โซ่ ยี่ห้อไหน ใช่เลย..

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
Bkkbikelove
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089xxxxxxx
Bike: Thorn Raven, Principia, GT Grade carbon

Re: โซ่ ยี่ห้อไหน ใช่เลย..

โพสต์ โดย Bkkbikelove »

Hxs เขียน:
เสือกินปลาทู เขียน:เรื่องโซ่ดำ ต่อไห้ใช้หยอดโซ่เทพๆก็ดำหมดครับ ทั้งแบบแห้งแบบเปียก อยู่ที่ว่าจะดำมากดำน้อยแค่นั่นเอง
ไม่อยากไห้ดำมาก ก็ถอดมาล้างบ่อยๆ
มีประเภทนึงไม่ดำครับ แต่ลำบากชีวิตสุดๆเลย คือ เทียนไขแบบต้มครับ
ต้ม wax ในหม้อหุงข้าว เอาโซ่แช่ ดึงขึ้นมารอแห้ง แงะ wax ส่วนเกินออก ปั่นแล้วรอเก็บล้างเทียบไขส่วนที่มันหักหลุดออกมาสักแปบ คราวนี้สะอาดและดีไปอีก 600 กิโล แล้วก็ต้องมาทำแบบนี้ใหม่ครับ...

แบบสำเร็จ
ผสม Graphite (ดำ) + Molybdenum เพื่อให้ลื่นขึ้น
https://moltenspeedwax.com/collections/molten-speed-wax

แต่จริงๆ ใช้เทียบไขบ้านๆ ไม่ผสมอะไรเลย สะอาดกว่าครับ
ผมว่าเทียนไขล้วนมันแข็งไป ผสมวาสลีนเข้าไปด้วยอัตราส่วน 1:1 เนียนขึ้นเยอะเลยครับ และสำหรับผมพอดึงโซ่ออกจากหม้อ ผมเช็ดส่วนเกินออกเลย ลดขี้ wax ไปได้เยอะ ยังไงซะส่วนที่เช็ดออกก็ไม่ได้เกี่ยวข้องกับการหล่อลื่นโซ่อยู่แล้ว เหตุผลหลักที่ทำให้สูตรนี้ลื่นปรื้ดแถมทนก็เพราะ wax เข้าไปอยู่ในข้อโซ่นี่ล่ะ
ต่อไปว่าจะลองหา MoS2 มาผสมดู
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

Bkkbikelove เขียน:
Hxs เขียน:
เสือกินปลาทู เขียน:เรื่องโซ่ดำ ต่อไห้ใช้หยอดโซ่เทพๆก็ดำหมดครับ ทั้งแบบแห้งแบบเปียก อยู่ที่ว่าจะดำมากดำน้อยแค่นั่นเอง
ไม่อยากไห้ดำมาก ก็ถอดมาล้างบ่อยๆ
มีประเภทนึงไม่ดำครับ แต่ลำบากชีวิตสุดๆเลย คือ เทียนไขแบบต้มครับ
ต้ม wax ในหม้อหุงข้าว เอาโซ่แช่ ดึงขึ้นมารอแห้ง แงะ wax ส่วนเกินออก ปั่นแล้วรอเก็บล้างเทียบไขส่วนที่มันหักหลุดออกมาสักแปบ คราวนี้สะอาดและดีไปอีก 600 กิโล แล้วก็ต้องมาทำแบบนี้ใหม่ครับ...

แบบสำเร็จ
ผสม Graphite (ดำ) + Molybdenum เพื่อให้ลื่นขึ้น
https://moltenspeedwax.com/collections/molten-speed-wax

แต่จริงๆ ใช้เทียบไขบ้านๆ ไม่ผสมอะไรเลย สะอาดกว่าครับ
ผมว่าเทียนไขล้วนมันแข็งไป ผสมวาสลีนเข้าไปด้วยอัตราส่วน 1:1 เนียนขึ้นเยอะเลยครับ และสำหรับผมพอดึงโซ่ออกจากหม้อ ผมเช็ดส่วนเกินออกเลย ลดขี้ wax ไปได้เยอะ ยังไงซะส่วนที่เช็ดออกก็ไม่ได้เกี่ยวข้องกับการหล่อลื่นโซ่อยู่แล้ว เหตุผลหลักที่ทำให้สูตรนี้ลื่นปรื้ดแถมทนก็เพราะ wax เข้าไปอยู่ในข้อโซ่นี่ล่ะ
mos2 มันคืออะไรครับ
Bkkbikelove
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089xxxxxxx
Bike: Thorn Raven, Principia, GT Grade carbon

โพสต์ โดย Bkkbikelove »

เสือกินปลาทู เขียน:
Bkkbikelove เขียน:
Hxs เขียน: มีประเภทนึงไม่ดำครับ แต่ลำบากชีวิตสุดๆเลย คือ เทียนไขแบบต้มครับ

แบบสำเร็จ

mos2 มันคืออะไรครับ
molybdenum disulfide ครับ เป็นสารหล่อลื่นชนิดอนินทรีย์
mafia005
สมาชิก
สมาชิก
team: หมูบินเดี่ยว
Bike: หมอบ

โพสต์ โดย mafia005 »

ผมเคยใช้
duraace 9000 =1250บาท ทน แข็งเหมือนจะกินเฟืองเร็วด้วย

kmc สีทอง = 1500บาท สวย ไม่ทน อย่าเรียกว่ายืด เรียกว่าสึกหลอ ตรงข้อหมุนเหี้ยนเลยทุกข้อ บ่าประคองลูกกลิ้งสึกเปลี่ยนพร้อม เฟืองใหม่ ใช้ประมาณ 3000โลไม่เนียนแล้ว พอเปลี่ยนโซ่ใหม่ ก็กระโดด ต้องเปลี่ยนเฟืองด้วย

kmc 11 ตัวธรรมดา= 850บาท ธรรมดา ยืดง่าย สนิมเกาะ
ปัจจุบัน YBN SLA สีทอง =1200 บาท ใช้มาประมาณ 1000 โล ผมประทับใจความลื่นของ YNB เปลี่ยนเกียร์ลื่นเนียนมาก สีทองที่ติดในลูกกลิ้งทนไม่ซีดไม่หลุด
mazz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815325547
team: เสืออิสระ
Bike: trek ,merida

โพสต์ โดย mazz »

ใครเคยใช้ connex ไหมครับ
parathon
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0836205030
team: Rail Bike
Bike: masi,guru
ติดต่อ:

โพสต์ โดย parathon »

ผมใช้ connex อยู่ครับ แข็งดีครับ ใช้งานครึ่งปี เกือบๆหมื่นกิโล ยังไม่ยืดมาก แต่ของผมสีทองตอนนี้สีเริ่มลอกหมดแล้วครับ
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

YBN ใช้ดีนะ ตัวธรรมดาไม่แพงด้วย
gogoget
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0858011111
Bike: merrida

โพสต์ โดย gogoget »

kmc diamond กับ da da เนียนกว่าครับ
komsan
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-3048319
team: Soitan sometime
Bike: New tarmac

โพสต์ โดย komsan »

gogoget เขียน:kmc diamond กับ da da เนียนกว่าครับ
-KMC กินเฟืองมากมาย ตัว11ฟันผม รูดไปสองอันแว้ววว โซ่ยังดีอยู่เลย สงสัยต้องลอง connect 11sx
Friendship often ends in love; but love in friendship – never.
rabbit2kk
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มี
Bike: Araya Federal Size 50 (มือสอง)

โพสต์ โดย rabbit2kk »

เรื่อง โซ่สึก(ยืด) มีผลอย่างไรกับเฟือง https://www.sheldonbrown.com/chain-wear.html

https://www.youtube.com/watch?v=QU8LjVApf8M เฟืองหน้า

https://www.youtube.com/watch?v=T0wqnSP3gRE เฟืองหลัง
แก้ไขล่าสุดโดย rabbit2kk เมื่อ 25 มิ.ย. 2018, 11:58, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
เลือกที่ใช่ แล้วใช้ให้คุ้ม.
kinui
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: intenso 2015

โพสต์ โดย kinui »

เดวทิตหน้าจะไปวัดดูว่ายืดหรือยัง ใช้กับเฟือง DA ครับ
kmc.JPG (24.47 KiB) เข้าดูแล้ว 640 ครั้ง
kinui
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: intenso 2015

โพสต์ โดย kinui »

kinui เขียน:เดวทิตหน้าจะไปวัดดูว่ายืดหรือยัง ใช้กับเฟือง DA ครับ
ล่าสุด KMC ไปวัดมา ยืดจนที่วัดเบอร์สุดท้ายก็ยังขยับได้ ระยะที่ 8500 โล
น่าจะเริ่มยืดตั้งแต่ 5000 โลดว้ยซ้้ำ
ที่เครมว่า 10000 โล ไม่จริง ครับ
ปล. ผมปั่นค่อนข้างเท้าหนัก
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”