★วิธี ปรับตั้งท่าปั่นเสือหมอบ ที่ไม่ใช้กระทั้ง ไม้บรรทัด และ การควงขา ที่คนชาวบ้านชอบพูดถึง เรามาคุยกันแบบ บ้านๆ ครับ★

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Moderator: Cycling B®y, spinbike, velocity

Re: วิธี ปรับตั้งท่าปั่นเสือหมอบ แบบ บ้านๆ

โพสต์ โดย manoshza » 09 ม.ค. 2014, 15:09

แมวทอง เขียน:ต่อมาเป็น
ท่าเอื้อมปั่นจับแฮนท์

1 ก้มอย่างไรก็ได้ ที่เวลาจับแฮนท์ล่างสุดๆแล้วยัง หายใจไม่อึดอัด มองถนนสบาย และ ไม่ปวดหลัง ปวดคอ
ถอดไปเลยแหวนลองคอ ถอดจนกว่าจะได้ค่าดังกล่าว

2 ยืดสเต็มยาววววแค่ใหนก็ได้ จนกว่าที่เรานั่งปั่นสักชั่วโมง แล้วทั้งแขนไม่เมื่อยจนเกินไป
แต่อย่าสั้นจนหัวเข่าแทงแขนได้ก็แล้วกัน

:mrgreen:
แต่ส่วนตัวผม ชอบแบบว่า เวลาจับแฮนท์ล่างแล้ว
แนว ลำตัว ดูแล้ว เกือบขนานกับแนวระนาบกับพื้น
เพราะมันหายใจสะดวกอยู่ และ กระแสลมก็ยังไหลผ่านลำตัวโดยง่าย ทำให้ มีแรงต้านลมที่ส่งผลต่อการขับขี่น้อยลง
นั้นก็คือ ท่าปั่นมันลู่ลมขึ้น ทำให้ ออกแรงปั่น น้อยลงนั้นเอง

ปล
บางครั้งเราก็ไม่อาจปรับตั้งท่าปั่นให้ตรงตามอุดมคติได้
เนื่องจากร่างกายคนเรานั้นมีความยืดหยุ่นที่ต่างกัน
จะมาก้มได้เหมือนกัน หรือ ก้มเหมือนเดิมได้ตลอดชีวิต มันก็คงเป็นไปไม่ได้

เราควรปรับตั้งให้ทั้งหมดถ่ายทอดแรงออกมาอย่างมีเสถียรภาพตลอดการปั่นดีกว่า
ดีกว่าปรับแต่มุ่งเน้นความเร็ว แต่เร็วได้แค่ ไม่กี่นาที ในการปั่น
นอกนั้น ทรมาน ตลอดเส้นทาง
ลองดูนะครับ บางครั้ง เราก็ต้องใช้ ตัวเรา เป็น ที่ตั้งเหมือนกัน
ก็มันเมื่อยนี้นา
:lol: วะอะอะอะอะ :lol:

ขอบคุณมากเลยครับผมเป็นคนหนึ่งที่ปั่นแล้วปวดหลังมาก

Re: ★วิธี ปรับตั้งท่าปั่นเสือหมอบ ที่ไม่ใช้กระทั้ง ไม้บรรทัด และ การควงขา ที่คนชาวบ้านชอบพูดถึง เรามาคุยกันแบบ บ้านๆ ครับ★

โพสต์ โดย mornas » 25 ม.ค. 2014, 00:32

ขอถามหน่อยคะถ้าเป็นผู้ญนปรับได้เหมือนกันรึเปล่าคะ
ลองปรับตามแล้วออกไปปั่นก็ยังปวดอยู่ต้องรอให้หายก่อนใช่มั้ยคะถึงควรจะออกไปลองอีกที

Re: ★วิธี ปรับตั้งท่าปั่นเสือหมอบ ที่ไม่ใช้กระทั้ง ไม้บรรทัด และ การควงขา ที่คนชาวบ้านชอบพูดถึง เรามาคุยกันแบบ บ้านๆ ครับ★

โพสต์ โดย ปลดปล่อย » 16 ก.พ. 2014, 11:36

อ่านจนครบทุกคำตอบและทุกหน้าแล้วครับ

เดี๋ยวลองไปปรับตั้งมั่ง แล้วจะมาขอคำปรึกษานะครับ
อัพรถมันแพง อัพแรงมันเพลีย

โพสต์ โดย TheFreeWay » 18 ก.พ. 2014, 21:27

พี่ครับ ช้วยดูท่านังผมที่ครับ ว่ามันถูกไหมครับ หรือต้องปรับอะไรบ่าง (มือใหม่ครับ ^_^ )
- มีอาการปวดหลังเวลาเงย / - มีอาการปวดงามมือระหว่างนิ้วชี้กับนิ้วโป่ง
รบกวนด้วยน้ะครับ ขอบคุณครับ

สูง 173 / รถไซต์ 52 ตรับ
[img][img]http://upic.me/i/iz/zu555.jpg[/img][/img]
แก้ไขล่าสุดโดย TheFreeWay เมื่อ 20 ก.พ. 2014, 10:02, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

โพสต์ โดย โลมาโด้ » 19 ก.พ. 2014, 13:18

:D
จงรักษาศีล 5
ทริป เมื่อสองเป็ดน้อยหาญกล้าว่ายน้ำจากอ่าวไทยสู่หลวงพระบาง viewtopic.php?f=56&t=320281
ทริป แจกของขวัญวันเด็ก ณ โรงเรียนที่สูงที่สุด ภูที่สูงที่สุด(ภูเบี่ย)ในลาว เริ่มหน้า 55 viewtopic.php?f=56&t=590660

โพสต์ โดย แมวทอง » 12 มี.ค. 2014, 19:33

TheFreeWay เขียน:พี่ครับ ช้วยดูท่านังผมที่ครับ ว่ามันถูกไหมครับ หรือต้องปรับอะไรบ่าง (มือใหม่ครับ ^_^ )
- มีอาการปวดหลังเวลาเงย / - มีอาการปวดงามมือระหว่างนิ้วชี้กับนิ้วโป่ง
รบกวนด้วยน้ะครับ ขอบคุณครับ

สูง 173 / รถไซต์ 52 ครับ
รูปภาพ

ขอโทษ ที่ตอบช้าครับ พอดีไปเข้าค่ายฝึกซ้อมแข่งกีฬามา เลยไม่ค่อยได้เล่นเน็ทครับ

;) ดูจากที่เห็น อาการที่ว่ามาน่าจะเกิดจาก เอื้อมแขนไปข้างนามากไป จึงทำให้น้ำหนักถ่ายไปที่ฝ่ามือ จนปวดครับ ไม่ก้ปลายเบาะหน้าทิ่ม ก็มีส่วนกับอาการดังกล่าว เพราะตัวไหลลงมาด้านหน้าเรื่อยๆขณะปั่นครับ

;) ส่วนอาการปวดหลังเวลาเงยหน้า เกิดจากการก้มตัวต่ำ แต่กล้ามเนื้อช่วงหลัง กับ ไหล่ ไม่แข็งแรง ทำให้น้ำหนักส่วยใหญ่ไปโหนกระดูกสันหลังครับ
ให้เล่นเวทเสริมกล้ามเนื้อชุดดังกล่าว หากต้องการปั่นหมอบ เพราะ จักรยานเสือหมอบใช้ กล้ามท้องและหลัง ในการสร้างความมั่นคงขณะนั่งปั่นในท้วงท่าต่างๆครับ

:idea: หากไม่ต้องการเสียเงินซ้ออุปกรณืใหม่เพื่อลดระยะการเอื้อมจับแอนทืให้สั้นลง มีวิธีแนะนำดังนี้ครับ :idea:

1 ใส่สเต็ม กับ แฮนท์ ใหม่โดยการ กลับสเต็มให้ชี้ขึ้น
2 แหงนแฮนท์ให้เชิดขึ้น เล็กน้อย ประมาณนี้ ช่วยได้เยอะครับ ทำเองได้ ไม่เสียตังค์ด้วย
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

เห็นเซ็ตแฮนท์เชิดๆแบบนี้ ก็ก้มมิดเหมือนเดิมครับ

รูปภาพ
แมวทองคือแมวน้ำแมวน้ำคือแมวทะเล

หายใจเข้าลึก พอประมาณไม่ต้องรีบ หายใจออก ผ่อนลมหมดตามสบาย พุทธ-โธ
ใช้เกียร์ ที่ไม่หนัก หรือ เบาขา จนเกินไปเดินทางสายกลาง
ความเร็วปล่อยวาง ฮาร์ทเรตปล่อยวาง เป็นไปตาม เหตุ และ ผล
อภัย ให้ใจสงบ สติมาครบ ย่อมเกิดสิ่งดีๆ

โพสต์ โดย Deathrock » 14 มี.ค. 2014, 21:04

แหงนแฮนด์เชิดขึ้นต้องทำยังไงเหรอครับ ต้องแกะผ้าพันแฮนด์ไหมครับ

ผมมือใหม่อ่ะคับ รู้สึกเอื้อมไปเหมือนกัน