ที่สุดของคำถามยอดฮิต "ไซส์เสือหมอบ" : competitivecyclist

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
yuyuparanyu
สมาชิก
สมาชิก
Bike: bianchi nirone 7
ตำแหน่ง: สาทร

Re: ที่สุดของคำถามยอดฮิต "ไซส์เสือหมอบ" : competitivecyclist

โพสต์ โดย yuyuparanyu »

:D :D
bright_bochan
สมาชิก
สมาชิก
Bike: BIANCHI IMPULSO

Re: ที่สุดของคำถามยอดฮิต "ไซส์เสือหมอบ" : competitivecyclist

โพสต์ โดย bright_bochan »

อยากให้มีรูปอธิบายการวัดแต่ละช่วงด้วยอ่ะคับบางทีอ่านแล้วงงนิดหน่อย แต่ก็ขอบคุณมากครับละเอียดดี
Bung 46
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0860632141
team: Noorul Rider
Bike: Bianchi

โพสต์ โดย Bung 46 »

ดีมากครับ :)
ThaNanSak
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869637278
team: No
Bike: Giant XTC 29er
ตำแหน่ง: 635 หมู่ 1 ถ. บ้านหน้าควนลัง-บ้านพรุ ต.ควนลัง อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90114

โพสต์ โดย ThaNanSak »

ความรู้ทั้งนั้น ขอบคุณครับ
เสือเอก 2 ทะเล
Acyclist
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Acyclist »

ใน Fit Calculator ของ Competitive Cyclist นี่ มีใครพอทราบไหมครับว่า เขามีค่ากลาง reach/drop ของ handlebar ในการคำนวณหรือเปล่า ? เห็นบาร์คอมแพ็คบางตัว reach 70มม. drop 120มม. พอไปเทียบกับบาร์ทรงปกติบางตัว reach 110มม. drop 140มม. ความแตกต่างมีผลกับ fitting เยอะเลยนะผมว่า
leeyongpeaw
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไปใด้ทุกทีม ิิิิ กำ
Bike: bmx

โพสต์ โดย leeyongpeaw »

แจ่มคับ :D
รถไม่แพงแต่แรงกูมี (มีนิสเดียว)ิิิิกำ
https://www.facebook.com/leeyongpeawza?ref=tn_tnmn
zerbiruts
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Madone 2.1

โพสต์ โดย zerbiruts »

ปักสอบเสดจะมาจัด
giro
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0865040751
team: Team Bike And Body Cycoling
Bike: Kemo KE-R5, Giant Propel Advance SL, Specialized Alez E5 Revolution
ตำแหน่ง: ซอยอารีย์ พหลโยธิน กทม.
ติดต่อ:

โพสต์ โดย giro »

Acyclist เขียน:ใน Fit Calculator ของ Competitive Cyclist นี่ มีใครพอทราบไหมครับว่า เขามีค่ากลาง reach/drop ของ handlebar ในการคำนวณหรือเปล่า ? เห็นบาร์คอมแพ็คบางตัว reach 70มม. drop 120มม. พอไปเทียบกับบาร์ทรงปกติบางตัว reach 110มม. drop 140มม. ความแตกต่างมีผลกับ fitting เยอะเลยนะผมว่า
มีผลครับ ค่า reach จะส่งผลกับความยาวเสต็มม และการเลือกพิจารณาท่อนอน ส่วน drop จะมีผลกับการเลือกความยาวท่อคอและการรองแหวนรองคอครับ ส่วนเวปจะใช้ค่าใดนั้น ไม่แน่ใจครับ น่าจะเป็นแฮนด์ทรงมาตรฐาน ไม่ใช่คอมแพ็คครับ ดังนั้นหากจะเล่นแฮนด์คอมแพ็ค คงต้องพิจารณาเพิ่มเสต็มขึ้น (จะเท่าใด ดูองศาเสต็มด้วยนะครับ) หรือสามารถลดแหวนรองคอได้อีก (ซึ่งจะทำให้แฮนด์อยู่ห่างออกไปอีก อย่าลืมพิจารณาด้วยครับ) จะมากหรือน้อยอย่างไร ต้องใช้ตรีโกณมิติเข้ามาช่วยครับ บางครั้งอาจไม่ต้องชดเชยอะไรเลยเพราะเมื่อลดแหวนรองคอลงเพื่อให้ดร็อปอยู๋ในตำแหน่งที่พอดีก้มลงได้สุด แฮนด์ก็ขยับไปด้านหน้าชดเชยระยะ reach ที่ลดลงเองแล้ว ซึ่งการเซ็ทแบบนี้จะทำให้ตำแหน่งมือจับบนมือเบรคลดต่ำลงกว่าแฮนด์แบบปกติด้วยนะครับ พิจารณาความสบายและความยืดหยุ่นของร่งากายประกอบด้วยครับ
ฟังสาระจักรยาน Podcast
https://open.spotify.com/show/76iDUCWXgqqixg1CmoSDIp
ข่าวสารจัรกยาน
https://www.facebook.com/cyclinghubthailand/
Acyclist
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Acyclist »

giro เขียน:
Acyclist เขียน:ใน Fit Calculator ของ Competitive Cyclist นี่ มีใครพอทราบไหมครับว่า เขามีค่ากลาง reach/drop ของ handlebar ในการคำนวณหรือเปล่า ? เห็นบาร์คอมแพ็คบางตัว reach 70มม. drop 120มม. พอไปเทียบกับบาร์ทรงปกติบางตัว reach 110มม. drop 140มม. ความแตกต่างมีผลกับ fitting เยอะเลยนะผมว่า
มีผลครับ ค่า reach จะส่งผลกับความยาวเสต็มม และการเลือกพิจารณาท่อนอน ส่วน drop จะมีผลกับการเลือกความยาวท่อคอและการรองแหวนรองคอครับ ส่วนเวปจะใช้ค่าใดนั้น ไม่แน่ใจครับ น่าจะเป็นแฮนด์ทรงมาตรฐาน ไม่ใช่คอมแพ็คครับ ดังนั้นหากจะเล่นแฮนด์คอมแพ็ค คงต้องพิจารณาเพิ่มเสต็มขึ้น (จะเท่าใด ดูองศาเสต็มด้วยนะครับ) หรือสามารถลดแหวนรองคอได้อีก (ซึ่งจะทำให้แฮนด์อยู่ห่างออกไปอีก อย่าลืมพิจารณาด้วยครับ) จะมากหรือน้อยอย่างไร ต้องใช้ตรีโกณมิติเข้ามาช่วยครับ บางครั้งอาจไม่ต้องชดเชยอะไรเลยเพราะเมื่อลดแหวนรองคอลงเพื่อให้ดร็อปอยู๋ในตำแหน่งที่พอดีก้มลงได้สุด แฮนด์ก็ขยับไปด้านหน้าชดเชยระยะ reach ที่ลดลงเองแล้ว ซึ่งการเซ็ทแบบนี้จะทำให้ตำแหน่งมือจับบนมือเบรคลดต่ำลงกว่าแฮนด์แบบปกติด้วยนะครับ พิจารณาความสบายและความยืดหยุ่นของร่งากายประกอบด้วยครับ
ขอบคุณมากครับคุณ giro อุตส่าห์ตามมาตอบให้ :D เดือนที่แล้วผมไปตั้งกระทู้ใหม่ถามคำถามนี้ คุณ pom_att บอกว่าน่าจะเป็นแฮนด์ธรรมดา เพราะลองกับคอมแพ็คแล้วสเต็มสั้นไป
mr_young
สมาชิก
สมาชิก
Bike: caad10

โพสต์ โดย mr_young »

:arrow:
shonlawit
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: trek 1.2 (2013)

โพสต์ โดย shonlawit »

ขอบคุณครับ
ความรู้สึก ก็แค่ สิ่งที่เราคิดไปเอง ทึกทักเอาเอง ไม่มีอยู่จริง
nuno007
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0840127009
team: Pantera
Bike: ,merida scultura903 , an.design

โพสต์ โดย nuno007 »

สุดยอดครับเดี๋ยวต้องลองทำบ้างแล้ว :o :o
tourpx150e
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892951442
team: สงขลาหรรษา2013™
Bike: Argon18,Giant SL isp

โพสต์ โดย tourpx150e »

:D
T-Oum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-727-9196
team: -
Bike: Trek Skye SL

โพสต์ โดย T-Oum »

:D
Nettio
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Nettio »

ขอบคุณมากครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”