อยากถามผู้รู้เรื่องเหงื่อครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
TheDogs
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0810980200
team: Songkhla Beginner Team
Bike: GTR Series4 ROAD BIKES / GIANG Rincon

อยากถามผู้รู้เรื่องเหงื่อครับ

โพสต์ โดย TheDogs »

ผมเป็นคนที่เล่นกีฬามาหลายชนิดมาก ปกติแล้วเวลาเล่นกีฬาเหงื่อก็ออกมากนะครับ จนผมได้มาปั่นจักรยาน สังเกตพี่ๆบางคนที่ผมปั่นด้วยเหงื่อของเค้าไหลกันมาก บางคนขณะที่ว่าผมปั่นตามหลังผมจะเปียกไปด้วยเลย(เหงื่อพี่เค้ากะเด็นมาโดน) :lol: แต่ของผมเหงื่อจะออกแบบซึมๆ เหมือนกับเหงื่อไม่ออกเลย อย่างวันก่อนปั่นไปกับพี่เค้า 100 กิโล เหงื่อก็ออกซึมๆ พี่เค้าเหงื่อออกเพียบ(เราเป็นอะไรมากหรือเปล่าหว่า :shock: ) พอถึงจุดหมายแล้วไปนั่งกินน้ำอยู่ พี่เค้าก็ถั้กว่า ทำไมทรายติดเต็มตัวเลย ผมก็ดูตามตัว จะมีเหมือนทรายติดอยู่ที่แขน ขา ดูไปดูมาไม่ใช้ทรายครับ เป็นเม็ดเกลือ (สาเหตุที่รู้เพราะลองชิดดู เค็มได้ใจเลย :lol: ) เลยงงกันใหญ่
สิ่งที่ผมจะถามคือ
1. เหงือผมออกน้อยมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ (เล่นกีฬาอย่างอื่นเหงื่อออกเยอะนะ เช่น บาส ออกจนเสื้อเปียกเลย)
2. ตามตัวผมมีเม็ดเกลือติดอยู่ผิดปกติหรือเปล่า
ของคุณครับ :roll:
"สุดกำลังคือ" "เหงื่อ เลือด ต้องรีดมันออกมาจนหยดสุดท้าย"
ถ้ายอมแพ้กลางคัน เพราะว่ามันลำบาก สุดท้ายฉันจะกลายเป็นคนที่ ไม่มีปัญญาทำอะไรเลย...!
มีแต่จักรยานแล้วไง...! ก็ดีแล้ว เพราะที่นี่ก็มีแต่คนบ้าจักรยานทั้งนั้นและ
Fastcat4100
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0868346051
Bike: Trek

Re: อยากถามผู้รู้เรื่องเหงื่อครับ

โพสต์ โดย Fastcat4100 »

จากประสบการณ์
คนที่เหงื่อออกน้อยกว่าคนอื่นในขณะที่ออกกำลังพอกัน
(วิ่งไปด้วยกัน) คนที่เหงื่อออกน้อยกว่ามักแข็งแรงกว่า
เหนื่อยน้อยกว่า คุณเล่นกีฬามาหลายอย่าง
เมื่อมาขี่จักรยาน มันเป็นกีฬาที่ออกแรงน้อยกว่าบาส
หรือวิ่งพอสมควร จึงเหนื่อยน้อยกว่ากันมาก
สำหรับชาวเสือ โลกกว้าง แต่ทางนั้นแคบ
ยิ่งยง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819889166
Bike: Trek , BROMPTON

Re: อยากถามผู้รู้เรื่องเหงื่อครับ

โพสต์ โดย ยิ่งยง »

ถ้าเรื่องมีเกลือที่ผิวละก็ผมก็มีเหมือนกัน เวลาปั่นเสร็จแล้วนั่งพักจนแห้งจะมีเม็ดเกลือคล้ายทรายตามแขน,ขา แต่ผมเป็นคนเหงื่อเยอะ :D
ที่เคยได้ยินอีกอย่างคือคนเราจะมีทั้งเหงื่อเค็มและเหงื่อเปรียว(อันนี้ไม่เคยซิม :mrgreen: ) รู้แต่ว่าเหงื่อเค็มจะกัดวัสดุหลายอย่าง เช่น ขาแว่นที่เป็นเหล็กกับเฟรมสุดที่รักของเราเป็นต้น ส่วนเหงื่อเปรี่ยว คนที่ใส่พวกทองจะสวยจะเงางามเสมอ :lol: แต่..ผมก็ไม่เคยเห็นคนเงื่อเปรี้ยวเหมือนกันคับ :mrgreen:
แก้ไขล่าสุดโดย ยิ่งยง เมื่อ 18 ม.ค. 2011, 09:20, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ความเศร้าหมองย่อมไม่มีแก่กับบุคคล ผู้มีสติอันสมบูรณ์
redbee
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย redbee »

อาการเียวกันกับผมเลยเหงื่อไม่ค่อยออกแต่จะเป็นเม็ดเกลือลูบไปที่หน้าเหมือจะมีแต่เม็ดเกลือ :D
tawitty
สมาชิก
สมาชิก
team: ลูกแม่งัด
Bike: gary
ตำแหน่ง: 127/7 ม.5 ต.ฟ้าฮ่าม อ.เมือง จ.เฃียงใหม่ 50000

โพสต์ โดย tawitty »

ผมว่ามันแปลกคับ ทำไมต้องมีเม็ดเกลือด้วยอะคับ แต่เวลาผมปั่นหรือเพือนผมปั่น มันมีเหงื่อออกเยอะกันมาก บางคนชนิดแบบเสื้อเปียกไปหมดเลยอะคับ ขอคำตอบและขอคำอธิบายด้วยนะคับ

ขอบคุนนะคับพี่ที่ตั้งหัวข้อขึ้นมา
โอ๊ตนนท์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0878229217
team: กลุ่ม รวมมิตร
Bike: mongoose tyax elite pro2005&2007,jamis draka xc pro,fishbone bigass,LA X-Limited,Stark str trial,Intense M1,Bromton
ตำแหน่ง: 117/56 ม 5 ซ ไพลินสนธิ ต บางกระสอ อ เมือง จ นนทบุรี 11000

โพสต์ โดย โอ๊ตนนท์ »

ที่เหงื่อออกน้อยกว่า ตอนเล่นบาส ผมว่า น่าจะเพราะว่าตอนเราปั่นจักรยาน มันมีลมพัด ทำให้เหงื่อมันระเหย ไปได้เยอะกว่า เล่นบาส ถ้าลมพัดแรงมากๆ..มันก็จะแห้งไม่มีเหงือ เหลือแต่เกลือที่ออกมาพร้อมเหงื่อตามตัวหน่ะครับ.. :geek: :geek:
กระทู้ทริปยาวๆที่สุดในชีวิตของผม..มาเดินทางไปพร้อมกับผมได้ที่กระทู้นี้..กด...ภาพประกอบหนังสือ ทิเบตสองขา จากแดนไทย สู่หลังคาโลก..
หยุดปั่นสักวัน ไปเที่ยวงานเทศกาลโยเกิร์ต บนหลังคาโลกกันเถอะ..กด..Shoton Festival เทศกาลโยเกิร์ต..
phongsiri
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: Nong Khai Cycling Club

โพสต์ โดย phongsiri »

ผมเดาเล่น ถ้าเพิ่งเริ่มขี่อาจยังจัดระบบการดื่มน้ำได้ไม่ต่อเนื่องเพียงพอหรือเปล่าครับ จนทำให้น้ำเหงื่อที่ออกมามีน้อยและโดนลมเป่าไปหมด จึงเหลือแต่เกลือ แต่จะผิดถูกยังไง ลองดูเองละกันครับ กกินน้ำทุก10นาทีจิบๆนิดๆ อะไรแบบนี้หรือตามที่ถนัด เพราะเหงื่อที่ออกก็คือน้ำถ้าร่างกายขาดน้ำมันก็คงไม่มีเหงื่อ :D
ชีวิตที่ผ่านมานั้นมันคุ้มค่าจริงหรือ และตอนนี้ได้ทำอะไรเพื่อจะก้าวต่อไปแล้วหรือยัง
If not now. When? Let's get start.
คิดมากเกินไป ก็ออกทะเลไปเรื่อยๆ
biggestsmart
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0847144949
Bike: เก่าของเขา ...ใหม่ของเรา
ตำแหน่ง: มหาสารคาม

โพสต์ โดย biggestsmart »

tawitty
หัวข้อกระทู้: Re: อยากถามผู้รู้เรื่องเหงื่อครับ

ผมว่ามันแปลกคับ ทำไมต้องมีเม็ดเกลือด้วยอะคับ แต่เวลาผมปั่นหรือเพือนผมปั่น มันมีเหงื่อออกเยอะกันมาก บางคนชนิดแบบเสื้อเปียกไปหมดเลยอะคับ ขอคำตอบและขอคำอธิบายด้วยนะคับ

เรื่องเหงื่อนี่ เหงื่อจะมากน้อยขึ้นอยู่กับร่างกาย การดื่มน้ำ วันไหนดื่มมาก ฉี่บ่อย เหงื่อออกมาก เหงื่อประกอบด้วยน้ำ เกลือแร่ และอีกหลายอย่าง เวลาที่แห้งจะมีเม็ดหรือคราบเกลือมากน้อยแล้วแต่คนนะครับ ยกเว้นผู้ที่เป็นโรคบางชนิดจะมีรูขุมขนน้อยกว่าปกติหรือไม่มีเลย จะทำให้ไม่มีเหงื่อ เหงื่อไหลเนี่ยปกติมาจากสาเหตุหลักๆเลยคือ
1 ร่างกายต้องการรักษาสมดุลของอุณหภูมิ
เนื่องจากเมื่อร่างกายอุณหภูมิสูงขึ้น จะต้องรักษาระดับภายในให้ปกติ มิฉะนั้น จะทำให้ร่างกายผิดปกติ หรือเป็นไข้ได้จึงทำการขับเหงื่อออกมา เพื่อความร้อนจะได้ออกมากับเหงื่อที่ขับออก
- กลไกการรักษาอุณหภูมิของร่างกายมีความสัมพันธ์กับการทำงานของอวัยวะใดบ้าง
สมองส่วนไฮโพทาลามัส หลอดเลือด กล้ามเนื้อ ผิวหนัง ต่อมเหงื่อ
- เหตุใดจึงต้องรักษาดุลยภาพของอุณหภูมิให้คงที่ เมื่อสภาพแวดล้อมภายนอกเปลี่ยนแปลง
เพื่อให้กระบวนการหรือปฏิกิริยาเคมีต่างๆ ในร่างกายเกิดในอัตราคงที่ ไม่เร็วหรือช้าเกินไป จนไปมีผลต่อเซลล์อวัยวะต่างๆ และร่างกาย
- เหตุใดเมื่ออากาศร้อนจึงรู้สึกกระหายน้ำ
เนื่องจากร่างกายมีการระบายความร้อน โดยการขับเหงื่อ ทำให้ร่างกายสูญเสียน้ำ ส่งผลให้ความเข้มข้นของเลือดสูง จึงมีการส่งสัญญาณไปกระตุ้นศูนย์ควบคุมการกระหายน้ำที่ไฮโพทาลามัส จึงรู้สึกกระหายน้ำ

2 ร่างกายรักษาสมดุลของน้ำในร่างกายเรา
หากมีน้ำมาก ร่างกายจะขับออกมาเพื่อรักษาสมดุล ในผู้ที่ไม่สามารถขับน้ำออกมาได้ จะทำให้เกิดอาการบวมน้ำ หรืออาจถึงขั้นน้ำท่วมปอดในผู้ที่ป่วยระบบการทำงานของร่างกายและอวัยวะต่างๆ ไม่เป็นปกติ เช่น คนที่มีอาการท้องเสีย ร่างกายเสียน้ำจำนวนมาก ทำให้ผู้ป่วยตัวซีด หมดแรง เป็นตะคริวและอาจช็อกได้ จึงต้องให้น้ำเกลือเพื่อชดเชยน้ำที่เสียไป คนที่เป็นโรคไต ปริมาณน้ำที่ขับออกจากร่างกายจะน้อยกว่าปริมาณน้ำที่ร่างกายได้รับ ทำให้มีอาการบวมเนื่องจากมีน้ำคั่งภายในเซลล์
ปกติร่างกายมนุษย์จะมีการขับน้ำ ไม่ใช่ขับออโตกับแมนนวลนะ :D
ถ้าร่างกายน้ำมากจะพยายามขับออก คือร่างกายจะสูญเสียน้ำโดยทาง หายใจ ปัสสาวะ อุจจาระ เหงื่อ
ในการหายใจ
- เมื่อคนทำงานหนักหรือออกกำลังจะทำให้การเผาไหม้พลังงานสูง ถ้า H+ ในเลือดสูงรวมถึงคาร์บอนไดออกไซด์ด้วยนะครับ :) ร่างกายมีกลไกปรับดุลยภาพ
H+ จะถูกกำจัดออกในรูปของ H2O (น้ำนั่นเอง รวมถึงคาร์บอนไดออกไซด์ด้วย :shock: ) และขับออกจากร่างกายโดยการหายใจออก หมายถึงร่างกายพยายามเอาไอ้พวกนี้ออกเพื่อไม่ให้เลือดเป็นกรดซึ่งทำลายเซลลืและการทำงาน เวลาออกกำลังถึงหอบหรือหายใจมากกว่าปกติคับ 8-)
- เหตุใดจึงต้องรักษาสมดุลของกรด-เบส ในเลือด
ในเลือดมีโปรตีนและเอนไซม์หลายชนิด ซึ่งทำงานได้ดีที่ pH ประมาณ 7 ถ้าค่า pH ในเลือดมีการเปลี่ยนแปลง จะทำให้ประสิทธิภาพในการทำงานของโปรตีนและเอนไซม์ต่างๆ ในเลือดลดลง และส่งผลกระทบต่อการทำงานของร่างกาย ดังนั้น จึงจำเป็นต้องรักษาค่า pH ในเลือดให้คงที่ ไม่งั้นจะทำให้ออกซิเจนไม่รวมกับเลือดแล้วก็เลยไปเลี้ยงเซลล์ที่กำลังทำงานไม่ได้ ชาหรือตะคริวถามหาก่อนเลย:lol:
การออกกำลังกายดื่มน้ำไว้มากๆนะครับจะช่วยได้ อย่ามองข้ามนะจ๊ะ :D เอาคร่าวๆก่อน เดี๋ยวจะรำคาญ ฝากท่านอื่นเพิ่มให้ด้วยนะครับถ้าผมตกหล่น :lol:
อยู่แบบไม่เบียดเบียนใคร.......ขอให้มีความสุขทุกๆคนเทอญ
อยากได้ล้อหมอบ700c ขอบเตี้ย เบาๆอ่ะคับ ราคาก็เบาด้วยนะ
ขายsingle speed ราคาถูกๆครับ
haro1999
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-6791399
team: ไม่มี
Bike: haro escape

โพสต์ โดย haro1999 »

ผมว่าเป็นเพราะเราโดนลมนะครับ เหงื่อถึงไม่ค่อยจะมี

ไม่ก้อลองหาเทรนเน่อลูกกลิ้ง สักอัน ปั่นในห้อง

ผมว่า เหงื่อท่วม แน่
bikeman
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cannondale Super six Hi-MOD-1
ตำแหน่ง: กทม.

โพสต์ โดย bikeman »

อาการเดียวกับผม เหงื่อแห้งไว และเป็นสะเก็ดเกลือ
ผมกระตุ้นการทำงานของต่อมเหงื่อ โดยการใส่เสื้อแขนยาว
เพื่อให้เหงื่อออกมากๆ ครับ
จนเดียวนี้ ปั้นนิดหน่อย เหงื่อก็ไหลออกยังกับน้ำเลยครับ
ผมเคยวิ่งมาราธอน 42.195 km เหงื่อ ออกมากๆ จนแห้ง แล้วแห้งอีกหลายรอบ
มีสะเก็ดเกลื่อขึ้นเต็มแขนเต็มขาเลยครับ ลูบไปทีสากมือเลย
ควรดื่มน้ำบ่อยๆ ทีละนิดๆ หรือ 20 นาทีครั้ง ด้วยนะครับ 8-)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”