ถามเรื่องเซท สเตมครับ (มีรูป) ปั่นแล้ว ปวดคอ + ไหล่

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
kaisernoi
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: PM ถามนะ อิอิ
team: ใครให้ปั่นด้วยอยู่ด้วยหมดอะครับ
Bike: จักรยานมีเกียร์

ถามเรื่องเซท สเตมครับ (มีรูป) ปั่นแล้ว ปวดคอ + ไหล่

โพสต์ โดย kaisernoi »

เมื่อก่อนผมใช้คอสเตมที่มากับรถเลย ยาว105 ใช้งานได้ปกติแต่นานๆ มีปวดหลังบ้างนิดหน่อย
และลองใช้ 90 ยก +-5 อันนี้ปวดหลังมาก

ล่าสุดใช้ตัวนี้ครับตามภาพ ยาว 130 ยกเท่าไรไม่รู้ มันมีเขียนไว้ 17ํ กับ 6D ไม่รู้อันใหน -*-

แต่ใช้แล้วไม่ปวดหลังครับ แต่ปั่นนานๆ แล้ว เมื่อยคอและ ไหล่มากเลย เมื่อวานเอาซ่ะคอกับไหล่ล้าเลยครับ ตอนปั่นก็ต้องขยับก้นมาข้างหน้าคิดว่ามันยาวไป มีวิธีแก้ไขแบบใหนใหมครับ
ถอดเข้าถอดออกหลายรอบแล้ว เซ็ทไม่พอดีซักทีแหะๆ ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ

ปล. ช่วงนี้ถามเยอะ ขออภัยนะครับ
ไฟล์แนบ
SDC10095.JPG (99.67 KiB) เข้าดูแล้ว 4367 ครั้ง
SDC10096.JPG (100.71 KiB) เข้าดูแล้ว 4367 ครั้ง
magswat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0636694622
ตำแหน่ง: บุรีรมย์คลอง4 ม.6 ต.ลาดสวาย อ.ลำลูกกา จ.ปทุมธานี

Re: ถามเรื่องเซท สเตมครับ (มีรูป) ปั่นแล้ว ปวดคอ + ไหล่

โพสต์ โดย magswat »

ผมวาน่าจะเอาสเตมที่ ทำองศาขนานกับพื้นโลกนะครับ แล้วสว่นเรื่อง สูงต่ำปรับลด แหวนรองเอา ดีกว่ามั้ยครับ ลองดูนะ :D
StoRkE
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-6532517
team: ปั่นตีโกก
Bike: !!!!

Re: ถามเรื่องเซท สเตมครับ (มีรูป) ปั่นแล้ว ปวดคอ + ไหล่

โพสต์ โดย StoRkE »

magswat เขียน:ผมวาน่าจะเอาสเตมที่ ทำองศาขนานกับพื้นโลกนะครับ แล้วสว่นเรื่อง สูงต่ำปรับลด แหวนรองเอา ดีกว่ามั้ยครับ ลองดูนะ :D

คิดเหมือนกันเลยครับ เอาแหวนออกใส่สเตมขนานจะสวยกว่าด้วยครับ
Jumm'sBikeStudio

ซ่อมบำรุงจักรยานทั้งในและนอกสถานที่ ด้วยอุปกรณ์มาตรฐาน
ยินดีรับใช้และให้คำปรึกษาครับ :)
Call:087-813-7117Jumm(Bilingual)
Please call for detail

ร้านช่างจ้ำ คลิก!!!

Nich Cycling(ร้านชิน):::จำหน่าย เฟรมเสือหมอบ - ล้อหมอบคาร์บอนคุณภาพสมราคา By Nich Cycling คลิก!!!
จั๊ว
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: พระราม2ปากซอย24
ติดต่อ:

โพสต์ โดย จั๊ว »

ลองเอาแหวนรองออกแล้วกลับเสต็มหงายขึ้น ลองขี่ดูว่าดีขึ้นมั้ย
---->>>>>hs0chq<<<<<----
รถไม่แพง แรงก้อ..งั้นๆ
รับสั่งทำเทรนเนอร์ลูกกลิ้ง http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=251133
รายระเอียดเทรนเนอร์บน Facebook http://facebook.com/hs0chq
janisa88
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0889533678

โพสต์ โดย janisa88 »

:mrgreen: ผมไม่มีความรู้หรอกครับ...แต่ดูจากภาพสิ่งแรกที่น่าจะทำต้องนี้คือกลับสเตมให้หงายขึ้น(เพื่อไม่ต้องก้มมากและปั่นสบายขึ้น)....แล้วเวลาปั่นอย่าเงยหน้าตลอดคือมองทางแล้วก้มบ้างก้มหน้านิดนึงแล้วมองตรงไกลๆ แขนกับแฮนด์ตึงและตรงไม่งอแขนนี่ไหล่ก็รับแรงกระแทกตรงๆไหล่กับคอก็ปวด....รายละเอียดในการปรับรถที่ถูกต้องต้องศึกษามีลงกันบ่อยลองหาอ่านดู..อย่างแรกต้องตั้งเบาะให้ได้ก่อน...รอผู้มีความรู้โดยตรงมาตอบ...ผมก็แค่คั้นเวลา :lol:
แจกสายคล้องแว่นฟรีมีตลอดครับแจกเพื่อนๆthai mtb
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 2&t=461606

ชมภาพ รถmtb รุ่นล้าสมัย
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=690950
kaisernoi
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ใครให้ปั่นด้วยอยู่ด้วยหมดอะครับ

ขอบคุณครับ ตอนนี้ลองหงายดูและ มันเงยสูงมาก เอาแหวนรองออกซักหน่อยดีกว่า

โอเคขึ้นใหมเด๋วลองปั่นดูครับ
ไฟล์แนบ
SDC10098.JPG (89.37 KiB) เข้าดูแล้ว 4253 ครั้ง
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

รูปสุดท้ายไม่เห็นเบาะ แต่รูปแรกๆ แฮนด์อยู่ต่ำกว่าเบาะเยอะมาก ทำให้มือ ไหล่ คอ ต้องรับภาระ
ถ้าเพิ่งเริ่มปั่นแนะนำว่าปรับแฮนด์ให้สูงเท่าเบาะ หรือต่ำกว่าไม่เกิน 1-2 นิ้ว ให้ร่างกายคุ้นเคยซักพักก่อนครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
bombadinlo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08766095xx
Bike: คาร์บอนเก่าๆ

โพสต์ โดย bombadinlo »

ผมก็ไม่มีความรู้หรอกนะครับ แต่มีคนแนะนำมาอีกที
ปกติเรื่องการเซตสเตมนี่ แรกเค้าแนะนำให้หงายขึ้น
เอาความยาวที่เราจับแล้วสบายๆ ไม่รู้สึกว่าเอื้อมจับแฮนด์มากเกินไป
พอปั่นได้สักพัก ค่อยกลับสเตมคว่ำลง ความยาวจะเพิ่มขึ้น
ปั่นอาทิตย์แรกจะรู้สึกเมื่อยๆหลังกับไหล่ เพราะเวลาปั่นหลังเราจะก้ม
มากผิดปกติ แต่พอปั่นไปสักระยะกล้ามเนื้อหลังจะค่อยๆยืดอาการปวดจะหายไป
อันนี้ผมเคยลองกับตัวเอง เริ่มจากสเตม 90 ตอนนี้ผ่านไปสามเดือน ผมใช้ยาว 120 แล้วครับ
ก้อย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0909094825/0896896722
team: K-45
Bike: เสือหมอบtrek madone /mtb ritchey/fix fuji/touring darkrock
ตำแหน่ง: ทรงกลด สงขกุล 1141ม.7 ต.เทพารักษ์ อ.เมือง จ.สมุทรปราการ10270
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ก้อย »

สเต็มใช้กับหมอบจริงส่วนใหญ่ก็-+5ถึง-+7โดยประมาณ แต่ถ้าทัวริ่งก็อาจจะมากกว่านี้ สต็มที่ใช้นั้นลบ17 มันก็ก้มมาก หงายมากไป ไม่พอดี
ส่วนเรื่องยาวเท่าไหร่นั้น วัดประเมินง่ายๆเอาศอกแตะปลายเบาะวัดนิ้วชี้เกือบไปถึงแฮนด์อีก 2 ซม.(ประมาณ) ก็ขี่สบายๆหรือขี่แล้วจับกริ๊ป มองดุมไม่เห็นพอดีๆ ถ้าปวดหลังอีกก็หาหมอนวดแล้วครับ
อยู่ไปone one
bird_
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ◕‿◕
team: สมาชิกทีมหอยทางเรซซิ่ง จังหวัดสมุทรสงคราม - BikeJoy Samut Songkhram ◕‿◕
Bike: รถถีบฮ่าง @ จักรยาน(ไม่)พอเพียง โคตรรักเอ็งเลยว่ะ ◕‿◕

โพสต์ โดย bird_ »

ก้อย เขียน:สเต็มใช้กับหมอบจริงส่วนใหญ่ก็-+5ถึง-+7โดยประมาณ แต่ถ้าทัวริ่งก็อาจจะมากกว่านี้ สต็มที่ใช้นั้นลบ17 มันก็ก้มมาก หงายมากไป ไม่พอดี
ส่วนเรื่องยาวเท่าไหร่นั้น วัดประเมินง่ายๆเอาศอกแตะปลายเบาะวัดนิ้วชี้เกือบไปถึงแฮนด์อีก 2 ซม.(ประมาณ) ก็ขี่สบายๆหรือขี่แล้วจับกริ๊ป มองดุมไม่เห็นพอดีๆ ถ้าปวดหลังอีกก็หาหมอนวดแล้วครับ
:roll:
อันนี้น่าสนใจครับพี่ก้อย :lol:
เยี่ยมเยียนกลุ่มหอยทากเรซซิ่ง สมุทรสงคราม
เมืองหอยหลอด ยอดลิ้นจี่ มีอุทยาน ร.๒ แม่กลองไหลผ่าน นมัสการหลวงพ่อบ้านแหลม
ตรวจสอบพัสดุ
366 Green Canals For The King
peak101
สมาชิก
สมาชิก
Bike: หมอบ 1 คัน

โพสต์ โดย peak101 »

ก้อย เขียน:สเต็มใช้กับหมอบจริงส่วนใหญ่ก็-+5ถึง-+7โดยประมาณ แต่ถ้าทัวริ่งก็อาจจะมากกว่านี้ สต็มที่ใช้นั้นลบ17 มันก็ก้มมาก หงายมากไป ไม่พอดี
ขอบคุณครับ..ได้ความรู้อีกแล้ววว.. :D
Enter
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มีใครเอา ปั่นคนเดียว
Bike: 2011 Windsor Fens
ตำแหน่ง: florida usa

โพสต์ โดย Enter »

เฟรมสวยดีครับ แล้วไอ้สีแดงๆ เหลียมๆด้านหน้ามันคืออะไรครับที่ติดรถ
kaisernoi
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ
Enter เขียน:เฟรมสวยดีครับ แล้วไอ้สีแดงๆ เหลียมๆด้านหน้ามันคืออะไรครับที่ติดรถ
ไฟกระพริบครับ แบบนี้เลยเลยครับ ยืมลิ้งเค้ามา http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 5&t=214653

รูปครับ
พอได้ไหมครับ ถ่ายเอง วัดเอง ไม่มีคนถ่ายให้ -*- นิ้วผมสั้นอะ อิอิ
รูปภาพ
น้องหนึ่ง เขียน:รูปสุดท้ายไม่เห็นเบาะ แต่รูปแรกๆ แฮนด์อยู่ต่ำกว่าเบาะเยอะมาก ทำให้มือ ไหล่ คอ ต้องรับภาระ
ถ้าเพิ่งเริ่มปั่นแนะนำว่าปรับแฮนด์ให้สูงเท่าเบาะ หรือต่ำกว่าไม่เกิน 1-2 นิ้ว ให้ร่างกายคุ้นเคยซักพักก่อนครับ
รูปภาพ
TinKl2+
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0แปด6-เก้า7สี่-11สอง4
Bike: Bianchi, Colnago, Surly, Specialized, Pinarello, Trek, จระเข้
ตำแหน่ง: Klongluang Phathumthani

โพสต์ โดย TinKl2+ »

รถเสือหมอบ เท่าที่เห็นใช้เสตมที่มีองศาควํ่า-หงายไม่มาก (ส่วนใหญ่เห็น +-6 องศา) .. ที่เห็นในรูปทั้งสองแบบ เซ็ทแบบนี้มันดูไม่สวย.. คือเสตมมันมีองศามากไป.. ปรับแบบควํ่าก็ไม่สวย หรือหงายก็ไม่สวย มันต้องประมาณขนานกับพื้น (โลก) แต่ถ้าใช้แล้วมันใช่ก็โอเค.. เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ขออภัยด้วยที่พูดตรงๆ.. ถ้าไม่ถูกใจต้องขออภัยด้วย :mrgreen:

มีรูป ประมาณนี้ครับ..
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย TinKl2+ เมื่อ 23 พ.ค. 2011, 11:10, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
"ตราบใดที่เส้นทางยังมี ผู้ไปถึงย่อมมี... "

"เมื่อสิ่งนี้มี สิ่งนี้ย่อมมี
เพราะการเกิดขึ้นแห่งสิ่งนี้ สิ่งนี้จึงเกิดขึ้น
เมื่อสิ่งนี้ไม่มี สิ่งนี้ย่อมไม่มี
เพราะการดับไปแห่งสิ่งนี้ สิ่งนี้จึงดับไป..."
kaisernoi
ขาประจำ
ขาประจำ

TinKl2+ เขียน:รถเสือหมอบ เท่าที่เห็นใช้เสตมที่มีองศาควํ่า-หงายไม่มาก (ส่วนใหญ่เห็น +-6 องศา) .. ที่เห็นในรูปทั้งสองแบบ เซ็ทแบบนี้มันดูไม่สวย.. คือเสตมมันมีองศามากไป.. ปรับแบบควํ่าก็ไม่สวย หรือหงายก็ไม่สวย มันต้องประมาณขนานกับพื้น (โลก) เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ขออภัยด้วยที่พูดตรงๆ.. ถ้าไม่ถูกใจต้องขออภัยด้วย :mrgreen:
คงต้องรอตัวใหม่อะครับ พอดีของเก่าผมมี 90 มันสั้นเกินไป ส่วน 105 เวลาดึงแรงๆมันดังเพราะเป็นแบบปรับองศาได้
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”