ว่าด้วยการใส่แหวนรองกระโหลกกลวง

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
hs3fqz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0877134416
team: ตลิ่งชัน
Bike: Merida
ตำแหน่ง: โคราชและกทม.

ว่าด้วยการใส่แหวนรองกระโหลกกลวง

โพสต์ โดย hs3fqz »

ท่านใดพอจะรู้ข้อมูลการรองแหวนกระโหลกกลวงบ้างอย่างเช่นท่อกระโหลก68mm.ส่วนตัวกระโหลกเขียนไว่ว่า<BB-70/68>Rของ.fSAการรองแหวนเราจะรองซ้ายกี่ตัวขวากี่ตัว ถามมาสามคนตอบมาไม่เหมือนกันสักคนเลยสับสนมาก
รูปประจำตัวสมาชิก
ฤชา ขวัญตา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816399334
team: เสือ..กลิ้ง โตโยต้าสุวินทวงศ์
Bike: PRINCIPIA Msle Pro ,BIANCHI nirone หางคาร์บอน แล้วมาเป็น SEMPRE

Re: ว่าด้วยการใส่แหวนรองกระโหลกกลวง

โพสต์ โดย ฤชา ขวัญตา »

สวัสดีครับ ลองดูเอกสารนี่เลยครับ พอดีไปค้นในลังเก่าๆจำได้ว่าซื้อกระโหลกมาแล้วมีติดมาด้วยครับ มันว่าด้วยทฤษฎีนะครับ ถ้าวัดความกว้างของกระโหลกได้เท่าไรก็อ้างอิงใส่แหวนตามความหนา A, B, C ได้เลย แต่สำหรับผมไม่ค่อยสนใจเท่าไรครับ คือผมเล็งจานใบเล็กให้มันอยู่ระหว่างกลางของช่องสับจานก็โอเคละ :D ถ้าเล็งแล้วไม่ตรงก็เสริมแหวนให้มันอยู่ตรงกลาง ส่วนฝั่งตรงข้ามก็เหลือช่องห่างเท่าไรของขาจาน ก็จัดการเสริมแหวนให้พอดี อย่าให้ชุดจานเลื่อนไปมาซ้ายขวาได้ก็พอละ :P ก็ไม่เห็นเป็นไรนะ (ส่วนตัวผมนะ) ก็ปั่นปกติ เข้าเกียร์ลื่น นิ่ม ปกติครับ :D หรือถ้าไม่แน่ใจยังงัย ตามรูปเลยครับท่านเสือ อิอิ :P :P :P

ภาพอาจจะไม่ชัดนะ เพิ่งถ่ายครับ :P ลองเลยครับ

รูปภาพ

รูปภาพ
koboku
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ต่อนยอน
Bike: FALCON & TCR

Re: ว่าด้วยการใส่แหวนรองกระโหลกกลวง

โพสต์ โดย koboku »

เสือหมอบไม่ต้องรองแหวนครับ :D
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

ถ้าท่อกระโหลก 68mm จะเป็นเกลียวBSA (เกลียวอังกฤษ) เสือหมอบจะไม่รองแหวนอยู่แล้ว
สำหรับท่อกระโหลก 73mm จะเป็นท่อของเสือภูเขาบางยี่ห้อ

คำถามที่ถามมาน่าจะเป็นกระโหลกที่ทำมาพร้อมกับแหวนรองสำหรับใช้กับเสือภูเขา เพราะค่าchainlineของเสือภูเขาจะมากกว่าเสือหมอบ แกนกระโหลกจะยาวกว่า จึงต้องรองแหวนไว้ตามที่คุณฤชาให้คู่มือมานั่นแหละ แต่กระโหลกสำหรับเสือหมอบจะไม่มีแหวนรองมาให้ หรือ จะใช้กระโหลกที่ใช้กับเสือภูเขาเอามาใส่เสือหมอบก็ไม่ต้องใส่แหวนรองครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
tingrb
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0831531190
team: chiangmai
Bike: roadbike
ตำแหน่ง: ถ.อัฎษฎาธร ต.ศรีภูมิ อ.เมือง จ.เชียงใหม่

โพสต์ โดย tingrb »

ฤชา ขวัญตา เขียน:สวัสดีครับ ลองดูเอกสารนี่เลยครับ พอดีไปค้นในลังเก่าๆจำได้ว่าซื้อกระโหลกมาแล้วมีติดมาด้วยครับ มันว่าด้วยทฤษฎีนะครับ ถ้าวัดความกว้างของกระโหลกได้เท่าไรก็อ้างอิงใส่แหวนตามความหนา A, B, C ได้เลย แต่สำหรับผมไม่ค่อยสนใจเท่าไรครับ คือผมเล็งจานใบเล็กให้มันอยู่ระหว่างกลางของช่องสับจานก็โอเคละ :D ถ้าเล็งแล้วไม่ตรงก็เสริมแหวนให้มันอยู่ตรงกลาง ส่วนฝั่งตรงข้ามก็เหลือช่องห่างเท่าไรของขาจาน ก็จัดการเสริมแหวนให้พอดี อย่าให้ชุดจานเลื่อนไปมาซ้ายขวาได้ก็พอละ :P ก็ไม่เห็นเป็นไรนะ (ส่วนตัวผมนะ) ก็ปั่นปกติ เข้าเกียร์ลื่น นิ่ม ปกติครับ :D หรือถ้าไม่แน่ใจยังงัย ตามรูปเลยครับท่านเสือ อิอิ :P :P :P

ภาพอาจจะไม่ชัดนะ เพิ่งถ่ายครับ :P ลองเลยครับ

รูปภาพ

รูปภาพ
ขอบคุณมากเลยครับได้ความรู้ เพิ่มจากท่าน :)
Make your mind to strong. Social
i9n0r
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi 1885 , Trek 8500

โพสต์ โดย i9n0r »

เอ่อ แล้วถ้าสมมุมติว่า กะโหลกเป็น 68 mm พอใส่ขาจานกับโซ่ แล้วโซ่สีสับจานนี่ต้องรองแหวนฝั่งจานไหมครับ :?:
ฤชา ขวัญตา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816399334
team: เสือ..กลิ้ง โตโยต้าสุวินทวงศ์
Bike: PRINCIPIA Msle Pro ,BIANCHI nirone หางคาร์บอน แล้วมาเป็น SEMPRE

โพสต์ โดย ฤชา ขวัญตา »

i9n0r เขียน:เอ่อ แล้วถ้าสมมุมติว่า กะโหลกเป็น 68 mm พอใส่ขาจานกับโซ่ แล้วโซ่สีสับจานนี่ต้องรองแหวนฝั่งจานไหมครับ :?:

ที่ตัวสับจาน จะมีสกรู 2 ตัว สำหรับปรับตั้งเข้าออก น่าจะแก้ปัญหาการสีกับโซ่ได้นะครับ แต่อย่าปรับมากนะครับ เดี๋ยวจะเกิดปัญหาโซ่ตกได้ครับ ลองดูครับ :P
i9n0r
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi 1885 , Trek 8500

ฤชา ขวัญตา เขียน:
i9n0r เขียน:เอ่อ แล้วถ้าสมมุมติว่า กะโหลกเป็น 68 mm พอใส่ขาจานกับโซ่ แล้วโซ่สีสับจานนี่ต้องรองแหวนฝั่งจานไหมครับ :?:

ที่ตัวสับจาน จะมีสกรู 2 ตัว สำหรับปรับตั้งเข้าออก น่าจะแก้ปัญหาการสีกับโซ่ได้นะครับ แต่อย่าปรับมากนะครับ เดี๋ยวจะเกิดปัญหาโซ่ตกได้ครับ ลองดูครับ :P
ปรับตัว สำหรับจานล่างจนหมดแล้วครับ เนื่องจากผมลองวเอาเวอร์เนียวัดดูแล้วลูกปืนชุดใหม่มันแคบกว่าลูกปืนชุดเก่าประมาณ 4-5 mm ได้ครับ
koboku
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ต่อนยอน
Bike: FALCON & TCR

โพสต์ โดย koboku »

ขอรายละเอียดเพิ่มครับ

เฟรม ?
ชุดจาน ?
ตอนนี้รองแหวนข้างไหนกี่ตัว ?
Frogman_twin
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KCC, DEEP TEAM
Bike: Klein

โพสต์ โดย Frogman_twin »

:P
ไม่ต้องประสบความสำเร็จทุกอย่าง แต่สิ่งที่เลือกทำขอให้ทำให้เต็มที่น๊ะลูก
i9n0r
ขาประจำ
ขาประจำ

koboku เขียน:
ขอรายละเอียดเพิ่มครับ

เฟรม ?
ชุดจาน ?
ตอนนี้รองแหวนข้างไหนกี่ตัว ?
Bianchi 1885 ครับ
ชุดจาน Rotor 3D + Qring 53 39
ลูกปืนเดิม เป็น FSA ครับ เพิ่มเปลี่ยนเป็น AEROZINE
สับจานหน้า Veloce 10SP แบบ Clamp On

ตอนนี้รองSpacer 2mm ที่ฝั่งจานหน้าข้างเดียวครับ
mrd_bike
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0627016644
Bike: KAZE, orbea
ติดต่อ:

โพสต์ โดย mrd_bike »

ขอเข้ามาศึกษาด้วยคนครับ ได้ความรู้เพิ่มอีกเยอะเลย ผมซื้อขามาเลเซียมาไม่มีคู่มือการประกอบ ขอคุณครับผม:idea:
karntanes
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0893661716
team: lampangbike
Bike: mosso, wheeller, merida

โพสต์ โดย karntanes »

ปักไว้ศึกษาครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”