ถามแบบโง่ๆครับ ควงบันไดให้กลมคืออะไรครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
zoroyo
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สว่างแดนดิน**
Bike: Giant tcr

ถามแบบโง่ๆครับ ควงบันไดให้กลมคืออะไรครับ

โพสต์ โดย zoroyo »

ควงบันไดให้กลมคือยังไงครับ ในเมื่อจานมันก็กลมอยู่แล้ว ฮาฮ่า แต่ตอนนี้เหมือนผมยังย่ำลงอยู่. เคยมีครั้งที่ปั่นไปแบบรู้สึกสบายขาเหมือนรอบขานิ่งหรือบังเอิญควงกลมก็ไม่รู้ อยากถามว่ามีเทคนิคยังไงครับและแบบไหนเรียกได้ว่าควงกลม :D
Tuptimkrob
สมาชิก
สมาชิก
team: The Wind Cycling Club
Bike: Bianchi VIA Nirone Alu carbon , Dahon archer P8

Re: ถามแบบโง่ๆครับ ควงบันไดให้กลมคืออะไรครับ

โพสต์ โดย Tuptimkrob »

ใช้รองเท้า - คลีต แล้วยังครับ ถ้าใช้แล้ว ลองล็อคเท้ากับบันไดข้างใดข้างหนึ่ง แล้วลองใช้ ขาข้างเดียวปั่นดูครับ.....

การปั่นด้วยการย่ำบันได คือการปั่นแบบครึ่งวงกลม จะใช้กล้ามเนื้อคนละส่วน กับการควงขาครับ หากย่ำบันไดเป็นระยะทางไกล ตะคริวจะกินน่องครับ..การควงขาจะใช้จังหวะดึง ลองปั่นด้วยขาข้างเดียวจะรู้ครับ..

รอความเห็นเชิงลึกจากท่านอื่นครับ
namsiri12
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 091-832 3855
team: เซฟวัน
Bike: Madone 2.3
ตำแหน่ง: โคราช
ติดต่อ:

Re: ถามแบบโง่ๆครับ ควงบันไดให้กลมคืออะไรครับ

โพสต์ โดย namsiri12 »

+1 ปั่นขาข้างเดียว ครับ :D

ต้องลองมันจะตอบโจทย์ได้ดีทีเดียว :D
เกรียงศักดิ์ แบงค์ กรุงเทพ..749-00 19101

ชีวิตของเร
ใช้ ซะ...
ปั่น
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: RB only

โพสต์ โดย ปั่น »

ถ้าไม่พูดว่า "ควงบันไดให้กลม" แต่เปลี่ยนเป็น "ใส่แรงเข้าไปที่บันไดให้เท่าๆกันในหนึ่งรอบ" จะเข้าใจง่ายขึ้นมั้ยครับ
โจ๊ก
MoU
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Thaioil club
Bike: Scott SCALE40 2008

โพสต์ โดย MoU »

:)
เข้ามาให้กำลังใจคนไม่รู้ครับ
(คนไม่รู้ไม่ใช่คนโง่เสมอไปนะ)
Wutthichai Kaewkunsri.
StoneRoses
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8, Trek Speed Concept 9.9

โพสต์ โดย StoneRoses »

เห็นด้วยว่าปั่นกระชากลากถูยังไงก็กลม ปั่นจานเบี้ยวก็ยังกลม เพราะที่ขาจานมันความยาวคงที่ ไม่ว่ายังไงขาก็หมุนเป็นวงกลมเป๊ะๆ เสมอ
ฝรั่งใช้คำว่า smooth ภาษาไทยในกรณีนี้ไม่รู้คำไรดีเหมือนกัน ปั่นเนียนๆ เรียบๆ ประมาณนั้น

เหตุผลที่เจาแนะนำให้ปั่นเรียบๆ เพราะหากปั่นแบบกดเป็นช่วงๆ มันจะทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงความเร็วขึ้นๆ ลงๆ เล็กน้อยทุกๆ รอบการปั่น ตอนกดเร่งเร็วขึ้นตอนผ่อนก็ช้าลง นิดๆ หน่อยๆ สลับกันไปอยู่ตลอดเวลา นอกจากความเร็วรถทั้งคันแล้ว การหมุนของส่วนหมุนต่างๆ ก็จะมีการเปลี่ยนแปลงความเร็วตลอกเช่นกัน ตามหลักกลศาสตร์ การเปลี่ยนความเร็ว แปลว่าเกิดความเร่ง ทำให้เปลิองแรงกว่าการวิ่งไปด้วยความเร็วคงที่ จานเบี้ยวทั้งหลายออกแบบมาเพื่อช่วยให้เราปั่นได้เรียบมากขึ้น

ตามหลัก biomechanics ก็เช่นกัน การกดเป็นช่วงๆ ทำให้กล้ามเนื้อและเอ็นรับภาระไปมากกว่าการกดเนียนๆ ทำให้เกิดอาการล้าเร็วกว่า

แต่ทำไมถึงชอบกดกันนัก ไม่ว่าโปร หรือมือใหม่ ตอนเหนื่อยๆ กดกันทุกคน นักวิทยาศาสตร์ด้าน biomechanics อธิบายได้ว่า ขณะที่เราปั่นในระดับใกล้ๆ กับความสามารถสูงสุดของเรา กล้ามเนื้อต้องการการพักนานๆ การกดหนักสั้นๆ และผ่อนนานๆ เป็นวิธีหนึ่งที่กล้ามเนื้อได้พักมากขึ้น เราจะรู้สึกดีกว่า ทั้งๆ จริงๆ ประสิทธิภาพตก

ในเมื่อเรามีแนวโน้มที่จะกดไม่เนียน จึงต้องฝึกเพื่อฝืนๆ ไว้บ้าง อย่างน้อยตอนปั่นยืนระยะ ไม่ได้กดหนักมาก จะได้ออกแรงในแบบมีประสิทธิภาพ
อมยิ้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-5096117
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพมหาวิทยาลัยบ้านสมเด็จเจ้าพระยา(SCC)
Bike: YT capra AL1 2015
ตำแหน่ง: โพธิ์สามต้น ฝั่งธนบุรี

โพสต์ โดย อมยิ้ม »

Tuptimkrob เขียน:ใช้รองเท้า - คลีต แล้วยังครับ ถ้าใช้แล้ว ลองล็อคเท้ากับบันไดข้างใดข้างหนึ่ง แล้วลองใช้ ขาข้างเดียวปั่นดูครับ.....

การปั่นด้วยการย่ำบันได คือการปั่นแบบครึ่งวงกลม จะใช้กล้ามเนื้อคนละส่วน กับการควงขาครับ หากย่ำบันไดเป็นระยะทางไกล ตะคริวจะกินน่องครับ..การควงขาจะใช้จังหวะดึง ลองปั่นด้วยขาข้างเดียวจะรู้ครับ..

รอความเห็นเชิงลึกจากท่านอื่นครับ
การใช้รองเท้าติดครีทใช่ว่าจะปั่นเป็นวงกลมได้เสมอนะครับ ต้องฝึกฝนอยู่สักระยะหนึ่งให้กล้ามเนื้อแข็งแรงและปรับสภาพการปั่นของตนเองให้ได้ ไม่งั๊นคนใส่คลีทก็ปั่นได้เร็วเท่ากันหมดซิ ความจริงบันไดแบบแฟลทก็เอาไปซ้อมปั่นเป็นวงกลมได้แต่จะไม่ได้แรงดึงที่เกิดจากกล้ามเนื้อต้นขาด้านหลังเพราะไม่มีตัวยึดบันไดแต่เกิดจากแรงส่งบันไดของเท้าฝั่งตรงกันข้ามและรองเท้าก็ต้องเกาะบันไดดีๆด้วยครับ
ปั่นตามใจ ไม่ไหวก็จูง
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

ถีบลงไป งอข้อเท้าเล็กน้อย เสือกบันไดไปข้างหลัง งอข้อเท้าอีกนิด กระชากขึ้น ผ่อนแรงผลักเป็นภาระให้ขาอีกข้างสลับกัน
ผมเข้าใจถูกเปล่า
จริงๆ รอบขาสูง หลักอานยิ่งต่ำยิ่งทำง่าย แต่พอปรับหลักอานสูงๆกันก็เลยทำยากละมั้ง
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
vicious
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0878003456
Bike: Trek

โพสต์ โดย vicious »

ปั่น เขียน:ถ้าไม่พูดว่า "ควงบันไดให้กลม" แต่เปลี่ยนเป็น "ใส่แรงเข้าไปที่บันไดให้เท่าๆกันในหนึ่งรอบ" จะเข้าใจง่ายขึ้นมั้ยครับ
อันนี้น่าจะโอเค :mrgreen: จริงๆ แล้วผมก็เพิ่งเข้าใจเรื่องควงบันไดได้เมื่อไม่นานมานี้เองว่าการออกแรงให้เท่าๆ กันใน 1 รอบของการควงบันได มันจะสามารถกระจายแรงไปในกล้ามเนื้อส่วนต่างๆ ได้ ทำให้เราอยู่ได้นานมากขึ้น แต่สำหรับผมมือใหม่มันยังต้องมีสติในการควงอยู่ตลอดเวลา

จขกท. ลองพิสูจน์ว่าควงบันไดได้กลมหรือไม่ด้วยตัวเองง่ายๆ ครับ ลองใช้รอบขาที่เกิน 120 ที่เกียร์เบาๆ หรือ เกียร์ปานกลาง ถ้าตัวไม่เด้งไปเด้งมาก็แสดงว่ากลมแล้วครับ

ผิดถูกอย่างไร ผู้รู้รบกวนชี้แนะครับ :D
Reaongsak
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0850820132
team: Pattaya Road Bike
Bike: trek

โพสต์ โดย Reaongsak »

ปั่น เขียน:ถ้าไม่พูดว่า "ควงบันไดให้กลม" แต่เปลี่ยนเป็น "ใส่แรงเข้าไปที่บันไดให้เท่าๆกันในหนึ่งรอบ" จะเข้าใจง่ายขึ้นมั้ยครับ
ถูกต้องที่สุดครับ
fowlerthegod
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GIANT TCR1CD20
ติดต่อ:

โพสต์ โดย fowlerthegod »

vicious เขียน: จขกท. ลองพิสูจน์ว่าควงบันไดได้กลมหรือไม่ด้วยตัวเองง่ายๆ ครับ ลองใช้รอบขาที่เกิน 120 ที่เกียร์เบาๆ หรือ เกียร์ปานกลาง ถ้าตัวไม่เด้งไปเด้งมาก็แสดงว่ากลมแล้วครับ

ผิดถูกอย่างไร ผู้รู้รบกวนชี้แนะครับ :D
อ๋อออออ มันเป็นอย่างนี้นี่เองงงง เด้งตลอดทางเลยยยย CLEAR!!!

ป.ล. เมื่อกี้จะกด "อ้างถึง" ดันไปกด PM ไม่รู้ส่งไปรึเปล่า ขอโทษคุณ vicious ด้วยครับ
เสือกลัวหมา
ขาประจำ
ขาประจำ
team: หัวลาก กลุ่มหลุด

โพสต์ โดย เสือกลัวหมา »

ASKING STUPID QUESTION BETTER THAN MAKING STUPID MISTAKE

But I am still making stupid mistake.
:lol: :lol: :lol:
สุภาษิต : ขิง ก็ รา ขา ก็ แรง
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

โพสต์ โดย JADE555 »

ใช้กล้ามเนื้อตามนี้ เพื่อปั่นขาจานให้เป็นไปตามนั้น

แต่บางทีก็เหนื่อย มีสับเกียร์หนัก นั่งย่ำไปเรื่อยๆเหมือนกัน ;)

รูปภาพ
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
kuppaboy
ขาประจำ
ขาประจำ
team: No Team
Bike: Mosso 756 ปอนๆ

โพสต์ โดย kuppaboy »

JADE555 เขียน:ใช้กล้ามเนื้อตามนี้ เพื่อปั่นขาจานให้เป็นไปตามนั้น

แต่บางทีก็เหนื่อย มีสับเกียร์หนัก นั่งย่ำไปเรื่อยๆเหมือนกัน ;)

รูปภาพ
จากรูป สงสัย ว่า กล้ามเนื้อส่วนก้น ใช้เยอะมากเลย ลากยาวที่สุด

แบบนี้ถ้าจะฝึก ต้องนั่งทำงานไปด้วย ขมิบก้นไปด้วย รึเปล่าเนี่ย :mrgreen: :mrgreen:
aroma_GG
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -

โพสต์ โดย aroma_GG »

ควงขาข้างเดียวเป็นการบ้านที่ผมว่าจะต้องหัดแล้วล่ะ มองข้ามมานานล่ะ ขอถามนิดครับเวลาควงขาข้างเดียว เท้าอีกข้างยังติดอยู่กับบันไดรึถอดออกครับ (ถ้าถอดมันเก้งก้างยังไงไม่รู้ แต่พอไม่ปลดมันก็เหมือนยังออกแรงอยู่ครับ)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”