ช่วยเปรียบเทียบ ล้อ สองตัวนี้หน่อยครับ EURUS 2 WAY FIT กับ duraace wh-7900 c24

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Moderator: Cycling B®y, spinbike, velocity

ช่วยเปรียบเทียบ ล้อ สองตัวนี้หน่อยครับ EURUS 2 WAY FIT กับ duraace wh-7900 c24

โพสต์ โดย AP! » 06 ส.ค. 2011, 07:47

ช่วยเปรียบเทียบ ล้อ สองตัวนี้หน่อยครับ EURUS 2 WAY FIT กับ duraace wh-7900 c24 อลูคาบอน
ด้านความทน ด้านความเวียง และข้อดี และข้อด้อยของแต่ละตัวหรือมีล้อ คู่ใหนที่ราคาใกล้เคียงกันคุณภาพดีกว่าครับ
อยากเป็นคนมีเกียรติ...อย่าหยามเหยียดคนอื่น..
ภาพประจำตัวสมาชิก
AP!

Re: ช่วยเปรียบเทียบ ล้อ สองตัวนี้หน่อยครับ EURUS 2 WAY FIT กับ duraace wh-7900 c24

โพสต์ โดย lucifer » 06 ส.ค. 2011, 09:46

คงจะหาคนที่เคยเล่นล้อทั้ง 2 วง แล้วเอาประสพการณ์มาเปรียบเทียบกันได้ไม่ง่ายหรอกนะครับ

ล้อทั้ง 2 ค่ายนี้ เป็นล้อที่ใช้ระบบลูกปืน cup&cone ( ลูกปืนเรียงเม็ด ปรับจี๋ ) ( ไม่ใช่ลูกปืนตลับ ) ข้อดีคือ เบา และปรับให้ไหลลื่นได้ทั้งคู่
ถ้าใช้งานในระดับปกติ ปั่นวิ่งบนถนนเรียบ ปรับตั้งจี๋เป็นระยะ ใช้งานได้นานจนเบื่อพอกันแหละครับ
EURUS ขอบล้อแข็งแรงมาก , Shimanoเองก็ได้รับการกล่าวขานถึงความแข็งแรงคงทนของขอบล้อเช่นกัน ( อยากทราบว่า ล้อยี่ห้อไหน อ่อน คด ดุ้งง่าย แนะนำให้ถามเอาจากร้านจักรยานที่ช่างเขามีงานทำเยอะๆ ช่างจะบอกได้เลยว่าล้อยี่ห้อไหน คดง่าย ยี่ห้อไหนtrueง่าย ยี่ห้อไหนtrueแล้วไม่คืน )

ราคา ถูกแพง ขึ้นกับ ความพอใจ

EURUS ในบางครั้ง ถึงมีเงินก็ซื้อไม่ได้ครับ ไม่มีของ ล่าสุดของlotใหม่มา ฟังว่าราคาสูงขึ้นเพราะค่าเงิน EURO ดันแข็งขึ้น
Shimano ลองสอบถามร้านค้าในเครือ Probike และ ฮะฮง เชื่อว่าน่าจะหาของได้ไม่ยาก แต่ C24 มันขอบล้อแค่ 24นิ้วเอง จะออกไปทางล้อขอบต่ำ เหมาะกับ ขาสปรินท์ ขากระชาก ปั่นขึ้นเขา
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน

Re: ช่วยเปรียบเทียบ ล้อ สองตัวนี้หน่อยครับ EURUS 2 WAY FIT กับ duraace wh-7900 c24

โพสต์ โดย นอกคอก » 06 ส.ค. 2011, 10:18

กระทู้ล่อเป้าอีกอะป่าวเนี่ย
ใครเผลอเข้ามาตอบว่าตัวนี้ดีละก้อ งานอาจจะเข้าได้
แล้วจะตามมาด้วยการหาข้อพิสูจน์ด้วยรูปถ่าย กราฟแสดงผล อีกสารพัด
ถ้าคนตั้งกระทู้มีความบริสุทธิใจ ผมก้อกราบขอโทษล่วงหน้าเรยนะครับ
ผมเชียร์ชิมาโน่ แต่ใจอยากได้อูรัสเหมียนกัน :o :o ตอนนี้ใช้คิงส์+มาวิคครับ :lol: :lol:

โพสต์ โดย หน้าแง๊ว~* » 06 ส.ค. 2011, 14:02

lucifer เขียน:คงจะหาคนที่เคยเล่นล้อทั้ง 2 วง แล้วเอาประสพการณ์มาเปรียบเทียบกันได้ไม่ง่ายหรอกนะครับ

ล้อทั้ง 2 ค่ายนี้ เป็นล้อที่ใช้ระบบลูกปืน cup&cone ( ลูกปืนเรียงเม็ด ปรับจี๋ ) ( ไม่ใช่ลูกปืนตลับ ) ข้อดีคือ เบา และปรับให้ไหลลื่นได้ทั้งคู่
ถ้าใช้งานในระดับปกติ ปั่นวิ่งบนถนนเรียบ ปรับตั้งจี๋เป็นระยะ ใช้งานได้นานจนเบื่อพอกันแหละครับ
EURUS ขอบล้อแข็งแรงมาก , Shimanoเองก็ได้รับการกล่าวขานถึงความแข็งแรงคงทนของขอบล้อเช่นกัน ( อยากทราบว่า ล้อยี่ห้อไหน อ่อน คด ดุ้งง่าย แนะนำให้ถามเอาจากร้านจักรยานที่ช่างเขามีงานทำเยอะๆ ช่างจะบอกได้เลยว่าล้อยี่ห้อไหน คดง่าย ยี่ห้อไหนtrueง่าย ยี่ห้อไหนtrueแล้วไม่คืน )

EURUS ในบางครั้ง ถึงมีเงินก็ซื้อไม่ได้ครับ ไม่มีของ ล่าสุดของlotใหม่มา ฟังว่าราคาสูงขึ้นเพราะค่าเงิน EURO ดันแข็งขึ้น
Shimano ลองสอบถามร้านค้าในเครือ Probike และ ฮะฮง เชื่อว่าน่าจะหาของได้ไม่ยาก แต่ C24 มันขอบล้อแค่ 24นิ้วเอง จะออกไปทางล้อขอบต่ำ เหมาะกับ ขาสปรินท์ ขากระชาก ปั่นขึ้นเขา

24 นิ้วเลยเหรอคะป๋า :o
24มม.ไม่ไจ้เหยอ :oops:

ล้อไหนคดง่ายดุ้งง่าย พี่มิ๊วของนู๋ว่าตั้งซี่อ่อนๆ มันก็ง่ายทั้งนั้น :lol: อันไหนคดยากพี่แกว่า ล้อกรูทำเอง :shock:
แต่ล้อตั้งยากเห็นยกให้ชิมาโน่ค่ะ :lol:
(\_(\
(=' :')
(,(")(")

โพสต์ โดย อิสระชล(โอ๋บ้านสวน) » 06 ส.ค. 2011, 18:32

ดี ทั้ง 2 รุ่น ครับ :D เพราะใช้ EURUS 2 WAY FIT ราคาแพงหน่อยแต่เข้ากับชุดขับเคลื่อน
พี่ในกลุ่มใช้ duraace wh-7900 c24 ก็เข้ากับชุดขับเคลื่อนเดียวกับล้อ

ขึ้นเนินดี แต่มันก็ต้องใช้แรงเหมือนๆกัน :lol:
สรุป.. ตามแต่ใจ จะพาไปครับ
T E A M อิ ส ระ ช ล R O A D & M T B

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=397&t=426264&start=5475

โพสต์ โดย lucifer » 07 ส.ค. 2011, 13:24

ขอบใจหลายนู๋แง๊ว พิมพ์ไปได้ไง 24นิ้ว กร๊ากกกกกกกกกก
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน

โพสต์ โดย หน้าแง๊ว~* » 07 ส.ค. 2011, 15:46

lucifer เขียน:ขอบใจหลายนู๋แง๊ว พิมพ์ไปได้ไง 24นิ้ว กร๊ากกกกกกกกกก

ก้มไปดูในกุงเกงก่อนพิมพ์ไจ้มั้ยค๊ะ :oops: :oops: :oops: :oops: :oops:
(\_(\
(=' :')
(,(")(")

โพสต์ โดย lucifer » 07 ส.ค. 2011, 18:30

กร๊ากกกกกกกกกกก
:lol: :lol: :lol: :lol:

โพสต์ โดย AP! » 07 ส.ค. 2011, 21:45

lucifer เขียน:คงจะหาคนที่เคยเล่นล้อทั้ง 2 วง แล้วเอาประสพการณ์มาเปรียบเทียบกันได้ไม่ง่ายหรอกนะครับ

ขอบคุณครับในคำแนะนำครับ :D
อยากเป็นคนมีเกียรติ...อย่าหยามเหยียดคนอื่น..

โพสต์ โดย AP! » 07 ส.ค. 2011, 21:51

นอกคอก เขียน:กระทู้ล่อเป้าอีกอะป่าวเนี่ย
ใครเผลอเข้ามาตอบว่าตัวนี้ดีละก้อ งานอาจจะเข้าได้
แล้วจะตามมาด้วยการหาข้อพิสูจน์ด้วยรูปถ่าย กราฟแสดงผล อีกสารพัด
ถ้าคนตั้งกระทู้มีความบริสุทธิใจ ผมก้อกราบขอโทษล่วงหน้าเรยนะครับ
ผมเชียร์ชิมาโน่ แต่ใจอยากได้อูรัสเหมียนกัน :o :o ตอนนี้ใช้คิงส์+มาวิคครับ :lol: :lol:

ไม่ล่อเป้าครับหาข้อมูลใว้ตัดสินใจซื้อครับทางที่ใช้เรียบ+เดินยาวไม่ถึงเขาสูงครับ :lol: :lol:

โพสต์ โดย AP! » 07 ส.ค. 2011, 22:04

หน้าแง๊ว~* เขียน:
lucifer เขียน:
ล้อไหนคดง่ายดุ้งง่าย พี่มิ๊วของนู๋ว่าตั้งซี่อ่อนๆ มันก็ง่ายทั้งนั้น :lol: อันไหนคดยากพี่แกว่า ล้อกรูทำเอง :shock:
แต่ล้อตั้งยากเห็นยกให้ชิมาโน่ค่ะ :lol:

ขอบคุณค่ะ "หน้าแง๊ว~*"

โพสต์ โดย AP! » 07 ส.ค. 2011, 22:06

อิสระชล(โอ๋บ้านสวน) เขียน:ดี ทั้ง 2 รุ่น ครับ :D เพราะใช้ EURUS 2 WAY FIT ราคาแพงหน่อยแต่เข้ากับชุดขับเคลื่อน
พี่ในกลุ่มใช้ duraace wh-7900 c24 ก็เข้ากับชุดขับเคลื่อนเดียวกับล้อ

ขึ้นเนินดี แต่มันก็ต้องใช้แรงเหมือนๆกัน :lol:
สรุป.. ตามแต่ใจ จะพาไปครับ

ขอบคุณครับคุณ "อิสระชล(โอ๋บ้านสวน)" :D :D

โพสต์ โดย keepmoment » 07 ส.ค. 2011, 23:50

ผมเพิ่งซื้อ eurus มา แต่ก็ใช้กับ ชุดขับเคลื่อนชิมาโน่นะ ผมว่ามันก็สวยดี

พูดถึงเรื่องการขี่ เอาเป็นว่าผมชอบมาก ผมว่า ผมขี่คนเดียว ความเร็วประมาณ 32 นี่กำลังดีมากๆ ไหลดีนะครับ ในหมู่ล้อขอบต่ำที่ผมเคยลองมา ถือว่าตัวนี้ชอบมาก
ตอนแรกเกือบเอา fulcrum ไปแล้ว แต่ไปเจอตัวนี้โม่ชิมาโน ถูกกว่า Fulcrum เกือบหมื่น เสียงโม่ก็เงียบดี ผมชอบ เป็นความชอบส่วนตัว

ส่วนชิมาโน ผมไม่เคยลองครับ

โพสต์ โดย AP! » 08 ส.ค. 2011, 09:25

keepmoment เขียน:ผมเพิ่งซื้อ eurus มา แต่ก็ใช้กับ ชุดขับเคลื่อนชิมาโน่นะ ผมว่ามันก็สวยดี

พูดถึงเรื่องการขี่ เอาเป็นว่าผมชอบมาก ผมว่า ผมขี่คนเดียว ความเร็วประมาณ 32 นี่กำลังดีมากๆ ไหลดีนะครับ ในหมู่ล้อขอบต่ำที่ผมเคยลองมา ถือว่าตัวนี้ชอบมาก
ตอนแรกเกือบเอา fulcrum ไปแล้ว แต่ไปเจอตัวนี้โม่ชิมาโน ถูกกว่า Fulcrum เกือบหมื่น เสียงโม่ก็เงียบดี ผมชอบ เป็นความชอบส่วนตัว

ส่วนชิมาโน ผมไม่เคยลองครับ

ขอบคุณครับ ขอถามหน่อยใช้งบไปเท่าไหร่ครับ :D :D

โพสต์ โดย OPTIMUT PRIME » 08 ส.ค. 2011, 19:56

เมื่อวานผมเอายูรัสขึ้นเขาน้ำค้าง พอกลับตัวลงมาผมหลุดแหกโค้ง เป็นคนแรก ปรากฎว่าล้อไม่เป็นไรเลย ยืนยันในความแข้งแรง และนี่ก้ไม่ใช่การทดสอบ ไม่เชื่อลองถามพี่หนุ่มดูได้ วันไหนเจอกัน จะลองทดสอบได้ครับ ตอนนี้พี่โจกำลังสั่งไป 1 คู่ :mrgreen: