★วิธี ปรับตั้งท่าปั่นเสือหมอบ ที่ไม่ใช้กระทั้ง ไม้บรรทัด และ การควงขา ที่คนชาวบ้านชอบพูดถึง เรามาคุยกันแบบ บ้านๆ ครับ★

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อันนี้ลิงค์เข้า facebook ครับ https://www.facebook.com/songkran.kook

Re: ★วิธี ปรับตั้งท่าปั่นเสือหมอบ ที่ไม่ใช้กระทั้ง ไม้บรรทัด และ การควงขา ที่คนชาวบ้านชอบพูดถึง เรามาคุยกันแบบ บ้านๆ ครับ★

โพสต์ โดย แมวทอง »

น้าชาติ เขียน:รบกวนขอความรู้เรื่อง การปรับตั้งองศา"ชิฟเตอร์" ที่ถูกต้อง ควรเป็นแบบไหน
่-มองจากด้านบน จะไม่เอียงซ้าย-ขวา
-มองจากด้านข้าง จะขนานไปกับพื้นโลก
-มองจากด้านข้าง อาจจะงุ้มลงด้านหน้า หน่อยนึง
-มองจากด้านข้าง หัวเชิดขึ้นด้านบน หน่อยนึง

หรือ นำหลายๆข้อ มาผสมกันครับ..
ปรับให้จับสบาย เข้าเกียร์สะดวก โดยที่ยังจับเบรคได้ดีเวลาจับแฮนท์ล่าง
หลักๆแค่นี้ครับ เพราะมือแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ
แมวทองคือแมวน้ำแมวน้ำคือแมวทะเล
เฮา(ธนากร)
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0615416515
Bike: Ridley

Re: ★วิธี ปรับตั้งท่าปั่นเสือหมอบ ที่ไม่ใช้กระทั้ง ไม้บรรทัด และ การควงขา ที่คนชาวบ้านชอบพูดถึง เรามาคุยกันแบบ บ้านๆ ครับ★

โพสต์ โดย เฮา(ธนากร) »

ถ้าใส่บรรไดและรองเท้าเสือภูเขาทำการฟิตติ้งรถเสือหมอบผลที่ได้มีผลอะไรไหมครับขอขอบคุณครับ
anan2000
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 080 672 3484
Bike: surly troll

โพสต์ โดย anan2000 »

รบกวนสอบถามหน่อยครับ..
พอดีเพื่อนให้เฟรม GIANT TCR ไซร S มา
แต่ผมสูง 165 ขายาว 77 ไม่ร้พอจะปั่นได้ไม่ครับ..
ถ้าต้องปรับ จุดหลักๆที่ต้องปรับคือจุดไหนบ้างครับ
มือใหม่ สายหมอบ เสียดายเฟรม ขอขอบคุณครับ
ธนากร หาญเจริญ
สมาชิก
สมาชิก
Bike: กำลังตกซื้อกันแล้วทางโทรศัพท์ตกลงราคากันแล้วไปขายให้คนอื่นในเว็บ www.thaimtb.com โดยเพื่อนแนะนำทำให้เสียความรู้สึก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ธนากร หาญเจริญ »

:cry:
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อันนี้ลิงค์เข้า facebook ครับ https://www.facebook.com/songkran.kook

เฮา(ธนากร) เขียน:ถ้าใส่บรรไดและรองเท้าเสือภูเขาทำการฟิตติ้งรถเสือหมอบผลที่ได้มีผลอะไรไหมครับขอขอบคุณครับ
รูปภาพ
ถ้าพื้นรองเท้า บริเวณที่สัมผัสกับ บันได ไม่นูนสูงมากนัก ไม่มีผลครับ
เมื่อสมัยผมยังเด็กผมก็ใช้รองเท้าเสือภูเขาครับ เพราะไม่มีเงินจัดรองเท้าหมอบ
เช่นในรูป คลีต และ รองเท้าเสือภูเขา ที่ผมใช้ พี่ต้ำวิสุทธิที่เป็นโมดูเลเตอร์ห้องหมอบของเรา ให้มา
พี่ต้ำบอกใช้คู่นี้ไปก่อน มีเงินค่อยซื้อใหม่
ผมใช้รองเท้าคู่นี้ฝึกซ้อมจนสามารถทำความเร็วในทางราบได้เกิน 70 กม./ชม. ด้วยกำลังของตนเอง
ในปี พ.ศ.2542 และ ใช้จนพังคาเท้าหลังจากที่ซ่อมมันจนไม่ไหวแล้วหลายต่อหลายครั้ง ในปี 2551
แมวทองคือแมวน้ำแมวน้ำคือแมวทะเล
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ

anan2000 เขียน:รบกวนสอบถามหน่อยครับ..
พอดีเพื่อนให้เฟรม GIANT TCR ไซร S มา
แต่ผมสูง 165 ขายาว 77 ไม่ร้พอจะปั่นได้ไม่ครับ..
ถ้าต้องปรับ จุดหลักๆที่ต้องปรับคือจุดไหนบ้างครับ
มือใหม่ สายหมอบ เสียดายเฟรม ขอขอบคุณครับ
จากข้อมูลที่ให้มา เป็นผู้มีร่างกายแบบ ชาวเอเชียทั่วไป
ไซส์S
รูปภาพ
สูง 165 อินซีม 77
ถือว่าไซส์ จกย.ที่ได้มาใหญ่ไปนิดครับ
เพราะต้องเอื้อมปั่นด้วยท่อนอน 53.5 ซึ่งอาจต้องใช้สเต็มสั้นมาก
และหากเป็น TCR รุ่นที่มีขนาดซางตะเกียบใหญ่กว่าปกติทั่วไป ซึ่งสเต็มสั้นมากๆหายาก
หรือเป็นรุ่นใหม่ที่มีขนาดหลักอานเยื้องไปด้านหลังมาก ยิ่งเซ็ตตำแหน่งนั่งลำบากอีก
ยังไม่นับรุ่นที่เป็นหลักอานแบบตัด ISP
หากไม่ติดว่าต้องปั่นเฟรมตัวนี้เพื่อรักษาไมตรีจิตที่ดีจากเพื่อนที่ให้มา
แนะนำให้หาแลก หรือ ขายต่อ แล้วซื้อใหม่ให้ตรงไซส์ปั่นครับ
จะได้หมดปัญหากวนใจยามเซ็ตท่าปั่นครับ
mangiho
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 080-7000089
ตำแหน่ง: 110/1 ม.3 ต.ขนอม อ.ขนอม จ.นครศรีธรรมราช 80210

โพสต์ โดย mangiho »

:D :) :)
เฮา(ธนากร)
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0615416515
Bike: Ridley

โพสต์ โดย เฮา(ธนากร) »

ขอบคุณครับพี่กุ๊กแมวทอง!การปั่นหมอบแล้วชาที่ปลายเท้าเป็นเพราะอะไรครับ
mtoyota
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย mtoyota »

อาจารย์กุ๊ก คับเจ็บนิ้วก้อยเท้ารองเท้าก็ไม่ได้บีบไม่แน่ใจเกิดจากสาเหตุใดคับ
แก้ไขล่าสุดโดย mtoyota เมื่อ 24 พ.ค. 2016, 20:50, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Quatar
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Jamis Durungo SX
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Quatar »

มันยอดมากครับ กระทู้นี้
เดี๋ยวผมถามมั่งครับ อาจารย์กุ้ก ผมสูง 170 พอดีเลย เพิ่งจัดหมอบมาครับ Size 48ครับ ลองหัด Fitting บ้านๆตามกระทู้นี้ครับ ตอนนี้ขี่มา 5xx กม เเล้วครับ ขังไม่ลงตัวครับ

- ขี่ขึ้นเกียร์หนักไม่ได้เลย เข้าซ้ายด้านในมาเลย 2-8,9 ขี่ได้เเค่ 1-7,8,9
- ไม่สามารถเร่งรอบขาเเบบฉับพลันได้เลยครับ มาอีกครับ เข่าซ้ายด้านในครับ
11289492_783593665072359_3915310432481374267_o (Large).jpg
11289492_783593665072359_3915310432481374267_o (Large).jpg (53.94 KiB) เข้าดูแล้ว 431 ครั้ง

เมื่อคืนลองปรับ
- ขยับระยะความสูงเบาะไห้ไกล้เคียงกับเสือภูเขาคันเก่า
- ขยับระยะ เบาะกลับคืนมาตรงกลาง , ก่อนหน้าขยับไปด้านหน้าประมาณ 2ซม (ระยะกลางเบาะถึงกลางบันไดจาก 35cm เป็น 37 cm) ซึ่งเสือภูเขาคันเก่าจากึ่งกลางเบาะ 38cm
- ขยับคลีทที่รองเท้าออกมาทางนิ้วโป้งอีก 1.5cm
ฑฎ.jpg (63.91 KiB) เข้าดูแล้ว 431 ครั้ง

เดี๋ยววันนี้ไปลองขี่เเล้วจะมารายงานผลอีกทีครับ ถ้าไม่ดีขึ้นจะถ่ายรูปท่ายั่งมาไห้อาจารย์กุ้กวิเคราห์ครับ
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ

Quatar เขียน:มันยอดมากครับ กระทู้นี้
เดี๋ยวผมถามมั่งครับ อาจารย์กุ้ก ผมสูง 170 พอดีเลย เพิ่งจัดหมอบมาครับ Size 48ครับ ลองหัด Fitting บ้านๆตามกระทู้นี้ครับ ตอนนี้ขี่มา 5xx กม เเล้วครับ ขังไม่ลงตัวครับ

- ขี่ขึ้นเกียร์หนักไม่ได้เลย เข้าซ้ายด้านในมาเลย 2-8,9 ขี่ได้เเค่ 1-7,8,9
- ไม่สามารถเร่งรอบขาเเบบฉับพลันได้เลยครับ มาอีกครับ เข่าซ้ายด้านในครับ
เดี๋ยววันนี้ไปลองขี่เเล้วจะมารายงานผลอีกทีครับ ถ้าไม่ดีขึ้นจะถ่ายรูปท่ายั่งมาไห้อาจารย์กุ้กวิเคราห์ครับ
คือผมก็งงในคำถามเหมือนกันนะครับว่า 2-8,9 1-7,8,9 มันคือ อะไร :shock:
แล้วการเร่งรอบขาฉับพลันนั้นทำเพื่ออะไรครับ :o
ดูๆแล้ว อาจต้องเชิญรับยาช่อง 2
หรือ ต้องพบตัวเป็นๆกัน เพื่อหาสาเหตุต่อไป :geek:
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ

เฮา(ธนากร) เขียน:ขอบคุณครับพี่กุ๊กแมวทอง!การปั่นหมอบแล้วชาที่ปลายเท้าเป็นเพราะอะไรครับ
เลือดลมเดินไม่สะดวกครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”