เสือหมอบ ลงเขาเร็วๆ แล้วรถหน้าส่าย แล้วแกว่งทั้งคัน

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Moderator: Cycling B®y, spinbike, velocity

เสือหมอบ ลงเขาเร็วๆ แล้วรถหน้าส่าย แล้วแกว่งทั้งคัน

โพสต์ โดย trek korat » 27 ก.พ. 2012, 16:03

ใครรู้บ้างช่วยตอบที นี่เป็นครั้งที่ 2 ลงเนินแถวมวกเหล็ก ที่ 60 กม/ชม หน้าเริ่มสั่น ต้องคอยเลียเบรคหลัง แต่ก็ยังสั่นอยู่ดี โชคดีไม่ล้ม ให้เพื่อนลองลงดู เขาบอกว่าไม่เป็นไร นี่เป็นครั้งที่ สอง ครั้งแรก ลง แอ่งกระทะ เขาใหญ่ หน้าส่ายก่อน แล้วสั่นทั้งคัน แบบ แกว่งๆ
-จับบนตรงมือเกียร์ทั้งสองครั้ง
-ให้เพื่อนๆ ตรวจสอบรถ ไม่พบอะไรผิดปกติ แถมลองขี่ แล้วไม่เป็นไรอีกต่างหาก
-ทั้งสองเนินนี้ เคยเอาเสือภูเขาลงไม่มีปัญหาอะไรเลย

หรือแก้ไขการขี่ไงดีครับ ช่วยนหน่อย :(

ขอบคุณครับ

Re: เสือหมอบ ลงเขาเร็วๆ แล้วรถหน้าส่าย แล้วแกว่งทั้งคัน

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง » 27 ก.พ. 2012, 16:08

อาการสั่นที่ความเร็วสูง ผมจะมองที่ล้อ และยางก่อนครับ

ดูว่าล้อตั้งมากลมดีมั้ย ยางใส่ได้กลมดีหรือเปล่า
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle

Re: เสือหมอบ ลงเขาเร็วๆ แล้วรถหน้าส่าย แล้วแกว่งทั้งคัน

โพสต์ โดย เสืออ้วน 129 » 27 ก.พ. 2012, 16:15

คอแฮนด์หลวม รึป่าวครับ
ตัวหนัก ปั่นช้า แรงน้อย แต่ไม่เคยหันหัวรถกลับ

รับรันอินล้อทุกชนิด ติดต่อทาง PM

You'll Never Ride Alone

ภาพประจำตัวสมาชิก
partialpit
089-831-6373 บอม

โพสต์ โดย partialpit » 27 ก.พ. 2012, 16:39

ผมลงแอ่งกระทะปรากฎว่าสั่นและเบรคไม่อยู่ พอมาดูลืมตัวล็อคเบรคไม่ได้ปิด

โพสต์ โดย Si-am. » 27 ก.พ. 2012, 16:48

ลองดูคอ แน่นดีไหม หลวมไหม ล้อทั้งหน้าและหลัง คด หรือเปล่า ดุ้งหรือเปล่า ลูกปืนที่ล้อ
ขันจี๋ หลวมไปไหม :D

หรือไม่ก็ รถ ผีสิง รถกลัวความเร็ว เลยสั่น :o :shock: :lol: :lol: อันนี้ล้อเล่นนะครับ :lol: :lol:
ขอ พลัง จงสถิตอยู่กับท่าน เหล่าสาวก อัศวิน เจได

โพสต์ โดย nextstep » 27 ก.พ. 2012, 17:07

นอกจากตรวจอุปกรณ์แล้ว ลองย้ายตำแหน่งมือมาจับที่ช่วงโค้งแฮนด์ด้วยนะครับ
ชอบปั่นจักรยานมาก แต่ปั่นเท่าไรก็ขึ้นเขาไม่ค่อยไหวเลยต้องมาวิ่งช่วยเพิ่มแรงขา
พอมาวิ่งก็เจ็บ ต้องว่ายน้ำช่วยรักษา นับนิ้วแล้ว เออ..3 อย่างพอดี ไปไตรละกัน :mrgreen:

โพสต์ โดย lucifer » 27 ก.พ. 2012, 17:22

น้องหนึ่ง เขียน:อาการสั่นที่ความเร็วสูง ผมจะมองที่ล้อ และยางก่อนครับ

ดูว่าล้อตั้งมากลมดีมั้ย ยางใส่ได้กลมดีหรือเปล่า

+1 ครับ

อาการคอหลวม สัมผัสได้ที่ทุกๆความเร็ว
แต่ปัญหาจากล้อและยางจะสัมผัสได้ที่ความเร็วสูงๆระดับหนึ่งขึ้นไป เพราะเมื่อล้อและยางที่ขาดความสมดุลหมุนด้วยความเร็วรอบที่สูงๆ ก็จะเกิดแรงเหวี่ยง ( นี่แหละครับ เหวี่ยงของจริงๆ เหวี่ยงกันให้กระเด็นออกไปคนละทางเลย )

ล้อจักรยานไม่ใช่ล้อรถยนต์ ยางจักรยานก็ไม่ใช่ยางradialเสริมใยเหล็กแบบรถยนต์ที่จะกลมเกลี้ยง และมีน้ำหนักสมดุลกันได้ทุกๆส่วน

แต่กระนั้นแล้ว ล้อ+ยางรถยนต์ก็ยังจำเป็นต้องถ่วงล้ออยู่ดี เพราะถ้าไม่ถ่วงให้มันสมดุล เวลาวิ่งไปเกิน 80กม/ชม. ก็พอจะสัมผัสได้แล้ว เร็วกว่านั้นก็เริ่มจับสัมผัสอาการสั่นได้อย่างชัดเจน พวงมาลัยเต้นๆ

ทำอย่างไรดี ในเมื่อยางเสือหมอบยังไงๆมันก็ไม่มีทางกลมได้ 100 % อย่างแรกเวลาใส่ยางเข้าไป ช่วงสูบลมเข้าไปช่วงแรกน้อยๆเพื่อให้ยางขึ้นรูปก่อน แล้วพยายามนวดยางให้ทั่วๆ อย่างน้อยก็จะช่วยให้เวลาสูบลมเต็มที่แล้วยางกลมขึ้น ต่อมาถ้าต้องลงเขาหรือไหลด้วยความเร็วสูงๆ เลือกยางในที่ไม่เคยโดนปะมาก่อน เพราะลำพังแค่หัวศรเติมลมที่มันทำให้ถ่วงน้ำหนักที่ด้านเดียวก็แย่พอแล้วครับ ( ล้อหน้าของผมเคยหลวมขนาดยกให้ล้อลอยพ้นพื้น ปรากฏว่าล้อมันหมุนเอง แล้วเอาด้านที่เป็นหัวศรลงล่าง (ก็มันหนักที่สุดตรงนั้น ) ) จะถ่วงล้อให้สมดุลก็ได้นะครับ แต่ไม่ใช่เรื่องง่ายๆเลย

ท่าทางยางฮาล์ฟน่าจะเป็นคำตอบที่ดีที่สุดหรือเปล่าครับเนี่ย
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน

โพสต์ โดย เอก พะเยา » 27 ก.พ. 2012, 17:30

ของผมก็ส่ายครับไม่มาก แต่รู้สึก ของผมใช้ขอบสูง 50 ครับ

โพสต์ โดย HONG41 » 27 ก.พ. 2012, 18:39

เอก พะเยา เขียน:ของผมก็ส่ายครับไม่มาก แต่รู้สึก ของผมใช้ขอบสูง 50 ครับ

คาร์บอนยี่ห้อ N ขอบสูง 50 mm ยางฮาฟ ลงเนิน 55-60 KM
สั่นเหมือนเจ้าเข้า เจอมาแล้ว หนาว เรย ย ย ย ย
ขอบสูง ลองเกรดดี ๆ ลงทุนหน่อย

ที่ว่าล้อคาร์บอนยี่ห้อ N นะ
ล้อ NE.. นะครับไม่ใช่ล้อ NI.. นะครับ อย่าตกใจ

ตอนนี้เป็นล้อค่ายมักโรนีแล้ว ปั่นที่เก่า เวลาเดิม ความเร็วมากกว่าเดิม(อุโมงค์ต้นไม้-อีเหลอ)
เจ้าไม่เข้าแฮะ คุ้มกับที่ลงทุนจริง ล้อไม่แพง เกรดดีๆ ก็มีเยอะแยะ แต่ไม่มีเวลาลองเท่านั้นเองครับ
แก้ไขล่าสุดโดย HONG41 เมื่อ 27 ก.พ. 2012, 20:05, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

โพสต์ โดย trek korat » 27 ก.พ. 2012, 19:12

อืม. แล้วไมเวลาเพื่อนขี่ไม่เป็นไรอ่า ผมลองโยกแฮนด์ดู ก็รู้สึกว่าตะเกียบคาร์บอนให้ตัวนิดนึง ติดใจที่เพื่อนๆ ช่วยกันดูและขี่ก็ไม่เป็นนี่แหละ ขอบคุณสำหรับความเห็น และจะลองดัู ยังรออ่านต่อครับ า ต บ

โพสต์ โดย kokozero » 27 ก.พ. 2012, 19:18

ลองทิ้งน้ำหนัก กดมาที่ล้อหน้าครับ จับแฮนด์บนลงเขาไวๆๆ เหมือนกางใบครับ ล้อหน้ามันจะพยายามยกตัวขึ้น ;)
Puchong Chengwelling
BANK OF AYUDHYA 319-1-37935-2 สาขา เชียงใหม่

โพสต์ โดย BoyMTB » 27 ก.พ. 2012, 19:19

รออ่านเหมือนกันครับ
เคยลงมา 70.2 สั่นเป็นเจ้าเข้าเลย
สินค้า
Park Tool,Hope, Buff ,Shimano, Topeak,
Line @ BoyMTB

โพสต์ โดย เสือดอนโพธิ์ » 27 ก.พ. 2012, 19:45

ไม่รู้ว่าตอนลงแล้วส่ายเนี่ย บีบเบรคหน้ารึเปล่า บางครั้งก้ามเบรคยึดกับตะเกียบไม่แน่นก็จะทำให้เกิดการแกว่งขึ้นมาได้แต่จะเกิดหลังจากเวลาไหลลงแล้วเริ่มบีบเบรคหน้านะครับ
ชีวิต......
ยังมีความสุขในแบบที่เราไม่เคยรู้จักอีกเยอะแยะ

โพสต์ โดย StoRkE » 27 ก.พ. 2012, 20:01

HONG41 เขียน:
เอก พะเยา เขียน:ของผมก็ส่ายครับไม่มาก แต่รู้สึก ของผมใช้ขอบสูง 50 ครับ

คาร์บอนยี่ห้อ N ขอบสูง 50 mm ยางฮาฟ ลงเนิน 55-60 KM
สั่นเหมือนเจ้าเข้า เจอมาแล้ว หนาว เรย ย ย ย ย

NE ใช่ไหมครับ
Jumm'sBikeStudio

ซ่อมบำรุงจักรยานทั้งในและนอกสถานที่ ด้วยอุปกรณ์มาตรฐาน
ยินดีรับใช้และให้คำปรึกษาครับ :)
Call:087-813-7117Jumm(Bilingual)
Please call for detail

ร้านช่างจ้ำ คลิก!!!

Nich Cycling(ร้านชิน):::จำหน่าย เฟรมเสือหมอบ - ล้อหมอบคาร์บอนคุณภาพสมราคา By Nich Cycling คลิก!!!

โพสต์ โดย HONG41 » 27 ก.พ. 2012, 20:06

StoRkE เขียน:
HONG41 เขียน:

NE ใช่ไหมครับ

คร้าบ :lol:
แต่อาจมีปัจจัยอื่นๆ ที่เราไม่ทราบร่วมด้วยก็เป็นได้นะครับ
อย่าไปโทษล้ออย่างเดียว :!: