!!!!! เกาเหลา อีกเรื่อง ของ เทคนิค มารยาท ในการปั่นกลุ่ม !!!!!

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อันนี้ลิงค์เข้า facebook ครับ https://www.facebook.com/songkran.kook

!!!!! เกาเหลา อีกเรื่อง ของ เทคนิค มารยาท ในการปั่นกลุ่ม !!!!!

โพสต์ โดย แมวทอง »

เทคนิค ขั้น แรกๆเลย ในการปั่นกลุ่ม

รูปภาพ
วันนี้ปั่นไปบางปะอิน แบบ ชิวๆ
กลับชาวคณะ มี สุภาพสตรีไปด้วย
:D

รูปภาพ
ก็มีการจัดรูปขบวนการปั่นกัน เพื่อความปลอดภัยในการเดินทาง :P ;)
ปั่นแถวตอนเรียงหนึ่ง รักษารูปขบวน เวลาลงไป ต่อท้ายขบวน เพื่อพักขา ให้ ค่อยๆไหล ลงด้านซ้ายไปต่อ หลัง ขบวน :D

รูปภาพ

มีข้อแนะนำ ถึง เทคนิค ในการปั่นกลุ่ม หรือ เข้าใกล้กลุ่ม ข้อที่ควร จำให้ขึ้นใจเลยคือ

อย่าเอาสิ่งของ หรือ ถุง มาแขวน ไว้ที่แฮนท์ แล้ว มาขี่ในกลุ่ม หรือ ใกล้ๆกลุ่ม

เพราะ เคยเจอมาแล้ว ที่ โยกๆกัน แล้ว ถุงเข้าไปในล้อหน้า แล้ว เจ้ากรรม ล้ม ขวาดเรียบทั้งกลุ่ม

รูปภาพ
วันนี้ เจอ กับตัวครับ กำลังปั่นนำกลุ่ม แล้ว ให้สัญญาน ว่า ข้างหน้ามี สะพาน ให้กลุ่มจัดรูปขบวน ขี่เรียงกันแล้วปั่นขึ้นไป
จากนั้นก็มี หมอบที่ใหนก็ไม่ทราบ อัดแซงขึ้นมา บนกลางสะพาน ทำให้กลุ่มเสียจังหวะ
ซึ่งถ้า สถานการณ์ แย่สุด ถ้า คนที่กำลังขึ้นสะพาน แล้ว เสียจังหวะ เขาอาจจะปลดคลีทไม่ทัน รถล้มได้
:evil:
ปล แต่ไม่ใช่ พี่คนที่อยู่ทางซ้าย ในภาพข้างบนนะครับ ;)

รูปภาพ

และ ที่สำคัญ สองท่าน ที่ปั่นผ่านกลุ่มไปนั้น แขวน ถุงเกาเหลา ที่ปลายแฮนท์ ด้วย

ซึ่งตอนหลัง กลุ่มได้ตั้งความเร็วจนต้องแซง กลุ่ม ถุงเกาเหลา เพื่อ แซงให้พ้น อันตราย เนื่องจาก ปั่นขวางทาง

แต่ ท่าน เกาเหลา กลับ มาปาดหน้า พี่ท่านหนึ่ง ที่ปั่นตามกลุ่มมา ตั้งแต่แรก

กรณี นี้ จำไว้ เป็น เทคนิคในการปั่นกลุ่มเลยนะครับ

หากว่าเรา ปั่นเข้าไปในกลุ่ม ที่เขาปั่นมาเร็วกว่าเรา

เราควร ไปต่อหลังขบวน ไม่ควร เข้ามาแทรก เพราะอาจเกี่ยวกันล้มได้

และ ไม่ควร แขวนของอะไร ให้เกิดอันตราย ต่อเพื่อนร่วมทางด้วย

เทคนิคพื้นฐานในการปั่นกลุ่ม พื้นฐานเลยคือ

อย่าปั่น ปาดหน้าผู้อื่น(เดี๋ยวเกี่ยวกันล้ม)
อย่าปั่นจี้ท้ายคนข้างหน้าใกล้เกิน จนล้ำเกินแนวล้อหลัง ของเขา(เดี๋ยวเกี่ยวกันล้ม)
อย่าทำตัวเป็น อันตราย ต่อ กลุ่ม (แต่งตัว เก็บข้าวของให้เรียบร้อย เดี๋ยวข้าวของตกหล่น เป็นอันตรายต่อ ตนเอง และ :evil: ผู้อื่น :evil: )

ไม่เช่นนั้นเราจะไม่ปั่นใกล้ๆคุณ
เพราะ คุณ ทำตัวเป็น อันตรายต่อ เพื่อนร่วม ทางครับ
แก้ไขล่าสุดโดย แมวทอง เมื่อ 04 ส.ค. 2012, 14:08, แก้ไขแล้ว 8 ครั้ง
แมวทองคือแมวน้ำแมวน้ำคือแมวทะเล
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อันนี้ลิงค์เข้า facebook ครับ https://www.facebook.com/songkran.kook

Re: !!!!! ถุง เกาเหลา อีกเรื่อง ของ มารยาท ในการปั่นกลุ่ม (การแซง ชาวบ้าน) !!!!!

:D ท่านใด มีเหตุการณ์ใด หรือ ประสพการณ์แปลกๆ ที่เป็นประโยชน์ต่อ เพื่อนร่วมทาง
ก็นำมาเป็น กรณีศึกษา ได้นะครับ
เพื่อ ความปลอดภัย ของทุกท่านครับ
แมวทองคือแมวน้ำแมวน้ำคือแมวทะเล
chproject
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon P8 , Giant TCR1
ติดต่อ:

Re: !!!!! ถุง เกาเหลา อีกเรื่อง ของ เทคนิค มารยาท ในการปั่นกลุ่ม !!!!!

โพสต์ โดย chproject »

เยี่ยมครับพี่กุ๊ก ถือว่าแลกเปลี่ยนประสบการณ์ และให้ความรู้ที่ดีมากครับ
VIT-YA
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0661459551

Re: !!!!! ถุง เกาเหลา อีกเรื่อง ของ มารยาท ในการปั่นกลุ่ม (การแซง ชาวบ้าน) !!!!!

โพสต์ โดย VIT-YA »

หลายครั้งที่เจอเวลาไปร่วมทริป การแข่งขันประเภทวัดใจแบบไม่เอาอันดับการแข่ง
-ปั่นส่ายไป-มา ตลอดเวลา
-อยู่กันเป็นกลุ่มแล้วชอบปล่อยมือ
-แซงแทรกมาตรงกลางระหว่างผู้ทีปั่นอยู่ข้างหน้าค่อนข้างใกล้
-จะจอดไม่ยอมชิดด้านซ้าย

ผมว่าเหล่านี้อันตรายต่อผู้ร่วมปั่นทั้งนั้นเลย ใครมีเพื่อนที่ปั่นลักษณะนี้ช่วยสะกิดกันหน่อยครับ จะได้ปั่นกันอย่างสนุกสนาน และไม่มีอุบัติเหตุ
LUFT_KUNG
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0870264100
team: ไม่ีมีครับ
Bike: TOZZ

Re: !!!!! ถุง เกาเหลา อีกเรื่อง ของ เทคนิค มารยาท ในการปั่นกลุ่ม !!!!!

โพสต์ โดย LUFT_KUNG »

สมาชิกในกลุ่มผายลมตลอดทางครับ :x
o_extreme
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ... ปั่นไป กินไป ...
Bike: Caerus bike / FM066
ติดต่อ:

โพสต์ โดย o_extreme »

ถามครับ

รูปที่ 2 กับ 4 ... ทำไมบางคนในรูปต้องขี่ออกมานอกเลนด้วยครับ ?

ผมว่ามันอาจจะไปเพิ่มความไม่พอใจแก่คนเดินทางอื่นๆได้นะครับ
if u can't b a good example , u should b a horrible warning

กระทู้เตือน โดนคนขายของไร้ความรับผิดชอบ หลอกขายของมีตำหนิ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1121245
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ

o_extreme เขียน:ถามครับ

รูปที่ 2 กับ 4 ... ทำไมบางคนในรูปต้องขี่ออกมานอกเลนด้วยครับ ?

ผมว่ามันอาจจะไปเพิ่มความไม่พอใจแก่คนเดินทางอื่นๆได้นะครับ
:D อ๋อ รูป 2 เป็นจังหวะ ที่เรากำลังจะเปลี่ยนช่องทาง เพื่อขึ้นสะพานต่างระดับครับ ;)

ส่วนรูปที่ 4 คันที่แซงขึ้นมา เพราะ คันหน้าช้ากว่า ครับ ให้สัญญานแล้ว 8-)
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ

chproject เขียน:เยี่ยมครับพี่กุ๊ก ถือว่าแลกเปลี่ยนประสบการณ์ และให้ความรู้ที่ดีมากครับ
like ;)
VIT-YA เขียน:หลายครั้งที่เจอเวลาไปร่วมทริป การแข่งขันประเภทวัดใจแบบไม่เอาอันดับการแข่ง
-ปั่นส่ายไป-มา ตลอดเวลา
-อยู่กันเป็นกลุ่มแล้วชอบปล่อยมือ
-แซงแทรกมาตรงกลางระหว่างผู้ทีปั่นอยู่ข้างหน้าค่อนข้างใกล้
-จะจอดไม่ยอมชิดด้านซ้าย

ผมว่าเหล่านี้อันตรายต่อผู้ร่วมปั่นทั้งนั้นเลย ใครมีเพื่อนที่ปั่นลักษณะนี้ช่วยสะกิดกันหน่อยครับ จะได้ปั่นกันอย่างสนุกสนาน และไม่มีอุบัติเหตุ
like ;)
LUFT_KUNG เขียน:สมาชิกในกลุ่มผายลมตลอดทางครับ :x
like like like ;) :lol:
ยุ่น
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816736852
team: Dream Team Sansai Chiangmai
Bike: รถการ์ตูน

โพสต์ โดย ยุ่น »

ถามต่อเลยล่ะกันครับ พอจะมีเทคนิคห้อยถุงไหมครับ
คือผมปั่นหมอบตอนเช้า แล้วขากลับใกล้ถึงบ้าน
แวะซื้อหมูปิ้ง ยัดใส่เป๋าช่องหลังก็ไม่หมด เลยเอาแขวนไว้คอแฮนด์
แต่ผมไม่กล้าปั่นเร็วนะครับ กลัวถุงมันเข้าไปที่ล้อหน้า
พอจะมีเทคนิคใหม่ไหมครับ....ไม่อยากพกเป้... :mrgreen:
อยากชิว ปั่นเช้า ตี5 หน้าโลตัสสันทราย ล้อหมุน 5.15
อยากแรง ปั่นเย็น 17.30 หน้าบ้านเสือโต โรลลิ่ง
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ

ยุ่น เขียน:ถามต่อเลยล่ะกันครับ พอจะมีเทคนิคห้อยถุงไหมครับ
คือผมปั่นหมอบตอนเช้า แล้วขากลับใกล้ถึงบ้าน
แวะซื้อหมูปิ้ง ยัดใส่เป๋าช่องหลังก็ไม่หมด เลยเอาแขวนไว้คอแฮนด์
แต่ผมไม่กล้าปั่นเร็วนะครับ กลัวถุงมันเข้าไปที่ล้อหน้า
พอจะมีเทคนิคใหม่ไหมครับ....ไม่อยากพกเป้... :mrgreen:
เยี่ยมเลยครับ ผมมีวิธีครับ ไม่ต้องพกเป้ครับ แต่ ให้ สะพายเป้ แทนครับ :lol:

ปล ส่วนเรื่องของกิน
ส่วนตัวแล้ว ผมยัดเข้าปาก ทานจนหมด แล้วปั่นต่อไปครับ :P หม่ำคำโต :lol:

ล้อเล่นนะ

ถ้าไม่อยากพกเป้ แนะนำกระเป๋า แบบนี้เลย

:mrgreen: ไม่ต้อง ห้อยถุง :mrgreen:
ไฟล์แนบ
ไม่ต้องสะพายเป้ เย็นหลัง สบายยย
ไม่ต้องสะพายเป้ เย็นหลัง สบายยย
576018_156963871107816_819831174_n.jpg (31.74 KiB) เข้าดูแล้ว 3410 ครั้ง
กระเป๋า มันจะติดอยู่กลางเฟรมเลย<br />ลองใช้แล้ว ไม่โดนขาเวลาปั่นด้วย
กระเป๋า มันจะติดอยู่กลางเฟรมเลย
ลองใช้แล้ว ไม่โดนขาเวลาปั่นด้วย
396806_156918177779052_465565388_n.jpg (49.67 KiB) เข้าดูแล้ว 3410 ครั้ง
315426_149691315168405_2106845947_n.jpg (51.03 KiB) เข้าดูแล้ว 3407 ครั้ง
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ

หรือจะจัดเต็ม แบบพี่ท่านนี้ก็ได้
ไฟล์แนบ
481916_326807237413095_1557815771_n.jpg (101.59 KiB) เข้าดูแล้ว 3353 ครั้ง
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ

เรื่องกระเป๋าเป้ ขอจบนะครับ

ขอเรื่อง ประสพการณ์ แปลกๆต่อครับ เช่น

ปั่นๆอยู่ สั่งน้ำมูก ฟังเพลงไม่ได้ยินเสียงรถสิบล้อ หรือ ผีหลอก มนุษย์ต่างดาวลักพาตัว อะไรทำนองนี้ครับ :)
สันติภาพ เเว่นเเก้ว
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นกินกาเเฟ
Bike: CAAD

โพสต์ โดย สันติภาพ เเว่นเเก้ว »

ห้อยถุงไม่มีครับ มีเเต่ปั่นจักรยานเเล้วเอาหูฟังเสียบหูไว้ มีจังหวะที่หูฟังหลุดเข้าไปในล้อหน้า ดีที่กระตุกกลับมาทัน หูฟังเสียไปข้างหนึ่ง ดีกว่าเข้าไปพันในล้อหน้าครับ
Sgt Pepper
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Charge plug, Dr.Hon Boardwalk 2013
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Sgt Pepper »

ผมปั่นออกกำลังตอนหัวค่ำ ขากลับแวะราชวัตรซื้อราดหน้าเจ้าดัง
เอาใส่เป้หลังแล้วขึ้นรถ กำลังจะออกตัวสะดุ้งโหยงโดดลงรถแทบไม่ทัน!!!

ราดหน้ามันร้อนมากครับ !!!! :mrgreen:
กระเป๋าติดหน้าแฮนด์ ท้ายเบาะ หนังแท้ ตัดเย็บด้วยมือล้วนๆ. พร้อมส่งครับ
https://www.facebook.com/media/set/?set ... 988&type=1
Sgt Pepper
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Charge plug, Dr.Hon Boardwalk 2013
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Sgt Pepper »

ประสบการณ์แปลกๆก็คือ
ปั่นอยู่ตรงเส้นสามเสน พระราม 5 ราชดำเนิน
เจอมอเตอร์ไซค์ขี่ประกบหลังมาสองครั้งแล้ว
เขาขี่ตามมาเหมือนมาดูอะไร ผมก็ได้แต่ปั่นไปนิ่งๆ ไม่หนี ไม่หยุด แต่เตรียมพร้อม....
พร้อมโดดทิ้งรถหนีครับ อิอิอิ
กระเป๋าติดหน้าแฮนด์ ท้ายเบาะ หนังแท้ ตัดเย็บด้วยมือล้วนๆ. พร้อมส่งครับ
https://www.facebook.com/media/set/?set ... 988&type=1
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”