ปวดหัวเข่า

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Moderator: Cycling B®y, spinbike, velocity

ปวดหัวเข่า

โพสต์ โดย munanza » 30 ธ.ค. 2019, 09:21

วันก่อน29/12/2562 ปั่นออกทริปกันกับสมาชิก ขากลับมีอาการปวดที่ข้อเข่าแต่ก็ไม่แสดงอาการ มีอาการหนักขึ้นเรื่อยจนยกขาแทบไม่ไหว ก็เลยต้องบอกสมาชิก ปั่นประครองกันมาจนถึงบ้าน (ก่อนกน้านั้นสองปีก็ปั่นมาไม่มีอาการนะครับ)
อยากเรียนถามผู้รู้ผู้เชี่ยวชาญ
เกิดจาก.?
วิธีแก้.?
ขอบคุณครับ

Re: ปวดหัวเข่า

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง » 30 ธ.ค. 2019, 15:32

หาหมอก่อนมั้ยครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle

โพสต์ โดย เสือ Spectrum » 30 ธ.ค. 2019, 16:44

นั่นสิ ควรไปหาหมอก่อนอย่างที่น้องหนึ่งว่านะครับ

อายุที่มากขึ้น กระดูกอ่อน น้ำเลี้ยงข้อเข่าเสื่อมสภาพลง ก็อาจจะเป็นสาเหตุได้

เอาเข้าจริงๆ คงต้องให้แพทย์เป็นผู้วินิจฉัยอาการที่เกิดขึ้นน่าจะดีกว่าอย่างอื่นครับ

ตามประสพการณ์-ความรู้ส่วนตัว ร่างกายคนเราเริ่มถดถอยทีละเล็กละน้อยเมื่ออายุเริ่มย่างเข้าวัย 30 เป็นต้นไป แต่ด้วยความที่มันเสื่อมไปทีละเล็กละน้อยนี่แหละครับที่ทำให้เราแทบไม่รู้ตัวหากไม่คอยสังเกตุดีๆ ว่าอะไรต่อมิอะไรมันเริ่มไม่เหมือนเดิมแล้ว เพราะความที่มันเสื่อมไปทีละเล็กทีละน้อยนี่แหละครับ

ปั่นฯ ออกทริปธรรมดาที่เคยชินก็คงไม่มีอะไร แต่พอมันเป็นทริปยาวๆ ปั่นฯ ต่อเนื่องนานๆ แทบไม่ได้หยุดพักอาการมันก็ฟ้องออกมา

หรือบางทีสาเหตุก็อาจจะมาจากการ Setting หรือ Fitting นี่แหละครับ บางทีปรับจักรยานครั้งเดียวอาจจะไม่ลงตัว อาจจะต้องปั่นฯ ไป ปรับไป ซึ่งช่างบางท่านก็แนะนำให่้ทำแบบนั้น

จริงๆ แล้วยังมีปัจจัยอีกเยอะครับ ถ้าจะหากันจริงคงต้องลงลึกไปในรายละเอียดว่าก่อนที่จะเกิดเหตุการณ์นี่ท่าน "ไปทำอะไรมา(บ้าง)" :?:
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"

โพสต์ โดย trek3900/2009 » 31 ธ.ค. 2019, 13:42

หยุดปั่นก่อนเด้อ
รับบริการฟิตติ้งจักรยานที่บ้านลูกค้า ราคามิตรภาพ เยี่ยมเพจได้เลยครับhttps://www.facebook.com/RasitFitter/

https://www.facebook.com/pages/Lapierre-bike-Thailand/1543570505857513

https://www.facebook.com/groups/763837143758055/

โพสต์ โดย necappital » 02 ม.ค. 2020, 10:17

ปั่นรอบขาเยอะไปหรือเปล่าครับ

โพสต์ โดย vodovodo » 02 ม.ค. 2020, 14:37

ผมว่าเกิดจากการปั่นทางชันมากไป หรือใช้เกียร์รอบน้อยทำให้ออกแรงเยอะ
ลองหาหมอดูครับ แล้วค่อยมาปรับจักรยาน fitting อีกทีก่อนปั่นครับ

โพสต์ โดย Sirichade » 02 ม.ค. 2020, 16:37

หาหมอ รู้สาเหตุ รักษาและดูแล. หายไวๆนะครับ

โพสต์ โดย munanza » 06 ม.ค. 2020, 10:45

น้องหนึ่ง เขียน:หาหมอก่อนมั้ยครับ

ครับผม ขอบคุณมากครับ

โพสต์ โดย munanza » 06 ม.ค. 2020, 10:47

เสือ Spectrum เขียน:นั่นสิ ควรไปหาหมอก่อนอย่างที่น้องหนึ่งว่านะครับ

อายุที่มากขึ้น กระดูกอ่อน น้ำเลี้ยงข้อเข่าเสื่อมสภาพลง ก็อาจจะเป็นสาเหตุได้

เอาเข้าจริงๆ คงต้องให้แพทย์เป็นผู้วินิจฉัยอาการที่เกิดขึ้นน่าจะดีกว่าอย่างอื่นครับ

ตามประสพการณ์-ความรู้ส่วนตัว ร่างกายคนเราเริ่มถดถอยทีละเล็กละน้อยเมื่ออายุเริ่มย่างเข้าวัย 30 เป็นต้นไป แต่ด้วยความที่มันเสื่อมไปทีละเล็กละน้อยนี่แหละครับที่ทำให้เราแทบไม่รู้ตัวหากไม่คอยสังเกตุดีๆ ว่าอะไรต่อมิอะไรมันเริ่มไม่เหมือนเดิมแล้ว เพราะความที่มันเสื่อมไปทีละเล็กทีละน้อยนี่แหละครับ

ปั่นฯ ออกทริปธรรมดาที่เคยชินก็คงไม่มีอะไร แต่พอมันเป็นทริปยาวๆ ปั่นฯ ต่อเนื่องนานๆ แทบไม่ได้หยุดพักอาการมันก็ฟ้องออกมา

หรือบางทีสาเหตุก็อาจจะมาจากการ Setting หรือ Fitting นี่แหละครับ บางทีปรับจักรยานครั้งเดียวอาจจะไม่ลงตัว อาจจะต้องปั่นฯ ไป ปรับไป ซึ่งช่างบางท่านก็แนะนำให่้ทำแบบนั้น

จริงๆ แล้วยังมีปัจจัยอีกเยอะครับ ถ้าจะหากันจริงคงต้องลงลึกไปในรายละเอียดว่าก่อนที่จะเกิดเหตุการณ์นี่ท่าน "ไปทำอะไรมา(บ้าง)" :?:

ตอนนี้ก็หยุดปั่น สังเกตูอาการอยู่ครับ ขอบคุณคำแนะนำและประสบการณ์ครับ

โพสต์ โดย munanza » 06 ม.ค. 2020, 10:49

trek3900/2009 เขียน:หยุดปั่นก่อนเด้อ

ขอบคุณครับหยุดสังเกตูอาการได้สักพักแล้วครับ

โพสต์ โดย munanza » 06 ม.ค. 2020, 10:51

vodovodo เขียน:ผมว่าเกิดจากการปั่นทางชันมากไป หรือใช้เกียร์รอบน้อยทำให้ออกแรงเยอะ
ลองหาหมอดูครับ แล้วค่อยมาปรับจักรยาน fitting อีกทีก่อนปั่นครับ

ก็มีเกียร์หนักบ้างเบาบ้างตามสภาพถนนครับ ขึ้นเนินก็เกียร์หนักขึ้นโยกนิดหนี่ง(เนินไม่ชันนะครับ)
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

โพสต์ โดย munanza » 06 ม.ค. 2020, 10:54

necappital เขียน:ปั่นรอบขาเยอะไปหรือเปล่าครับ

ปั่นตามโปรแกรมครับ ปั่นรอบขาบ้าง ปั่นเกียร์หนักบ้าง
ขอบคุณมากครับ

โพสต์ โดย munanza » 06 ม.ค. 2020, 10:56

Sirichade เขียน:หาหมอ รู้สาเหตุ รักษาและดูแล. หายไวๆนะครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำและความห่วงใยครับ ตอนนนี้ก็หยุดสังเกตุอาการตัวเองสักพักแล้วครับ