ปัญหา in Trend สำหรับหน้าฝน : ซื้อ Trainer แบบไหนดี

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: ปัญหา in Trend สำหรับหน้าฝน : ซื้อ Trainer แบบไหนดี

โพสต์ โดย lucifer »

ไม่เคยใช้หรอกนะ แต่หลักการไม่เหมือนกับ 3 ลูกกลิ้งหรอกครับ

เพราะตะเกียบหน้าจะเอาไปยึดกับสามขา แล้วเอาล้อหลังมาปั่นลูกกลิ้งคู่หลัง ที่ตัวลูกกลิ้งจะปรับความหนืดได้ ก็คล้ายกับ3ลูกกลิ้งที่เพิ่มตัวปรับความหนืดเข้าไปหนะ ( ผมเคยใช้ตัวปรับความหนืดใน 3 ลูกกลิ้งเหมือนกัน ปั่นยากเอาการ )

ความเห็นส่วนตัวนะ ผมว่ามันไม่ค่อยเวอร์คเท่าไหร่หรอกครับ ยึดตะเกียบหน้า แล้วให้ล้อหลังเลื้อยอยู่บนลูกกลิ้งหลัง มันมีแรงบิดมากระทำกับdropout ของตะเกียบ ตะเกียบมันไม่ได้ออกแบบมาให้รับแรงแบบนั้นนะ ผิดกับdropoutหลังที่มันมันจับกับล้อหลัง มันออกแบบมาให้รับแรงบิดที่เกิดจากการเหยียบบันไดแบบเต็มๆ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
toei_sparrow
สมาชิก
สมาชิก
team: -
Bike: gt grate alloy 105

Re: ปัญหา in Trend สำหรับหน้าฝน : ซื้อ Trainer แบบไหนดี

โพสต์ โดย toei_sparrow »

รบกวนสอบถาม อาจารย์หมอครับ
ผมกำลังตัดสินใจ ซื้อเทรนเนอร์ cycle ops megneto pro กับ kk rock & roll
มาฝึก วันธรรมดาหลังเลิกงาน วัตถุประสงค์เวลาออกไปปั่นจริงที่สนาม เพื่อจะได้ระยะทางเพิ่มขึ้น
ความเร็วที่เพิ่มขึ้น ไม่ทราบว่าระหว่าง 2 ตัวนี้ ตัวไหนตอบโจทย์ได้ดีกว่ากันครับ
ฃอบคุณครับ
แก้ไขล่าสุดโดย toei_sparrow เมื่อ 08 ก.ย. 2016, 12:40, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
papapunpun
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0819387859
Bike: Canyon Ultimate CF SLX8.0

โพสต์ โดย papapunpun »

ปักไว้อ่าน ขอบคุณครับ
Minn J
สมาชิก
สมาชิก
team: HaoTri Nan
Bike: Pinarello Dogma F8 Wiggo HR
ตำแหน่ง: จังหวัดน่าน
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Minn J »

lucifer เขียน:ไม่เคยใช้หรอกนะ แต่หลักการไม่เหมือนกับ 3 ลูกกลิ้งหรอกครับ

เพราะตะเกียบหน้าจะเอาไปยึดกับสามขา แล้วเอาล้อหลังมาปั่นลูกกลิ้งคู่หลัง ที่ตัวลูกกลิ้งจะปรับความหนืดได้ ก็คล้ายกับ3ลูกกลิ้งที่เพิ่มตัวปรับความหนืดเข้าไปหนะ ( ผมเคยใช้ตัวปรับความหนืดใน 3 ลูกกลิ้งเหมือนกัน ปั่นยากเอาการ )

ความเห็นส่วนตัวนะ ผมว่ามันไม่ค่อยเวอร์คเท่าไหร่หรอกครับ ยึดตะเกียบหน้า แล้วให้ล้อหลังเลื้อยอยู่บนลูกกลิ้งหลัง มันมีแรงบิดมากระทำกับdropout ของตะเกียบ ตะเกียบมันไม่ได้ออกแบบมาให้รับแรงแบบนั้นนะ ผิดกับdropoutหลังที่มันมันจับกับล้อหลัง มันออกแบบมาให้รับแรงบิดที่เกิดจากการเหยียบบันไดแบบเต็มๆ

ขอบคุณมากครับ.. จัด แบบ 3 ลูกกลิ้งมาละครับ :mrgreen: :mrgreen:
kitti001
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 085 1238716
Bike: CERVELO S3 RIDLEY
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kitti001 »

กำลังจะไปหาบ้าง
ขอบคุณมากครับ
klaza
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย klaza »

ปักแรงๆ ขอบคุณมากครับ
mastoon
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0866530092
team: หน้าราชภัฏ
Bike: banshi
ตำแหน่ง: หน้า มราชภัฏกำแพงเพชร 65/4ม1 ต นครชุม อ เมือง จกำแพงเพชร 62000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย mastoon »

ได้ความรู้คับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”