รบกวนนิดนึงครับพี่ๆ เรื่องเสียงซี่ลวดที่ล้อลั่นตอนโยก

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
atk49
สมาชิก
สมาชิก
team: ชมรมจักรยานอุดรธานี
Bike: Merida Matts 60D / Bianchi Impulso
ตำแหน่ง: กฤษณาปาร์ควิว หนองสำโรง
ติดต่อ:

Re: รบกวนนิดนึงครับพี่ๆ เรื่องเสียงซี่ลวดที่ล้อลั่นตอนโยก

โพสต์ โดย atk49 »

ล้อผมก็เป็นเหมือนกันครับ เอายางรองจุ๊บลมแล้วก็ไม่หายครับ :?
veenono
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 776-9110
team: ฝ่ายข่าวชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพแห่งประเทศไทย TCC.
Bike: รถถีบไทยใช้ใจขับเคลื่อน ใต้แสงเดือนและตะวัน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6#p3343446
ตำแหน่ง: 4/35ม.6ถ.เลียบคลองภาษีเจริญฝั่งใต้ แขวง/เขต หนองแขม กรุงเทพฯ10160

Re: รบกวนนิดนึงครับพี่ๆ เรื่องเสียงซี่ลวดที่ล้อลั่นตอนโยก

โพสต์ โดย veenono »

มารออ่านเอาความรู้ครับ

:P :P
WINDY CITY
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: xxxxxxxxxxx
team: xxxxxxxxxxx
Bike: xxxxxxxxxxx
ตำแหน่ง: xxxxxxxxxx

โพสต์ โดย WINDY CITY »

:)
แก้ไขล่าสุดโดย WINDY CITY เมื่อ 17 มี.ค. 2012, 17:05, แก้ไขแล้ว 4 ครั้ง
badluck
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-655-6774
Bike: Fondriest, n7even arrow

โพสต์ โดย badluck »

โอ้วใช่เลยผมพันประมาณนี้แหละ แต่เอาเทปพันเกลียวท่อน้ําพันเริ่มตั้งแต่โคนวาล์วเลย แล้วเน้นตรงจุดตรงวาล์วกับขอบชนกันให้มันแน่นๆขยับไม่ได้ทีนี้เสียงหายเลยครับ :P
สันติภาพ เเว่นเเก้ว
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นกินกาเเฟ
Bike: CAAD

โพสต์ โดย สันติภาพ เเว่นเเก้ว »

อัฟเดทเพิ่มครับ เมื่อวานผมตัดสินใจรื้อล้อออกเพื่อเช็คขอบล้อว่าร้าวจริงหรือไม่เนื่องจากตอนเย็นลองเอาออกไปโยกดูในที่เงียบๆพบเสียง2เสียงตอนกดบันไดลงทั้งสองข้าง(เเต่เสียงไม่ได้เกิดจากบันไดหรือจานปั่นหรือกระโหลกเเน่นอนครับ เพราะเคยเปลี่ยนล้อโยกเเล้วไม่มีเสียงอะไรเลย) พบว่ารูไม่มีรอยร้าวตามรูเเต่อย่างใด เอาไฟส่องทุกรูพบเพียงรอยเชื่อมที่ขอบอลูด้านในที่ยังไม่อาจสรุปได้ว่าเสียงเกิดจากรอยเชื่อมดังกล่าวหรือไม่ เเต่จากการดูเเล้วพบว่าขอบดูเเข็งเเรงดี เเต่ลวดถอดออกมาเเล้วอ่อนมากๆ ช่างที่ร้านเลยจัดการขึ้นให้ใหม่เเละเอายางในรองที่จุ๊บเเละเสียบหลอดดูดน้ำที่เเกนจุ๊บสูบด้วย ขากลับเลยอยากลองดูเลยเอาไปโยกดูปะรมาณ 10 โลไม่พบอะไรผิดปกติ เงียบกริบ เเต่ยังไม่นิ่งนอนใจเพราะ3 ครั้งที่ผ่านมาเเรกๆก็เงียบๆเเบบนี้เเต่อีกสัก 50 โลจะเริ่มลั่น เดี๋ยววันนี้จะเอาไปโยกดูเเล้วจะมารายงานผลให้ทราบต่อไปครับ :P
wuddyheng
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 089-9795058
team: no name
Bike: Dahon BW,Dahon im,DHC

โพสต์ โดย wuddyheng »

ติดตามอยู่ครับ เพราะของผมยังลั่นอยู่ครับ เพื่อจะได้ใช้เป็นกรณีศึกษา
สันติภาพ เเว่นเเก้ว
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นกินกาเเฟ
Bike: CAAD

โพสต์ โดย สันติภาพ เเว่นเเก้ว »

อ่าว ขุดมาหรือครับ ตอนนี้พบอาการเเล้วหละครับ ไม่เกี่ยวใดๆกับล้อเลย เสียงเกิดจากสปริงเเกนปลดครับ มันคดเเล้วสีกันเเกนเเละดุมตอนที่เราล็อคเข้าไป ผมจึงเปลี่ยนสปริงใหม่ เสียงเงียบกริบ ตอนนี้ล้อนั้นขายไปนานเเลว้ครับ
kamana
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek8500

โพสต์ โดย kamana »

555 ขุดซะหน่อย
ผมมีจักรยาน 1 คัน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”