแผ่นรองกับการเล่นเวท
อาการดีขึ้นบ้างมาเริ่มปวดที่ชั่วโมงครึ่งแทนและก็เหมือนเดิมคือปวดมากตามระยะเวลาที่ปั่น หลังสองชั่วโมงครึ่งทนไม่ไหวต้องเลิกปั่น
ก็ทนกันไปเรื่อยๆ ต่อมาเริ่มสังเกตว่าตอนปั่นแบบควงขาอาการปวดจะมาเยือนเร็ว แต่ถ้าขึ้นเขาแล้วต้องกดกลับไม่ค่อยมีอาการ
หรือถ้าเริ่มมีอาการเปลี่ยนเป็นปั่นแบบกดบันไดอาการกลับหายไป คิดเองว่าคงเป็นที่รองเท้าแน่ๆ

พอดีเห็นโฆษณาLintamanว่าเป็นรองเท้าสำหรับพวกหัวบานเลยจัดทันที เข้ากันดีที่เบอร์42 เซ็ตคลีตเสร็จออกปั่นเลย
หายปวดเป็นปลิดทิ้ง ปั่นไปสามชั่วโมงก็ไม่ปวด รู้สึกดีจริงๆ

รีวิว เมื่อเทียบLintamanกับS work
พื้นแข็งพอๆกันหรือขาอ่อนแบบผมแรงกดไม่พอที่จะให้เห็นความแตกต่าง
ความกระชับปลายเท้ากับกลางเท้าตามแนวสายรัด Lintamanไม่แตกต่างจากS work ด้านส้นเท้าS workดีกว่ามาก
แต่ส่วนด้านหลังรองเท้าที่ห่อหุ้มส้นเท้าอยู่ของLintamanดัดได้นิดหน่อย ปรับให้กระชับขึ้นได้แต่ก็ยังห่างชั้นและจะชัดมากขึ้นตอนควงขา
ความสวยงาม หนังเงาๆไม่ถึงกับหนังแก้ว สีออกไปทางขาวมุก มันคนละแนว แล้วแต่ชอบ
นำ้หนักเบามาก อากาศผ่านได้ดีกว่า S workซะอีก
ความทนทาน ยังไม่รู้แต่คงสู้S work ไม่ได้
ความพอใจ แค่ไม่ปวดก็พอใจมากแล้วครับ ไม่ต้องลองผิดลองถูกอีกหลายคู่

ลองมาดูสมมติฐานของอาการปวด
ลองดูสองรูปบน Lintamanกว้างกว่า เวลาสะบัดกับดึงขึ้น มันขึ้นมาทั้งพื้นรองเท้าที่กว้างไม่มีการบีบรัดกระดูกเท้า
ขณะที่S workใส่สบายเหมือนกันแต่ พื้นแคบกว่า1 cm ในจังหวะดึง แทนที่พื้นรองเท้าจะตามขึ้นมาทันที
มันกลายเป็นหนังด้านกว้างของรองเท้าบีบรัดกระดูกเท้านิดนึงก่อนที่พื้นรองเท้าจะตามขึ้นมา
ที่ความถี่ประมาณ100รอบเหมือนกับมีการบีบกระดูกแล้วปล่อยตลอดเวลา

สุดท้ายขอฝากถึงท่านที่เท้ากว้าง รองเท้าที่ลองแล้วใส่สบายไม่ได้หมายความว่าจะดี เลือกรองเท้าที่ออกแบบมาสำหรับพวกหัวบานดีกว่าครับ :mrgreen:
ไฟล์แนบ
PerforationJuly2010.039.jpg (117.77 KiB) เข้าดูแล้ว 46413 ครั้ง
PerforationJuly2010.040.jpg (97.8 KiB) เข้าดูแล้ว 46413 ครั้ง
PerforationJuly20101.041.jpg (62.62 KiB) เข้าดูแล้ว 46413 ครั้ง
May the LIGHTNESS be with you
มอญ_304ปราจีน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0830159764
team: 304bikeปราจีน
Bike: ไม่มีปั่น ขายกินหมดแล้ว

โพสต์ โดย มอญ_304ปราจีน »

เอาใว้ผมว่างจะมาเขียนให้อ่านเล่นครับ

ตัวผมเองได้ทดสอบรองเท้าเกือบทุกยี้ห้อที่มีขาย แต่เป็นมือสองนะ :D :D :D

ที่ว่ามาในเวปผมมีทุกคู่
เดียวจะใส่ ข้างซ้าย Sidi ข้างขวา Mavic ทดสอบ

ผมจะทดสอบแบบการใช้ปั่นจริงๆครับ
ไม่ได้ทดสอบแบบใส่สบาย หรือเหมาะสมกับเท้าครับ

เด่วผมกลับมา เร็วๆนี้
koms
สมาชิก
สมาชิก
Bike: ++++ Scott Foil ++++

โพสต์ โดย koms »

ขอบคุณทุกท่านที่มาแบ่งปัน เป็นประโยชน์มากๆครับ
# เคยคิดว่าให้ช่างที่ไหนทำรถเราก็ได้ คงไม่แตกต่างกัน แต่ตอนนี้ผมไม่ได้คิดแบบนั้นแล้วล่ะ #
+++++++++++++++++++++++++++++++++++++
@ Build by Jumm's Bike Studio @
+++++++++++++++++++++++++++++++++++++
atom_000
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-1995253 เบอร์อื่นโจรครับ
team: ชมรมจักรยานเสือลัลล้า อ.นครไทย
Bike: GF Marlin , Bianchi Impulso, Trek Madone4.5
ตำแหน่ง: 164 ม.2 ซ.เทศบาล 13 ต.หาดเสี้ยว อ.ศรีสัชนาลัย จ.สุโขทัย
ติดต่อ:

โพสต์ โดย atom_000 »

ขอเสริมเรื่องการดูว่าตนเองเป็นรูปเท้าแบบไหนนิดนึงนะครับ
ผมได้ไปดูงานที่ รพ.แห่งหนึ่ง
ได้ไปเห็นเครื่องส่องเท้า(เขาว่างั้น :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: )
เอาไว้ดูรูปแบบของเท้าว่าน้เวลายืนำหนักจะลงที่บริเวณไหน
รูปแบบเท้าจะเป็นอย่างไร
ซึ่งเค้าจะเอาข้อมูลนี้ไปวัด ตัดรองเท้าให้เหมาะสมกับสภาพเท้าของผู้ป่วย
เพื่อไม่ให้เกิดแผลจากการใส่รองเท้า
โดยเค้าก็ประยุกเอาง่ายๆครับ
โดยการเอาแผ่นอะคลิลิกใส มาเป่าให้ร้อน แล้วงอเป็นรูปตัว U
ประกอบเข้ากับกล่องไฟที่ใส่กระจกเงาไว้ดังรูป
แล้วเวลาจะดูก็ให้ขึ้นไปยืนนิ่งๆบนนั้น
ก็จะเห็นรูปแบบเท้าของตนเอง การลงน้ำหนัก
ก็จะสามารถเลือกรองเท้าที่เหมาะสมได้ครับ
เผื่อใครเป็นช่างจะได้เอาไปลองทำต่อ

รูปภาพ
อันนี้เท้าผู้ป่วยครับ

รูปภาพ
อันนี้เท้าผม
บอร์ดชมรมจักรยานเสือลัลล้า อ.นครไทย จ.พิษณุโลก
http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=424

อยากรู้จักผม!! คลิ๊กเลยครับ
https://www.facebook.com/profile.php?id=100001043363439
hydrogen
ขาประจำ
ขาประจำ
team: WIHARNDANG BIKE CLUB / SARABURI
Bike: ORBEA LANZA 2009 / Scott Addict SL 2015 / Scott Foil Premium 2016
ติดต่อ:

โพสต์ โดย hydrogen »

แจ่มเลย กำลังหารองเท้าใหม่ แต่ยังเลือกไม่ถูกจะเอารุ่นไหน ยี่ห้อไหน ที่เข้ากับเท้า T T
ใส่เสือภูเขา sidi สบาย แต่พอใส่ เสือหมอบ sidi กลับปวดฝ่าเท้า เวลาปั่นนานๆ (ไซซ์เดียวกัน แต่เสือหมอบใส่แล้วหลวมกว่าเยอะ T T)
h 2 @ m i | z P i x a r
facebook: http://www.facebook.com/wihandaeng
kwad26
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cboardman 9.8 SLR / Santa Cruz Tallboy2

โพสต์ โดย kwad26 »

เป็นหนึ่งในผู้มีปัญหานี่ :cry:
รีบๆมาแชร์นะครับ จะคอยติดตาม :D

ขอบคุณคราบบบบ
CAVOK
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-684-9900
team: N/A
Bike: Cervelo P2, Giant Anthem X
ตำแหน่ง: บางแสน ชลบุรี + รัชโยธิน กรุงเทพฯ

โพสต์ โดย CAVOK »

เฉพาะรองเท้าหมอบที่เคยใช้มา
ทั้งมือหนึ่ง มือสอง ได้ลองผิดลองถูกนิดหน่อย

ไล่มาตั้งแต่ Sidi Five, Diadora SpeedRacer
เพราะตอนนั้นซื้อเน้นสวยและความชอบเป็นหลัก ไม่ได้ดูทรงของเท้าเราเลย :oops:

จนปัจจุบันเป็น Bont CTT-1 :mrgreen:
- พื้นแข็งที่สุดใน 3 โลก
- อบได้ทั้งใบอย่างแท้จริง ยิ่งอบยิ่งแนบเนื้อ รู้สึกเหมือนใส่ถุงเท้าแข็งๆมากกว่ารองเท้า
- พื้นระยะ stack บางที่สุดในตลาด ยิ่งถ้าจับคู่กับบันได SpeedPlay จะยิ่งให้ความรู้สึกเป็นหนึ่งเดียวกับรถ
- ทรงแปลกตา สวย ไม่เหมือนใคร

แต่มันไม่ได้แข็งเฉพาะพื้น แข็งทั้งใบ ใช้แรกๆไม่สบายเท้าเอาซะเลย
อาจต้องใช้เวลา Run-in ทำความคุ้นเคยซัก 50-100 กิโลแรก แต่หลังจากชินแล้ว ชอบเลยครับ

แต่อย่างไรก็ตาม รองเท้าก็เช่นเดียวกับเบาะหรือหมวกครับ ทรงของใครของมัน
เจ๋งสำหรับคนอื่นทั่วโลก แต่อาจจะไม่ดีสำหรับเราก็ได้ครับ ;)
"Everyone dies, but not everyone LIVES"

ขายครับ ชุดล้อเสือหมอบ Token T50SL เบาหวิว พร้อมยาง TUFO S33Pro/Special อุปกรณ์ครบ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1174026
jumm
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0878137117
team: Jumm's Bike Studio

โพสต์ โดย jumm »

ก่อนอื่น ขอขอบคุณท่านผู้ดูแลระบบที่ช่วยปักหมุดกระทู้นี้ให้ครับ และขอขอบพระคุณทุกท่านที่มาช่วยกันรีวิวนะครับ ผมคิดว่าเป็นประโยชน์มากสำหรับท่านอื่นที่กำลังจะซื้อรองเท้าเสือหมอบไม่ว่าจะคู่แรกหรือคู่ที่สอง

ตอนนี้มีรองเท้ามาที่ผมอีกสองสามคู่ ขออนุญาตทดสอบดูก่อนจะมารีวิวเพิ่มเติมให้ครับผม ;)
คลิกเพื่อติดตามข่าวสารและโปรโมชั่น Jumm's Bike Studio ผ่านทางFacebookครับ

ซ่อมบำรุงจักรยานด้วยอุปกรณ์มาตรฐาน
Call: 087-813-7117 ช่างจ้ำยินดีรับใช้และให้คำปรึกษาครับ :)

Jumm's Bike Studio รับสมัครผู้ที่มีใจรักจักรยาน มาเรียนรู้และร่วมงานกับเรา มีค่าตอบแทนและรายได้ดีครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”