หัวซี่ลวดวงล้อมีกี่ขนาดกี่แบบครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
Natthapol9
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084-164-6007
team: วัด บำรุงตน ^_^
Bike: Mongoose Teocali Elite
ตำแหน่ง: สมุทรปราการ

หัวซี่ลวดวงล้อมีกี่ขนาดกี่แบบครับ

โพสต์ โดย Natthapol9 »

หัวซี่ลวด วงล้อมีกี่ขนาดกี่แบบครับ ซี่ลวดด้วย วงล้อแต่ละแบบ ควรใช้ซี่ลวดยังไง? ขอความรู้ด้วยครับ ผมขึ้นวงมาหลายวงแล้วแต่ส่วนใหญ่คนเค้าเอามาให้ทั้งหมด อยากจะหาความรู้เพิ่มเติม เผื่อจะต้องเป็นผู้จัดให้ทั้งหมดครับ
Sam Gamgee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: TBA
Bike: Infinito(50) w/ Edge 500, Force G/S Compact, 3T's C/P, D/A C50 Whl & Trance X3(S), XT DC, Thomson's C/P, Fox Float RL, X-Max SLR Whl & Standard Mu P8 & Strida Mini w/ 16" Whl

Re: หัวซี่ลวดวงล้อมีกี่ขนาดกี่แบบครับ

โพสต์ โดย Sam Gamgee »

กีฬาอื่นเพื่อสันทนาการ แต่ปั่นจักรยานเพื่อสุขภาพ
หน้าแง๊ว~*
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: wilier luna

Re: หัวซี่ลวดวงล้อมีกี่ขนาดกี่แบบครับ

โพสต์ โดย หน้าแง๊ว~* »

เอาหัวซี่สี่เหลี่ยมแล้วกันนะจ้ะ

แบ่งตามความยาว
12, 14, 16 มม.

แบ่งตามขนาดสี่เหลี่ยม
3.23มม. เป็นขนาดของหัวดีที/วีลสมิท ไม่ว่าเกลียวข้างในจะขนาดไหน หัวดีทีจะใช้ขนาดนี้เสมอ
3.30มม. บางทีก็เรียกหัว 15G เกลียวข้างในใช้กับซี่ขนาด 15G หรือ 1.8มม. มักพบในรถจากยุโรป เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยเห็นแล้ว
3.45มม. หัว 14G ใช้กับขนาดซี่ 14G หรือ 2มม. รถจากโซนเอเชีย มักใช้ขนาดนี้ รถยุโรปปัจจุบันก็ใช้ขนาดนี้เกือบหมดแล้ว ถ้าไม่ไปใช้ดีทีเสียก่อนนะ :lol: :lol: :lol:

ข้อดีของหัวดีที เหลี่ยมมุมค่อนข้างเป๊ะ ใส่กับเครื่องมือ Park Tool SW-0, SW40, SW-20 แล้วจับพอดีเป๊ะๆ ขึ้นความตึงสูงได้ง่าย
เดี๋ยวนี้ หัวซี่ติดรถไต้หวันหลายยี่ห้อ ก็ให้หัวมาขนาดเท่าของดีทีเลยนะ คุณภาพล้อดีขึ้นมวากๆ :lol:

พวกหัว 14G, 15G ตรงเหลี่ยมมันมนๆ จับกับเครื่องมือไม่ค่อยพอดี จะหลวมนิดๆ ทำให้หัวบิดบิ่นได้ง่าย ขึ้นซี่ตึงยากหน่อย เต็มที่สัก 130kgf ก็สุดๆ บางทียังไม่ทันตึงมาก หัวก็บิ่นแระ :evil:

ขนาดเหลี่ยมแปลกกว่านี้ก็มี เช่น พวกล้อชิมาโน่รุ่นสูงๆ

พวกทรงแปลกๆ หกเหลี่ยม หรือแบบแฉก ไม่พูดถึงนะ มันมักมากับรถสำเร็จ ล้อยี่ห้อไหนก็หาอะไหล่ยี่ห้อนั้นแหละ

วัสดุ
อลูมิเนียม เบาดี แต่เราว่ามันไม่ทนเท่าไรนะ บิ่นง่ายด้วย
เอามาตรฐานหน่อยก็โอริฮารูกอนนะ ทนสุดแล้ว :lol: :lol: :lol:
(\_(\
(=' :')
(,(")(")
หน้าแง๊ว~*
ขาประจำ
ขาประจำ

ต่อๆ

ซี่ลวด ... ไงดีฟะ นึกไม่ออก :oops:

แบ่งตามหัว
ซี่หัวตรง ดุมที่จะใช้ได้ มีน้อยหน่อย
ซี่หัวงอ ใช้กับดุมทั่วไป เป็นแบบที่พบเห็นมากที่สุดแล้ว

ตามขนาด
ขนาดซี่วัดเป็น มม. หรือ Guage (G)
2.3มม = 13G
2.0มม = 14G
1.8มม = 15G
1.6มม = 16G
~ซี่กลม~
ซี่ตรง Straight pull ขนาดเดียวทั้งเส้น ปกติก็ 14G หรือ 15G พวกรถประกอบมาจากไต้หวัน มักใช้ 14G รถยุโรปมักใช้ 15G ตย. DT Champion
Single butted บัตต์ครั้งเดียว ไม่ค่อยพบหรอกนะ
Double butted บัตต์สองชั้น ใช้กันเยอะ ขนาดยอดนิยมก็ 14/15/14G หัวท้ายโต 14G ตรงกลางบางลงเป็น 15G ตย. DT Competition
Triple butted บัตต์สามชั้น ตย. DT Alpine III 13/15/14G

~ซี่แอโร่~
เห็นสองแบบ แบบตรงกลางเป็นรูปไข่ (elliptical) กับตรงกลางแบนแต๊ดแต๋ (bladed) :lol: :lol: :lol:
ไอ้พวกนี้ใช้ยากหน่อย มันจะคอยบิดตอนตั้งล้ออยู่เรื่อย :lol: ~
(\_(\
(,(")(")
taothong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-5158065
team: ปั่นคนเดียว สบายใจ ไร้สังกัด
Bike: Baoer

โพสต์ โดย taothong »

ถ้าไม่เป็นการรบกวนเกินไปผมอยากทราบขนาดและพิทของเกลียวซี่ลวดดังต่อไปนี้ครับ
2.5มม = 12G
2.3มม = 13G
2.0มม = 14G
1.8มม = 15G
1.6มม = 16G
ผมได้พยายามเซิทหาแล้วแต่ไม่พบ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
คนโง่เป็นเหยื่อของคนฉลาด
คนฉลาดเป็นเหยื่อของคนหน้าด้าน
หน้าแง๊ว~*
ขาประจำ
ขาประจำ

taothong เขียน:ถ้าไม่เป็นการรบกวนเกินไปผมอยากทราบขนาดและพิทของเกลียวซี่ลวดดังต่อไปนี้ครับ
2.5มม = 12G
2.3มม = 13G
2.0มม = 14G
1.8มม = 15G
1.6มม = 16G
ผมได้พยายามเซิทหาแล้วแต่ไม่พบ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ถ้ารบกวนเกินไปล่ะยะ :lol:

ก็ไม่รู้ของทุกขนาดหรอกจ้ะ รู้แค่ 14G ขนาดเกลียว 2.2mm x 56tpi

ขนาดอื่นๆ มันก็ 56 tpi เหมือนกันหมด มันเป็นมาตรฐาน ISO เลยแหละ
(\_(\
(,(")(")
ชิน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-248-5558
team: Nich-100Plus
Bike: Nich
ตำแหน่ง: อ่อนนุช
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ชิน »

หน้าแง๊ว~* เขียน:
taothong เขียน:ถ้าไม่เป็นการรบกวนเกินไปผมอยากทราบขนาดและพิทของเกลียวซี่ลวดดังต่อไปนี้ครับ
2.5มม = 12G
2.3มม = 13G
2.0มม = 14G
1.8มม = 15G
1.6มม = 16G

ก็ไม่รู้ของทุกขนาดหรอกจ้ะ รู้แค่ 14G ขนาดเกลียว 2.2mm x 56tpi

ขนาดอื่นๆ มันก็ 56 tpi เหมือนกันหมด มันเป็นมาตรฐาน ISO เลยแหละ

+100 ให้ความรู้พี่น้องได้อย่างตั้งใจจริงๆครับ ความรู้แบบนี้ไม่ธรรมดา เป็นช่างหรือครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
www.nichcycling.com
ชิน
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

มาช่วยขยายเรื่องหัวซี่ลวด หน้าแง้วลืมไปอีกอย่างคือประเภท Brass ทองเหลือง นน. มากกว่าอลูนิดๆ แต่ว่าก็เหนียวทนทานดีครับ
ส่วนเรื่องซี่ จะมีวัสดุอีกประเภทคือพวกไทเทเนียม เน้นเบาเหนียว แต่ก็ไม่ได้เป้นที่นิยมนัก :D
rj45
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: xxx-xxx-xxxx
team: ชายเดี่ยว
Bike: polygon xtrada 16" สีแดง, giant tcr size s สีขาวแดง

โพสต์ โดย rj45 »

ความรู้แน่นปึ๊ก :o
------------------------------------------
ฝากติดตามผลงานครับ
http://www.shutterstock.com/g/p_chiantanrak
------------------------------------------
thada
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-7244786
team: Lampang Road Runner
Bike: Ridley Fenix SL & Backer 29 er

โพสต์ โดย thada »

แชร์ ครับ เคยใช้ล้อไต้หวัน xero airy XLR 1 น้ำหนักโลสี่ต่อคู่ หัวซี่เป็นอลู ขี้เกลือกิน เอาไปตั้งซี่ ขาดกระจุย...อิอิอิ
IDLINE thada2002
Natthapol9
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084-164-6007
team: วัด บำรุงตน ^_^
Bike: Mongoose Teocali Elite
ตำแหน่ง: สมุทรปราการ

โพสต์ โดย Natthapol9 »

2.5มม = 12G
2.3มม = 13G
2.0มม = 14G
1.8มม = 15G
1.6มม = 16G

:o ขอบคุณครับ ได้ความรู้อย่างเยอะเลย ขอถามเพิ่มอีกนิดเดียวครับ :D
-ขนาดเกลียว 2.2 mm. วัดช่วงใหนถึงใหนครับ
-tpi เป็นหน่วยของอะไรครับ
-ถ้าความยาวของซี่ลวดมันยาวเกินไป เราสามารถทำเกลียวขึ้นเองได้มั๊ยครับ ใช้เครื่องมือต๊าปเกลียวที่มีตามร้านฮาร์ดแวร์ทั่วไปได้มั๊ยครับ
-ซี่ลวดแบบใหนที่ใช้ดัด ขึ้นล้อเป็นแบบแปลกๆได้ โดยไม่หักหรือขาดครับ

:lol: อีกนิดเดียวจริงๆครับ ขอบคุณครับ
ชิน
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ไม่แน่นำเครื่องต้าปเกลียวตามร้านฮาร์ดแวร์ทั่วไปนะครับ และคิดว่าก็คงหายากพอดูที่จะต้าฟเส้นเล็กๆแบบนี้ครับ ควรเป็นเครื่องมือต้าฟเฉพาะทางสำหรับซี่ลวดโดยเฉพาะครับ :D
หน้าแง๊ว~*
ขาประจำ
ขาประจำ

ชิน เขียน:มาช่วยขยายเรื่องหัวซี่ลวด หน้าแง้วลืมไปอีกอย่างคือประเภท Brass ทองเหลือง นน. มากกว่าอลูนิดๆ แต่ว่าก็เหนียวทนทานดีครับ
ส่วนเรื่องซี่ จะมีวัสดุอีกประเภทคือพวกไทเทเนียม เน้นเบาเหนียว แต่ก็ไม่ได้เป้นที่นิยมนัก :D
ไม่ลืมย่ะ :lol:

ทองเหลืองก็โอริฮารูกอนนั่นไง โลหะในตำนานของแอตแลนติส :lol:
เล่นมุขดรากอนเควสหน่อยเดียวเองจ้ะ :lol:
(\_(\
(,(")(")
หน้าแง๊ว~*
ขาประจำ
ขาประจำ

Natthapol9 เขียน:
2.5มม = 12G
2.3มม = 13G
2.0มม = 14G
1.8มม = 15G
1.6มม = 16G

:o ขอบคุณครับ ได้ความรู้อย่างเยอะเลย ขอถามเพิ่มอีกนิดเดียวครับ :D
-ขนาดเกลียว 2.2 mm. วัดช่วงใหนถึงใหนครับ
-tpi เป็นหน่วยของอะไรครับ
-ถ้าความยาวของซี่ลวดมันยาวเกินไป เราสามารถทำเกลียวขึ้นเองได้มั๊ยครับ ใช้เครื่องมือต๊าปเกลียวที่มีตามร้านฮาร์ดแวร์ทั่วไปได้มั๊ยครับ
-ซี่ลวดแบบใหนที่ใช้ดัด ขึ้นล้อเป็นแบบแปลกๆได้ โดยไม่หักหรือขาดครับ

:lol: อีกนิดเดียวจริงๆครับ ขอบคุณครับ
2.2mm x 56tpi

- 2.2 ก็เส้นผ่านศูนย์กลางเกลียว เอาเวอร์เนียวัดกันตรงๆ เลย แต่ข้อมูลนี้จาก Park Tool จ้ะ

- tpi = thread per inch จำนวนเกลียวต่อความยาวหนึ่งนิ้ว

- ตัดได้ ทำเกลียวได้ เครื่องมือหาง่ายสุดของ Hozan

- ซี่แสตนเลสธรรมดาๆ ตรงๆ ไม่บัตต์นี่แหละ ของเดี๊ยนทำแปลกๆ มาแล้ว ล้อนี้ 12ซี่เอง ไปตบของพี่มา :lol:
(\_(\
(,(")(")
หน้าแง๊ว~*
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปหาย :lol:
ไฟล์แนบ
ล้อมินิ 12 ซี่
ล้อมินิ 12 ซี่
V10503470-3.jpg (117.69 KiB) เข้าดูแล้ว 7197 ครั้ง
(\_(\
(,(")(")
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”