เทคนิคการใช้ไมล์ Garmin Edge ขั้นสูง : Course

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS
รูปประจำตัวสมาชิก
StoneRoses
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8, Trek Speed Concept 9.9

เทคนิคการใช้ไมล์ Garmin Edge ขั้นสูง : Course

โพสต์ โดย StoneRoses »

EDIT: เหมือนเว็บ bikeroutetoaster.com มันเจ๊งไปแล้วแนะนำให้ไปทำ course ได้ที่
http://ridewithgps.com/ แทนครับ

เริ่มต้นกันด้วยฟังก์ชั่น Course กันก่อน

Course คือเส้นทางปั่นที่วางไว้ก่อนไปปั่น ซึ่งเราสามารถปั่นตามทางที่วางไว้ พร้อมดูข้อมูลต่างๆ อาทิเช่น แผนที่เส้นทาง profile ของเส้นทาง ระยะทางที่ปั่นมา ระยะทางที่เหลือ เวลาในการปั่นเทียบกับเวลาใน course เช่น เรานำหน้าหรือตามหลังกี่นาที เป็นต้น

Course สามารถสร้างได้ ด้วยการไปปั่นจริงในเส้นทางนั้นๆ และเอาไฟล์ปั่นมาทำเป็น Course ในเครื่อง Garmin Edge โดยตรง วิธีนี้ทำได้ง่าย แต่ต้องมีคนไปปั่นก่อน เราถึงจะได้ข้อมูล ข้อดีคือความเร็วและระยะเวลาจะได้ของคนปั่นโดยตรง คนเอาไปใช้สามารถเทียบฝีเท้ากับคนนั้นได้ เป็น Virtual Racer ในเครื่องเทียบกับเวลาปั่นของเรา (คล้ายๆ ghost car ในเกมขับรถ)

วิธีที่สองคือการ วางแผนการปั่นล่วงหน้าในเว็บที่สร้าง Course ได้ วิธีนี้ ไม่ต้องไปปั่นจริง วางแผนล่วงหน้า กำหนดจุดให้น้ำ ให้อาหาร ลงในแผนที่ได้ ทำเป็น Course แล้วเอาไปใช้จริง ข้อดีคือต้องกำหนดความเร็วเดินทางไว้เป็นค่าคงที่ ซึ่งอาจไม่สะท้อนความเป็นจริงของเส้นทาง แต่จะได้แผนที่ที่แม่นกว่าแบบแรก ระดับความสูงก็เชื่อถือได้มากกว่าแบบแรก

วิธีสร้าง Course โดยวิธีวางแผนล่วงหน้า
ผมขอยกตัวอย่างงานปั่นดอยสะเก็ดคลาสสิกของพี่ตั้มสปินไบค์ ผมได้แผนที่ที่พี่ตั้มโพสต์ไว้ในกระทู้ชวนปั่น และไปได้แบบละเอียดจาก Strava ของพี่ตั้ม ผมก็สามารถไปวางเส้นทางไว้
Strava ไฟล์นี้ครับ
http://app.strava.com/rides/12191913

ผมเอาไปทำ Course ในเว็บ
http://bikeroutetoaster.com/Course.aspx

กำหนดเส้นทางลงไป (ต้องหัดสักพักจะจับทางได้)
ได้แบบนี้ครับ
รูปภาพ

จากนั้นตั้งชื่อ และ export มาเป็น .tcx ที่ Edge รองรับ
รูปภาพ

ก็อป .tcx ที่โหลดมาลงในเครื่อง Edge ใน Folder "NewFiles"
รูปภาพ

พอเปิดเครื่องมันจะกลายเป็น Course พร้อมใช้ครับ

หมายเหตุ: อีกวิธีหนึงในการโหลดไฟล์ลงเครื่อง ในกรณีที่ติดตั้ง plugine Garmin Communicator ไว้ สามารถเลือกให้เว็บ bikeroutetoaster.com เซฟไฟล์คงเครื่องโดยตรงได้

วิธีใช้ Courses
ก่อนขี่ตามเส้นทางในคอร์ส ให้กดเข้าไปที่เมนู Training -> Courses มันจะมี Courses ที่อยู่ในเครื่องมาให้เลือกตามภาพบนซ้าย กดเลือก จะมีเมนูตามภาพบนขวา

รูปภาพ

เมนู Map จะแสดงแผนที่เส้นทาง (แบบห่วยๆ ตามภาพ) และเมนู Profile แสดงความสูงของเส้นทาง (ใช้ปุ่ม Up Down ในการซูมได้)

การขี่ตามเส้นทาง ให้เลือก "Do Course" เครื่องจะประมวลผล แล้วเพิ่มหน้าจอ Course ลงไปให้เราเลือกดูได้ ตามนี้ครับ

รูปภาพ

ในหน้าจอ Profile จะแสดงความชันที่เรากำลังจะเจอ และตำแหน่งปัจจุบัน รวมทั้งข้อมูลว่าเรานำหรือตาม Virtual Rider อยู่เท่าไหร่ (ถ้าเป็น course ที่เกิดจากการสร้างเอง มันคือความเร็วที่เราตั้งไว้ตอนสร้าง course แต่ถ้าเป็น course ที่สร้างจากไฟล์ปั่น มันจะเป็นเวลาของการปั่นครั้งนั้น) อันนี้มีประโยชน์มาก ในการปั่นตามแผนที่วางไว้ รักษาความเร็วให้เป็นไปตามแผน การตั้งความเร็ว สามารถปรับได้ ตามภาพขวาล่าง โดยการกดปุ่ม Power แล้วปรับตามภาพ ยกตัวอย่าง course ที่สร้างมาโดยกำหนดความเร็วไว้ 30km/h ถ้าเราจะเอาไปขี่โดยตั้งเป้าความเร็วไว้ที่ 33km/h สามารถทำได้ โดยการปรับ Speed เป็น 110% (30 x 110/100 = 33)

อีกหน้าจอคือแผนที่ปั่น อันนี้ไว้กันหลงทาง แต่จริงๆ ไม่ค่อยมีประโยชน์เท่าไหร่นัก ในหน้าจอนี้สามรถซูมเข้าออกได้ default คือ Auto

คำเตือน
หลังจากกด "Do Course" แล้ว อย่าลืมกด Start เพื่อเริ่มการบันทึกข้อมูลตามปกตินะครับ

หวังว่าจะช่วยให้ท่านใช้ Garmin Edge ได้คุ้มค่าขึ้นครับ

ของแถม
สำหรับใครที่จะไปปั่นรายการ ดอยสะเก็ดคลาสสิก และรายการใจเกินร้อยที่สุราษฯ
ไฟล์ปั่นในรูปแบบ .fit ก็อบไฟล์ .fit ลงในโฟลเดอร์ "Courses" ใน Garmin ได้โดยตรง

ดอยสะเก็ดคลาสสิก
https://dl.dropbox.com/u/66600510/Garmi ... course.fit

สุราษฯ 60km
https://dl.dropbox.com/u/66600510/Garmi ... course.fit

สุราษฯ 100km
แก้ไขล่าสุดโดย StoneRoses เมื่อ 19 ธ.ค. 2013, 16:39, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง
kobfujar
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone DiamondRock ชมพู-ดำ(เก่าๆ)
ตำแหน่ง: ถ.ประชาชื่น ต.บางเขน อ.เมือง จ.นนทบุรี

Re: เทคนิคการใช้ไมล์ Garmin Edge ขั้นสูง

โพสต์ โดย kobfujar »

เก็บไว้ก่อน..แม้ยังไม่มีเครื่อง.. :)
Sam Gamgee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: TBA
Bike: Infinito(50) w/ Edge 500, Force G/S Compact, 3T's C/P, D/A C50 Whl & Trance X3(S), XT DC, Thomson's C/P, Fox Float RL, X-Max SLR Whl & Standard Mu P8 & Strida Mini w/ 16" Whl

Re: เทคนิคการใช้ไมล์ Garmin Edge ขั้นสูง

โพสต์ โดย Sam Gamgee »

ขอบคุณครับ ถ้ามาร์คจุดหรือแบ่งเป็น Lap (stage) ได้ด้วยจะเยี่ยมมากเลยครับ.
กีฬาอื่นเพื่อสันทนาการ แต่ปั่นจักรยานเพื่อสุขภาพ
jackbua
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-867-7547
team: ์Nook-Naan,ECT,6AM,040wakeup
Bike: ฺbianchi nirone7-10speed - specialized hardrock
ตำแหน่ง: ทำงานและปั่นอยู่สุพรรณ กลับมาช่วยเมียซักผ้าที่กทม.
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jackbua »

kobfujar เขียน:เก็บไว้ก่อน..แม้ยังไม่มีเครื่อง.. :)
เช่นกันครับ

ขอบคุณนะครับที่นำความรู้ดีๆมาให้
http://www.facebook.com/profile.php?id=100000183834646
จะทำอะไรรีบทำ โลกจะแตกแล้ว
carabao09
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 024613686
team: พระประแดง
Bike: Giant tcr aluxxx

โพสต์ โดย carabao09 »

เยี่ยมมากเลยครับ ขอบคุณอย่างสูง
ฝันให้ไกล ไปให้ถึง พึ่งตัวเอง
aaoonn
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย aaoonn »

ขอบคุณครับ
suppachai attanukul
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0824447998
team: ห่อหมก : สนามบิน สุวรรณภูมิ
Bike: PANDA
ตำแหน่ง: อ่อนนุช

โพสต์ โดย suppachai attanukul »

Sam Gamgee เขียน:ขอบคุณครับ ถ้ามาร์คจุดหรือแบ่งเป็น Lap (stage) ได้ด้วยจะเยี่ยมมากเลยครับ.
พี่ หงา ศึกษา แล้วมาสอนผมด้วยนะครับ หุหุหุ ผม Low Tech น่ะ โง่มากเรื่องนี้ :mrgreen: :mrgreen:
ปั่นคนเด่ว แสนจะเปลี่ยวใจ โบราณว่าไว้แสนสุขใจ แต่ไม่สนุก อิอิอิ
suppachai attanukul
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0824447998
team: ห่อหมก : สนามบิน สุวรรณภูมิ
Bike: PANDA
ตำแหน่ง: อ่อนนุช

โพสต์ โดย suppachai attanukul »

aaoonn เขียน:ขอบคุณครับ
พี่ อ้น จริงๆ พี่ ไม่ต้องใช้ Course ตัวนี้หรอก เพราะพี่ ปั่น แต่ Trainer อิอิอิ :mrgreen: :mrgreen:

อ่ะ ล้อเล่น น้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา หุหุหุ
ปั่นคนเด่ว แสนจะเปลี่ยวใจ โบราณว่าไว้แสนสุขใจ แต่ไม่สนุก อิอิอิ
mamtum
ขาประจำ
ขาประจำ
team: โป๊งเป๊งไบค์
ตำแหน่ง: ลำนารายณ์(ลพบุรี)

โพสต์ โดย mamtum »

กรณี เราออกปั่นเส้นนั้น ก็อบไฟล์ เส้นนั้น.fit ลงในโฟลเดอร์ "Courses" ใน Garmin ได้เลยใช่ไหมครับ
StoneRoses
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8, Trek Speed Concept 9.9

^
ถามไม่เคลียร์แต่ผมจะตอบเคลียร์ๆ

- ไฟล์ใน .fit ใน Garmin Edge เป็นไฟล์รูปแบบใหม่แบบ Binary ขนาดเล็กกว่าแบบเดิมๆ .tcx .gpx ฯลฯ ซึ่งแบบเก่าเป็น XML ขนาดไฟล์ใหญ่
- ไฟล์ .fit มีหลายรูปแบบ ทั้งแบบ Activity และ Course รวมทั้ง Workout ฟอร์แมตข้างในไม่เหมือนกัน
- ไฟล์ .fit ชนิด Activity (ไฟล์บันทึกการปั่นที่อยู่ใน folder "Activities") ไม่สามารถก็อบไปลง folder Courses แล้วเอาไปใช้โดยตรง เพราะมันไม่เหมือนกัน
- หากต้องการเอา Activity ไปทำ Course ให้เข้าไปที่เมนู Training -> Courses -> New แล้วเลือก Activity ที่จะเอาไปใช้เป็น Course เครื่องจะเอาไฟล์นั้นไปทำเป็น Course อยู่ใน folder Courses
- หากได้ไฟล์ .fit ที่ทำเป็น course มาแล้ว เช่น คนอื่นทำไว้ เราทำเก็บไว้ หรือโหลดของแถมที่ผมฝากไว้ไปใช้ กรณีนี้สามารถก็อบลงใน folder Courses ได้โดยตรง
- ถ้าได้ course มาในฟอร์แมตอื่น เช่น .tcx ให้ก็อปไปที่ "NewFiles" เครื่องจะแปลงเป็น .fit แล้วย้ายไปเก็บใน folder Courses เองตอนบูต
- Garmin รุ่นหลังๆ เช่น Edge 500 และ 800 ด้วย ไม่รองรับ course ในฟอร์แม็ต .gpx แต่อาจจะรองรับ course แบบ .crs (ผมไม่ได้ลองเลยไม่กล้ายืนยัน)
mamtum
ขาประจำ
ขาประจำ
team: โป๊งเป๊งไบค์
ตำแหน่ง: ลำนารายณ์(ลพบุรี)

โพสต์ โดย mamtum »

StoneRoses เขียน:^
ถามไม่เคลียร์แต่ผมจะตอบเคลียร์ๆ

- ไฟล์ใน .fit ใน Garmin Edge เป็นไฟล์รูปแบบใหม่แบบ Binary ขนาดเล็กกว่าแบบเดิมๆ .tcx .gpx ฯลฯ ซึ่งแบบเก่าเป็น XML ขนาดไฟล์ใหญ่
- ไฟล์ .fit มีหลายรูปแบบ ทั้งแบบ Activity และ Course รวมทั้ง Workout ฟอร์แมตข้างในไม่เหมือนกัน
- ไฟล์ .fit ชนิด Activity (ไฟล์บันทึกการปั่นที่อยู่ใน folder "Activities") ไม่สามารถก็อบไปลง folder Courses แล้วเอาไปใช้โดยตรง เพราะมันไม่เหมือนกัน
- หากต้องการเอา Activity ไปทำ Course ให้เข้าไปที่เมนู Training -> Courses -> New แล้วเลือก Activity ที่จะเอาไปใช้เป็น Course เครื่องจะเอาไฟล์นั้นไปทำเป็น Course อยู่ใน folder Courses
- หากได้ไฟล์ .fit ที่ทำเป็น course มาแล้ว เช่น คนอื่นทำไว้ เราทำเก็บไว้ หรือโหลดของแถมที่ผมฝากไว้ไปใช้ กรณีนี้สามารถก็อบลงใน folder Courses ได้โดยตรง
- ถ้าได้ course มาในฟอร์แมตอื่น เช่น .tcx ให้ก็อปไปที่ "NewFiles" เครื่องจะแปลงเป็น .fit แล้วย้ายไปเก็บใน folder Courses เองตอนบูต
- Garmin รุ่นหลังๆ เช่น Edge 500 และ 800 ด้วย ไม่รองรับ course ในฟอร์แม็ต .gpx แต่อาจจะรองรับ course แบบ .crs (ผมไม่ได้ลองเลยไม่กล้ายืนยัน)
ขอบคุณครับ อิอิ พอดีใช้ตัว 500
เลยจะถามว่า ถ้าจะเอาเส้นที่เราปั่นเมื่อวานมาทำต้องทำอย่างไร Course ครับ ขอโทษที่ผมถามไม่ละเอียดเองครับ อีกอย่างเวอร์ชั่น ไต้หวันกับ usa ทำเหมือนกันหรือเปล่า ยังไงก็ขอบคุณมากครับที่เอาเกล็ดความรู้มาฝาก ;)
มอญ_304ปราจีน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0830159764
team: 304bikeปราจีน
Bike: ไม่มีปั่น ขายกินหมดแล้ว

โพสต์ โดย มอญ_304ปราจีน »

ขอบคุณครับ
StoneRoses
ขาประจำ
ขาประจำ

ตอบไว้แล้วครับ อ่านละเอียดๆ ครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

สุดยอดมากเลยครับ

แล้วถ้าเปลี่ยนจากความเร็ว เป็น วัตต์แทนนี่จะทำได้ไหมครับ :mrgreen:
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
StoneRoses
ขาประจำ
ขาประจำ

Watt เป็นเรื่องของบุคคลครับผม การทำแผนการฝึกซ้อมใช้ฟังก์ชั่น "Workouts" ครับ
http://connect.garmin.com/workouts

สามารถทำแผนการฝึก โดยตั้งเป้าหมาย Heart Rate, Power, Speed, Cadence ได้หมดครับ ใส่ Intervals ต่างๆ ได้เพียบ ลองไปเล่นดูครับ
รูปภาพ

จริงๆ Garmin Connect ก็มีฟังก์ชั่น Course ที่ใช้ง่ายและสะดวกมากๆ แต่ติดปัญหานึง น่าจะเป็นบั๊ก คือ Course ที่ได้มาในเครื่อง ดูเหมือนจะมีปัญหาเรื่องข้อมูล Profile ครับ ทำให้ใช้งานได้ไม่เต็มที่ ณ ขณะนี้ผมแนะนำเว็บในโพสต์แรกมากกว่าครับ เพราะมีฟังก์ชั่นมากกว่า สามารถใส่จุดให้น้ำ ให้อาหาร และกำหนดคำเตือนต่างๆ ตามเส้นทางได้ (อาจจะไปใช้วางเป็นแผนการแข่งขัน เช่น ช่วงนี้ให้ขี่ที่กี่วัตต์)
http://connect.garmin.com/courses

รูปภาพ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter)”