ขอคำแนะนำการเปลี่ยนยางใน ล้อขอบ Tubeless

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
panzerfaust
สมาชิก
สมาชิก
team: Seal , TKY
Bike: Nich Faith

ขอคำแนะนำการเปลี่ยนยางใน ล้อขอบ Tubeless

โพสต์ โดย panzerfaust »

เรียนพี่ๆทุกท่าน
ผมมีล้อ American Classic Argent Tubeless ซึ่งจะมีปัญหาทุกครั้งเวลายางแตกและทำการเปลี่ยนยางใน คือ มันงัดยางนอกเข้าขอบยากมากกก หลายๆครั้งที่งัดเข้าไปแล้วกินยางในจนรั่วอีก ปกติใส่ยางกับล้อประเภทนี้มีวิธีให้ง่ายขึ้นไหมครับ

หลายๆท่านอาจจะแนะนำให้ใช้ยาง Tubeless ไปเลย จะได้ไม่ต้องใช้ยางใน ก็ขอรับไว้พิจารณาครับ แต่เบื้องต้นอยากทราบเทคนิคในการใส่ยางปกติให้สะดวกขึ้นก่อนครับ

ขอบคุณครับ
preedexz
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Strida LT, Brompton M6L-X, Tyrell FSX, Alex Moulton SST, Giant TCR SL, Scott Foil Platinum, Basso Diamante, Tarmac SL6, Factor O2

Re: ขอคำแนะนำการเปลี่ยนยางใน ล้อขอบ Tubeless

โพสต์ โดย preedexz »

มีอีกวิธีเปลี่ยนยางนอกเป็นแบบขอบอ่อนๆ ครับ
ว่าวต้องลม
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Focus Cayo Evo 4.0

Re: ขอคำแนะนำการเปลี่ยนยางใน ล้อขอบ Tubeless

โพสต์ โดย ว่าวต้องลม »

เป็นเฉพาะบางยี่ห้อครับ ของผมใช้ ชวาเบ้ กับ วิคตอเลีย งัดยางได้เหมือนยางงัดเท่าไป
งานพิมพ์ด่วน รอรับได้เลยยยยยยยย บริการรับพิมพ์สิ่งพิมพ์ทุกชนิด http://www.thaiutsaha.com
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

อย่างแรก ควรใช้เทปขอบล้อของเค้าเองครับ มันจะกว้างพอดีขอบ และบางพอดียาง

ตอนถอด ให้กดขอบยางลงไปกลางร่องขอบล้อให้ครบรอบก่อน แล้วค่อยงัดด้านนึงขึ้นมา
ตอนใส่ก็ทำกลับกัน คือใส่ยางลงไปกลางร่องขอบล้อ แล้วค่อยงัดด้านสุดท้ายลงไปครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
panzerfaust
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณทุกท่านครับ จะเปลี่ยนเทปขอบล้อใหม่ก่อน เพราะขาดรุ่ยพอสมควร

*ยางผมใช้คอนติฯ ขอบแข็งโป๊กจริงครับ
kobkob
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย kobkob »

ผมมี easton carbon กะ mavic crossmax เป็นขอบ tubless เหมือนกัน

ใส่ยางยากทั้งคู่เลยครับ ต้องให้ช่างร้านใส่ให้ ลองมาทั้งแบบ ขอบพับ ขอบลวด แบบมียี่ห้อหน่อย ไม่มีง่ายสักเส้นเลยอ่ะ เมื่อเทียบกับล้อขอบธรรมดา ยิ่งยางขอบลวด ยิ่งยากกว่าขอบพับ

สุดท้ายก็ทำ tubless สบายใจไป

ปล ทำ tubless ก็ต้องหัดเติมน้ำยาเองนะ จริงๆ ก็ไม่ยาก หาซื้อที่ถอดจุ๊บ ถอดวาล์วออก แล้ว หากระบอกฉีดยา อันโตๆ ถอด ก้านฉีดออก ใช้แทนกรวย เติมน้ำยา เพราะปลายกระบอกฉีดมันจะพอดี กับปลอกวาล์ว ทำให้เทง่ายไม่เลอะเทอะ
panzerfaust
สมาชิก
สมาชิก

ทำ Tubelss จริงๆไปเลยก็น่าสนใจครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”