สอบถามคนปั่นเสือหมอบเรื่องล้อครับผม

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
Sam Gamgee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: TBA
Bike: Infinito(50) w/ Edge 500, Force G/S Compact, 3T's C/P, D/A C50 Whl & Trance X3(S), XT DC, Thomson's C/P, Fox Float RL, X-Max SLR Whl & Standard Mu P8 & Strida Mini w/ 16" Whl

Re: สอบถามคนปั่นเสือหมอบเรื่องล้อครับผม

โพสต์ โดย Sam Gamgee »

ความจริง Zipp 404 ขอบสูง 58 มิลนะครับ...ส่วนถ้าจะเอาไปเทียบกับล้อขอบสูง OEM ก็อาจจะตอบได้ไม่ถนัดนัก ล้อขอบสูงมีอะไรมากกว่าความสูงของขอบ...ซึ่งเฉพาะโปรไฟล์ (รูปร่างของหน้าตัดของวงล้อ) ของล้อก็เป็นอะไรที่วิจัยและทดสอบกันเป็นเรื่องราวล้ำลึก ยังไม่รวมเรื่องซี่ล้อและดุมล้อ/ลูกปืน ถ้าเทียบกันบนข้อมูลจำกัดแบบนี้ก็ไม่ต้องคิดมากเลยครับ ไป Zipp โลด ;)
กีฬาอื่นเพื่อสันทนาการ แต่ปั่นจักรยานเพื่อสุขภาพ
rlorlek
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

Re: สอบถามคนปั่นเสือหมอบเรื่องล้อครับผม

โพสต์ โดย rlorlek »

สงสัยอีกนิดนะครับ อยากรู้จริงเงื่อนไขเดิม จากZipp 404 เปลี่ยนเป็น Zipp 808 มีผลแตต่างกันมากมั้ยครับ ถ้าปั่น 100 กิโล
รบกวนทั้งเซียนและไม่เซียน ให้ความรู้หน่อย กำลังจะซื้อ แต่สงสัยอยู่ ขอบคุณล่วงหน้าครับ :P
yimmybomberhead
ขาประจำ
ขาประจำ
team: วอมอัพ สตรีทไฟเตอร์ เชียงใหม่
Bike: nich kem

โพสต์ โดย yimmybomberhead »

ไหล ZIPP ZIPP
ปั่นเอาม่วน
Sam Gamgee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: TBA
Bike: Infinito(50) w/ Edge 500, Force G/S Compact, 3T's C/P, D/A C50 Whl & Trance X3(S), XT DC, Thomson's C/P, Fox Float RL, X-Max SLR Whl & Standard Mu P8 & Strida Mini w/ 16" Whl

โพสต์ โดย Sam Gamgee »

rlorlek เขียน:สงสัยอีกนิดนะครับ อยากรู้จริงเงื่อนไขเดิม จากZipp 404 เปลี่ยนเป็น Zipp 808 มีผลแตต่างกันมากมั้ยครับ ถ้าปั่น 100 กิโล
รบกวนทั้งเซียนและไม่เซียน ให้ความรู้หน่อย กำลังจะซื้อ แต่สงสัยอยู่ ขอบคุณล่วงหน้าครับ :P
808 แอร์โร่กว่า...ปั่นจับเวลาดีกว่าแน่นอน แต่ล้อขอบสูงขนาดนั้นแลกมาด้วยน้ำหนักที่มากกว่าและคุมรถลำบากถ้าเจอลมด้านข้างแรงๆ ลองชั่งน้ำหนักดูนะครับว่าต้องการใช้อะไรมากกว่ากัน ;)
กีฬาอื่นเพื่อสันทนาการ แต่ปั่นจักรยานเพื่อสุขภาพ
BoyMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084-0222-910
team: Boy'z Bike
Bike: Giant Anthem,Giant XTC A1,Specialized Allez Alu/Carbon
ตำแหน่ง: เด็กดอนเมือง
ติดต่อ:

โพสต์ โดย BoyMTB »

Cycling B®y เขียน:อยากตอบ..... แต่กลัวโดนรุมด่าอีก... :(
รูปภาพ
เอ่อออ.....โพสรูปมา ก็ถือว่าตอบไปแล้วครับ... :lol: :lol: :lol:
สินค้า
Park Tool,Hope, Buff ,Shimano, Topeak,
Line @ BoyMTB
Cycling B®y
ขาประจำ
ขาประจำ
team: RAWAI Criterium Team. Phuket.

โพสต์ โดย Cycling B®y »

ขอให้ข้อคิดก่อนตัดสินใจซื้อ..ผู้ถามไม่ได้ให้ข้อมูลของตัวเพื่อนเลย...
มันอยู่ที่ความแข็งแรงของผู้ขี่ด้วย จะเอามารตฐานของแต่ละคนมาเป็นตัวตัดสินใจซื้อไม่ได้ครับ..

บางคนไม่ฟิตเท่าที่ควร ขี่ขอบหน้า 50 หลัง 50 ก็ไม่ไหวแล้ว..ไปใส่หลัง 80 ตามเพื่อน ง่อยรัปประทานครับ..
แต่บางคนฟิตมาก..หน้า 50 หลัง 80 สบายๆ..

ควรมองดูตัวเองก่อน ว่าเราฟิต แข็งแรงแค่ไหน เราขี่แบบไหน เราเหมาะกับอะไร..ไม่ใช้ไม่รู้ตัวเอง..แต่ตัดสินใจซื้อเพราะคำบอกเล่าของคนอื่น....บทเรียนสำหรับการเลือกซื้อเพราะลืมดูตัวเองมีมามาก หลายคนก็เจอด้วยตัวเองแล้วครับ.. :D
▄▀▄▀ รายงายสด ผลการแข่ง พร้อมวีดีโอ การแข่งจักรยานโปรทัวร์ https://www.facebook.com/groups/183810108467489/ ▄▀▄▀
__________________________________________________________________________________
BOY PNT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819292113
team: Paknam Inter Team
Bike: TREK MADONE SIX 2012, Bianchi Sempre 2012

โพสต์ โดย BOY PNT »

คิดแบบบ้านๆ ง่ายๆเลย

๑ งบพอสำหรับ ZIPPไหม ถ้าใช่เอา ZIPPโลด
๒ สถานที่คุณปั่นประจำลมแรงมากไหม ถ้ามาก 404พอ

สมการนี้ง่ายไหมครับ :lol:
รวมกันเราอยู่ แยกกันกรูเหนื่อย ขอดูดไปด้วยคน
rlorlek
ขาประจำ
ขาประจำ

Sam Gamgee เขียน:
rlorlek เขียน:สงสัยอีกนิดนะครับ อยากรู้จริงเงื่อนไขเดิม จากZipp 404 เปลี่ยนเป็น Zipp 808 มีผลแตต่างกันมากมั้ยครับ ถ้าปั่น 100 กิโล
808 แอร์โร่กว่า...ปั่นจับเวลาดีกว่าแน่นอน แต่ล้อขอบสูงขนาดนั้นแลกมาด้วยน้ำหนักที่มากกว่าและคุมรถลำบากถ้าเจอลมด้านข้างแรงๆ ลองชั่งน้ำหนักดูนะครับว่าต้องการใช้อะไรมากกว่ากัน ;)

ขอบคุณครับสำหลับคำแนะนำดีๆ ปัจจุบันใช้ขอบ 50 หน้าหลัง เจอลมแรงโดยเฉพาะรถสวน ยังมีเป๋ครับ เพิงสั่ง TTไป ช่วงนี้กำลังหาล้อ ลังเลจริงๆระหว่าง 404(กำลังดี) กะ 808(หล่อ)
ส่วนใหญ่ล้อคุณภาพดีไม่มีเปคหน้า 50 หลัง 80 เลยโดยเฉพาะน้องZIPP เนี่ย :oops:
BOY PNT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819292113
team: Paknam Inter Team
Bike: TREK MADONE SIX 2012, Bianchi Sempre 2012

โพสต์ โดย BOY PNT »

เท่าที่ผมรู้มา ZIPP ซื้อแยกได้นะครับ หน้า 50 หลัง 80 ลองสอบถาม World bikeดูครับ
รวมกันเราอยู่ แยกกันกรูเหนื่อย ขอดูดไปด้วยคน
rlorlek
ขาประจำ
ขาประจำ

BOY PNT เขียน:เท่าที่ผมรู้มา ZIPP ซื้อแยกได้นะครับ หน้า 50 หลัง 80 ลองสอบถาม World bikeดูครับ
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจะลองโทรไปสอบถามครับ :P
AIR-แสบไบค์
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย AIR-แสบไบค์ »

Cycling B®y เขียน:ขอให้ข้อคิดก่อนตัดสินใจซื้อ..ผู้ถามไม่ได้ให้ข้อมูลของตัวเพื่อนเลย...
มันอยู่ที่ความแข็งแรงของผู้ขี่ด้วย จะเอามารตฐานของแต่ละคนมาเป็นตัวตัดสินใจซื้อไม่ได้ครับ..

บางคนไม่ฟิตเท่าที่ควร ขี่ขอบหน้า 50 หลัง 50 ก็ไม่ไหวแล้ว..ไปใส่หลัง 80 ตามเพื่อน ง่อยรัปประทานครับ..
แต่บางคนฟิตมาก..หน้า 50 หลัง 80 สบายๆ..

ควรมองดูตัวเองก่อน ว่าเราฟิต แข็งแรงแค่ไหน เราขี่แบบไหน เราเหมาะกับอะไร..ไม่ใช้ไม่รู้ตัวเอง..แต่ตัดสินใจซื้อเพราะคำบอกเล่าของคนอื่น....บทเรียนสำหรับการเลือกซื้อเพราะลืมดูตัวเองมีมามาก หลายคนก็เจอด้วยตัวเองแล้วครับ.. :D

เออ...ผู้ที่ถามเนี่ย ฟิตสุดๆๆครับ คอนเฟริมส์ ครับพ้ม :lol:

ผมเชียร์ ZIPP ครับเฮียอ้า/สารวัตร
แต่ยังไม่เคยมีใช้ อิอิ :mrgreen:
fifaff
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819635717
team: ชมรมล้อเล็ก - ไตรกีฬา
Bike: fuji d-6

โพสต์ โดย fifaff »

ครับว่ากันตามความเห็น ต่อไปเลยครับ คนซื้อตัวจริงเข้ามาสานต่อแล้วครับ ของผมยังใช้ oval ติดรถมาอยู่เลย ไม่เคยวัดว่าเท่าไหร่ รู้แต่ว่าปั่น สายๆ ลมแรง หรือรถสิบล้อผ่าน เหมือน ล้อหน้าจะหลุดตามไปเลยอ่ะ :lol: :lol: :lol:
rlorlek
ขาประจำ
ขาประจำ

AIR-แสบไบค์ เขียน:
Cycling B®y เขียน:ขอให้ข้อคิดก่อนตัดสินใจซื้อ..ผู้ถามไม่ได้ให้ข้อมูลของตัวเพื่อนเลย...

เออ...ผู้ที่ถามเนี่ย ฟิตสุดๆๆครับ คอนเฟริมส์ ครับพ้ม :lol:

ผมเชียร์ ZIPP ครับเฮียอ้า/สารวัตร
แต่ยังไม่เคยมีใช้ อิอิ :mrgreen:

ใช่ครับน้องสารวัตรฟิตสุดๆครับบังแอร์ คอนเฟริมส์คร้าบบบบ :P
ปล.....ZIPP ไปแล้ว(สอบถามแล้วสต๊อกหมดเกลี้ยง) ขอย้ายค่ายเป็น Bontrager aeolus 5 D3 แต่สงสัยอยู่สู้ ZIPPได้อ่ะเปล่า ขอคำตอบจากผู้รู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ :?:
เสืออ้วน 129
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สมาคม หาดใหญ่ปีโป้ เอ็นดูร้านซ์ คลับ , ปั่นตามหลัง เด็ก สตรี และคนชรา
Bike: เสือภูเข็น , เสือหอบ

โพสต์ โดย เสืออ้วน 129 »

ระยะทางไกล ผมเชียร์ ข้อ2 ครับ
ตัวหนัก ปั่นช้า แรงน้อย แต่ไม่เคยหันหัวรถกลับ

รับรันอินล้อทุกชนิด ติดต่อทาง PM

You'll Never Ride Alone
fifaff
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819635717
team: ชมรมล้อเล็ก - ไตรกีฬา
Bike: fuji d-6

โพสต์ โดย fifaff »

ตกลง ผมฟิตใช่ไหมเนี่ย :D :D :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”