รอบขา 100 รอบ กับคุณภาพของมัน.....

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
dinsodum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0923936424
team: พิชเชอร์แมน วัดดงน้อย
ตำแหน่ง: *7/8 หมู่ 13 ตำบลกระดังงา อำเภอบางคนที จังหวัดสมุทรสงคราม

Re: รอบขา 100 รอบ กับคุณภาพของมัน.....

โพสต์ โดย dinsodum »

ขอบคุณครับ ท่านอาจารย์ลู
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=397&t=412895
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อันนี้ลิงค์เข้า facebook ครับ https://www.facebook.com/songkran.kook

Re: รอบขา 100 รอบ กับคุณภาพของมัน.....

โพสต์ โดย แมวทอง »

ไอ้มดแดง เขียน:มาคุยกันเรื่องรอบขา 100 รอบ กับคุณภาพของมันกันครับ

....หลังจากที่ฝึกปั่นรอบขา 100 รอบ แบบจริงจัง มาได้ปีกว่าๆ ทำให้ผมปั่นดีขึ้นมาก ....ระยะหลังๆมานี้ก็เลยฝึก 110 - 120 รอบ มันก็หมุนได้อะนะ แต่ความเนียนรู้สึกว่า มันจะลดลง และอีกอย่างที่จับความรู้สึกได้คือ ยิ่งที่รอบขาสูงเท่าไหร่ ประสิทธิภาพของการ ควงเท้า ก็จะลดลง จังหวะที่ ลาก ดึง มันขาดหายไป นั้นเอง :roll:

....รอบขาที่ผมมีคุณภาพในการควงเท้าที่ดีที่สุดจะอยู่ที่ 90- 95 รอบครับ ....ทดสอบ จากการปั่น เดี่ยว ทางราบ ความเร็ว 37-40 (ล้ออลูขอบต่ำยางแบบบ้านๆ :mrgreen: )แบบยาวๆ.....ถ้าความเร็วเพิ่มขึ้นเท่าไหร่ รอบขามันก็จะตกลงไปเรื่อยๆครับ ประมาณ 85 - 90 รอบ แต่การ ควงเท้ายังคงมีประสิทธิภาพดีอยู่ ;)
เคยฝึกรอบขา 100 รอบ ที่ความเร็ว 40+อยู่นะครับ แต่รู้สึกว่าทรมานหัวใจเกินไป :roll:

....ไม่รวมปั่นแบบ สปริ้น นะครับ ....เพราะสปริ้นกันแต่ละที่ รอบขา 120+กันอยู่แล้ว :lol:

****เพื่อนๆมี่รอบขาที่มี คุณภาพ ดีที่สุดที่ เท่าไหร่กันครับ ****
ส่วนตัว สำหรับผม รอบขาที่มี คุณภาพ ดีที่สุด
ไม่ได้อยู่ที่ ความเร็วเดินทาง ความเร็วรอบขา

แต่ ส่วนตัวผม คุณภาพการควงรอบขาของผมอยู่ที่

1.การปรับตั้งรถให้ดีก่อนตั้งแต่เริ่มปั่น

2.แรงกระทำที่เกินขึ้น ระหว่าง จักรยาน กับ ตัวเรา

3.ลม ความชัน อุณหภูมิ ขณะนั้น

4.ท่านั่ง

5.ความเมื่อยล่าที่เกิดขึ้น ในช่วงนั้น ว่ากล้ามเนื้อส่วนใหน ควรจะทำงานมากหรือน้อย ขณะปั่นจริง

6.รอบขา ที่ เหมาะสม กับ การออกแรงขณะนั้น (การเลือกใช้ อัตราทดเกียร์ให้เหมาะกับแรงต้าน)

7.ความต่อเนื่องของ อัตราการทดเฟืองเกียร์ที่เลือกใช้ (ความสมูทเวลาเปลี่ยนเกียร์ ไปเฟืองตัวอื่น)

นี้แค่พื้นฐานนะครับ ขอไม่เขียนต่อครับ ไม่ได้กั๊กนะ แต่ ไม่มีเวลา งานยุ่ง ครับ
แมวทองคือแมวน้ำแมวน้ำคือแมวทะเล
ไอ้มดแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-000 2260
team: DINO BIKE ...กาฬสินธุ์
Bike: กำ-ลัง-มอง-หา-อยู่
ตำแหน่ง: ธนันชัย พูนสุขศิริวัฒนะ 152/30 ถ.กาฬสินธุ์ อ. เมือง จ. กาฬสินธุ์ 46000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ไอ้มดแดง »

แต่เวลาใช้งานจริงจะอยู่ที่รอบใช้งานเท่านั้น ซึ่งรอบการใช้งานนั้นก็คือรอบที่อัตราการใช้พลังงานและการสร้างงานมีประสิทธิภาพสูงที่สุด กล้ามเนื้อล้าตัวน้อยที่สุด กล้ามเนื้อฟื้นตัวเร็วที่สุด บาดเจ็บน้อยที่สุด ซึ่งแต่ละคนอาจจะมีรอบขาที่ใช้งานได้แตกต่างกันไปตามสรีระและการฝึกฝนอย่างต่อเนื่อง รวมไปถึงลักษณะของภูมิประเทศ

...ท่อนนี้หละครับที่ผมหมายถึง ...คุณภาพของรอบเท้า ... :roll:
เพราะผมคิดว่า แต่ละคน มีคุณภาพของรอบเท้า ไม่เท่ากันครับ.... :)

ส่วนในการปั่นทั่วๆไป ก็ต้องมี รอบเท้า ที่ต่างกัน ตามสถาณการณ์เฉพาะหน้า เหมื่อนพี่แมวทองบอกอยู่แล้ว :)
ซ้อมตามเวลาที่มี แรงหรือไม่แรง ก็ตามเวลา ที่ได้ซ้อม...

เมื่อก่อน รถต้องเป๊ะๆ...แต่เดี๋ยวนี้อะไรก็ได้...ขอให้มีเวลาปั่นก็พอ...

วันนี้คุณใช้ชีวิตอย่างมีความสุขหรือยัง ?

คุยสนุกๆกับผมที่ https://www.facebook.com/profile.php?id ... ef=tn_tnmn
fishy
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 092-2098445
team: อิสระ
Bike: เปลี่ยนไปเรื่อย

โพสต์ โดย fishy »

lucifer เขียน: ส่วนที่ว่าจำเป็นนั้น ก็เพราะว่าการปั่นด้วยรอบขาที่สูงขึ้นไป มันคือ reserve ของเรา มันเหมือนกับรถยนต์ที่จำเป็นจะต้องลากรอบให้ได้สูงถึงแตะขีดแดง แต่เวลาใช้งานจริงจะอยู่ที่รอบใช้งานเท่านั้น ซึ่งรอบการใช้งานนั้นก็คือรอบที่อัตราการใช้พลังงานและการสร้างงานมีประสิทธิภาพสูงที่สุด กล้ามเนื้อล้าตัวน้อยที่สุด กล้ามเนื้อฟื้นตัวเร็วที่สุด บาดเจ็บน้อยที่สุด ซึ่งแต่ละคนอาจจะมีรอบขาที่ใช้งานได้แตกต่างกันไปตามสรีระและการฝึกฝนอย่างต่อเนื่อง รวมไปถึงลักษณะของภูมิประเทศ
ผมว่านักปั่นทุกคน ควรต้องหารอบขาแบบที่อ.ลูซิเฟอร์ กล่าวไว้ให้ได้นะครับ และสภาพภูมิประเทศต่างกัน รอบขาที่เหมาะสมก็ต้องต่างกันด้วย :P

...ส่วนตัวผมเคยทดลองหลายครั้งแล้วในทางเรียบ รอบขาที่เหมาะสมปั่นแล้วได้งานที่สุดเหนื่อยน้อยที่สุดคือ รอบขาที่ 95-105 rpm.(หมอบ)ในระยะทาง 40 กม.ครับ :D
อ่อนโยนแต่ไม่อ่อนแอ แต่ที่แน่ๆปั่นไม่แพ้ใคร
Zagitarius
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-5137622
team: ปั่นจักรยานบางกรวย / RAMA5:Ride for Fun
Bike: Bianchi Intenso

โพสต์ โดย Zagitarius »

ผมก็เป็นมือใหม่คนนึง ยังไม่รู้เริ่มต้นยังงัย แบบขี่ไปเรื่อยๆ
แต่อ่านแล้วกระทู้นี้แล้วได้ความรู้เพิ่มเยอะเลย ครับ
ขอบคุณมากๆ เลย :D
ขาวอวบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: BPMTB
Bike: MERIDA ONE-TWENTY , Bike Friday
ตำแหน่ง: ประชาอุทิศ

โพสต์ โดย ขาวอวบ »

ผมชอบใช้รอบขาที่ 85-90 ครับสำหรับปั่นทั่วๆไปทั้งหมอบและภูเขา แต่สามารถรีดรอบขาได้ถึง 120 ได้ครับตัวนิ่งควงขาเนียน ผมฝึกโดยปั่นขาเดียวบนเทรนเนอร์ครับลดเกียร์ลงหน่อยควงขาเดียวให้รอบสูงขึ้นถ้าควงไม่เนียนจะรู้ทันที ผมซ้อมสัปดาห์ล่ะ 5 วันทำมาหลายเดือนแล้วครับ รอบขาสูงๆเนี้ยเวลาปั่นเสือภูเขามันมันส์จริงๆครับ แต่กลับเสือหมอบไม่ค่อยได้ใช้เท่าไรส่วนมากก็ตามๆกลุ่มไป
CyclingSyndrome
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: 232/5 ม.8 อ.ผาขาว จ.เลย

โพสต์ โดย CyclingSyndrome »

มาเก็บความรู้ครับ
https://www.facebook.com/CyclingSyndrome
jamespla
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jamespla »

กระทู้ดี มีสาระประโยชน์อีกแล้วครับท่าน :D
ผมไม่ใช่นักแข่ง ผมเป็นแค่นักปั่น
หาความสำราญบนอานจักรยาน ดีกว่าไปนอนทรมานที่เตียงโรงพยาบาล
อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
thepeepo
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: จักรยานแกนหล่อน

โพสต์ โดย thepeepo »

ปั่นฟิกเกียร์แต่รอบขา 100-120 จนชิน

พอมาปั่นหมอบต้องไล่เกียร์พอใช้เกียร์หนัก 80 - 90 ไม่มีแรงกดครับ ทั้งดึงทั้งดัน
ไอ้มดแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: ธนันชัย พูนสุขศิริวัฒนะ 152/30 ถ.กาฬสินธุ์ อ. เมือง จ. กาฬสินธุ์ 46000
ติดต่อ:

รอบขาดี มีชัยไปกว่าครึ่ง :mrgreen:
ซ้อมตามเวลาที่มี แรงหรือไม่แรง ก็ตามเวลา ที่ได้ซ้อม...

เมื่อก่อน รถต้องเป๊ะๆ...แต่เดี๋ยวนี้อะไรก็ได้...ขอให้มีเวลาปั่นก็พอ...

วันนี้คุณใช้ชีวิตอย่างมีความสุขหรือยัง ?

คุยสนุกๆกับผมที่ https://www.facebook.com/profile.php?id ... ef=tn_tnmn
tossapon56
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-971-8197
team: CMDF
Bike: STORCK Vision Light Matt Black

โพสต์ โดย tossapon56 »

ไอ้มดแดง เขียน:รอบขาดี มีชัยไปกว่าครึ่ง :mrgreen:
ควงเนียนๆนะแรงจังเลย :mrgreen:
วาสนา จั่นเจา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: เบอร์ส่วนตัว
team: Klein's Boy
Bike: Klein only & Klein forever...

โพสต์ โดย วาสนา จั่นเจา »

รอบไหนก็ได้ที่รถไปด้วยความเร็วที่ต้องการแระไม่เหนื่อยทั้งกล้ามเนื้อแระหัวใจ
ส่วนมากจะอยู่ที่ความสัมพันธ์ของการเต้นของหัวใจนะคะ
เหนคนข้างๆเจ๊ปั่นเทรนเนอร์ตั้งค่าหัวใจไม่เกิน75% จะที่รอบขาไหนก็ได้แระเกียร์ไหนก็ได้
ปั่นเปนชั่วโมง พอลงจากเทรนเนอร์ยังไปที่ระเบียงได้สบายๆค่ะ ไม่เหนื่อยไม่เมื่อย :lol: :lol: :lol:

ปัจจุบันมีนวัตกรรมใหม่มั้ง วัตต์ค่ะ คุมวัตต์กะรอบขาแระหัวใจ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

มั่วบ้างจริงบ้างนะคะ อย่าเชื่อมาก :lol: :lol:
ขอโทษนะ เรื่องบนเตียงอาจจะไม่เก่ง แต่ที่ระเบียงไม่แพ้ใครเหมือนกัน

โกดคือโง่ โมโหคือบ้า กอดกันดีกว่า แก้ผ้าขึ้นเตียง!!!
nuang
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-3299326
team: "G"จักรยาน
Bike: อะไรก็ปั่น

โพสต์ โดย nuang »

95-105 ครับพี่มดแดง
ไอ้มดแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ตอนนี้ผมกำลังฝึกให้มันได้ คุณภาพ ที่ 100+รอบ อยู่ครับ :mrgreen:

ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”