ถ้วยคอจักรยานมีความสำคัญขนาดไหนครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Moderator: Cycling B®y, spinbike, velocity

ถ้วยคอจักรยานมีความสำคัญขนาดไหนครับ

โพสต์ โดย Wanwan Thiphanma » 18 ก.ค. 2019, 22:39

คือผมไม่เคยเห็นใครพูดเรื่อง ถ้วยคอจักรยานเท่าไหร่เลย แม้แต่ร้านจักรยาน ในเฟสบุ๊ค ก็ไม่เคยเห็นร้านไหนโปรโมตถ้วยคอ เห็นแต่ ลูกปืนดุมบ้าง กระโหลกบ้าง พูเล่ย์ สารพัดยี่ห้อที่แต่ล่ะร้านนำเข้ามาขาย แต่ถ้วยคอนี่ไม่เจอเลย

แล้วก็หาซื้อยี่ห้อ chirsking ก็หาร้านที่ขายยากมาก เจอก็มีแค่อันเดียวสีเดียว เลยอยากรู้ว่า ถ้วยคอ มีความสำคัญขนาดไหนครับ

Re: ถ้วยคอจักรยานมีความสำคัญขนาดไหนครับ

โพสต์ โดย trek3900/2009 » 18 ก.ค. 2019, 23:31

จะว่าไปก็ไม่ได้มีส่วนต่อการขี่ครับ หน้าที่มันขยับไม่ถึง 360 องศาเลยครับ ดังนั้นระบบปัจจุบันก็ถือว่าใช้งานได้ดี ในส่วนของ ROAD BIKE

ถ้าในประเภท MTB ทุกแบบ ผมว่าน่าจะมีความสำคัญมากในเรื่องของความแข็งแรง เพราะส่วนด้ายหน้าในคอ กับแกนโช็ค ตัองระบแรงกระแทกอย่างหนัก จุดนั้นระบบถ้วยคอต้องแข็งแรงทีเดียว
รับบริการฟิตติ้งจักรยานที่บ้านลูกค้า ราคามิตรภาพ เยี่ยมเพจได้เลยครับhttps://www.facebook.com/RasitFitter/

https://www.facebook.com/pages/Lapierre-bike-Thailand/1543570505857513

https://www.facebook.com/groups/763837143758055/

Re: ถ้วยคอจักรยานมีความสำคัญขนาดไหนครับ

โพสต์ โดย biggysmall » 19 ก.ค. 2019, 09:51

ส่วนใหญ่มันก็สำคัญในด้านความทนทานครับ
แต่จริงๆ ถ้าหมั่นดูแล มันก็ใช้งานได้นานมากครับ
เพียงแต่พวก MTB เลือกใช้ของดีหน่อยสำหรับแนวลุยๆ เละๆ รุ่นที่ทำ sealed มาดีๆอย่าง chris king หรือ cane creek นี้ ก็ดูแล้วน้อยหน่อย ทนทานดี แพงอีกต่ะหาก

โพสต์ โดย bigfatt » 19 ก.ค. 2019, 23:32

ถว้ยคอเป็นเหมือนลูกเมียนอ้ยที่ไม่มีใครให้ความสำคัญ​ ทั้งๆที่มันมีส่วนสำคัญในการช่วยให้การขับขี่มีชีวิตชีวาๆเลี้ยวซ้ายขวา​ซิกแซกได้อย่างคล่องตัว​ไม่มีสะดุด​ แต่เพราะความทนของลูกปืนคนจึงมองข้าม​ แต่ยี่ห้อถูกก็ตอ้งดูแลบอ่ยหน่อย​ ยี่ห้อดีก็ใช้จนลืมชั่วลูกหลานและออกแบบดูดีมีราคาเพราะตั้งใจผลิต​ ไม่ทำแบบพื้นๆแบบรุ่นถูก

โพสต์ โดย สง » 19 ส.ค. 2019, 14:15

สำหรับเสือภูเขา บางคนระเบิดขายหมด เหลือแต่ถ้วยคอ chris king เก็บไว้ประกอบคันใหม่

โพสต์ โดย q>__<P » 29 ส.ค. 2019, 07:51

ไม่สำคัญมากเท่าส่วนอื่น ขอแค่อย่าให้ตลับเป็นสนิมพอ ถ้วยคอรุ่นเก่าๆ ต่อให้ราคาถูกแค่ไหน (ถูกสุดสมัยนั้น 750.-) ก็ไม่พบว่าเป็นสนิม
แต่รุ่นใหม่ๆ ในเกรดเดียวกัน (แต่ปัจจุบันราคาหล่นมาเยอะมาก) กลับพบว่ามีบางรุ่นบางยี่ห้อ สนิมกินครับ ทำให้เลี้ยวฝืด สะดุด แม้ตัว Housing ข้างนอกจะดูสวยก็ตาม...ก็จะมีค่าใช้จ่ายเพิ่มคือเปลี่ยนตลับลูกปืนข้างใน

โพสต์ โดย preedexz » 29 ส.ค. 2019, 11:55

ไม่ค่อยสำคัญเลยครับ แค่ระวังอย่าให้สนิมกินก็พอแล้ว ส่วนอะไหล่ถ้วยคอถูกมากๆเรียกได้ว่าพังก็เปลี่ยนทิ้งทั้งตลับก็ยังได้ จึงไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนใช้ของดีเลย

โพสต์ โดย Blue Haro » 29 ส.ค. 2019, 16:51

ของเสือหมอบผมเอาแค่เลี้ยวได้คล่อง
อีกคันเป็นดาวน์ฮิล อันนี้ต้องเลือกเอาที่แพงพอสมควรครับ

โพสต์ โดย Tungmanx » 01 ก.ย. 2019, 00:05

มันเป็นชิ้นส่วนที่ไม่ได้ใช้งานหนักเท่าลูกปืนที่เหลือไง คนเลยคิดว่ามันอาจจะไม่สำคัญเท่า ทำให้มันถูกละเลยได้ง่ายเหมือนกัน แต่ถ้ามีปัญหาขึ้นมาก็ทำให้ปั่นสนุกน้อยลงเยอะเลยล่ะ เอาเป็นว่าก็หมั่นดูแลให้มากกว่าเดิมละกัน วันไหนปั่นตากฝนหนักๆก็ถอดออกมาเช็คบ้าง

โพสต์ โดย เป้ง » 12 ก.ย. 2019, 09:56

ของดีทนมาก chris king บางคันใช้มา 20 ปีแล้ว ใช้อยู่ 4 อัน ยังไม่พังเลย เนื่องจากเป็นลูกปืนสแตลเลส
ก่อนหน้านี้ ของติดรถ , FSA , cane creek ในราคาหลักร้อย ใช้ไม่นานโดนน้ำโดนฝนก็สนิมกินลูกปืนพังแล้ว
อย่าไปยึดติดกับมันมาก เพราะติดแล้วมันจะเลิกไม่ได้
รูปภาพ

โพสต์ โดย bigfatt » 14 ก.ย. 2019, 13:40

ขอเมนต์อีกรอบ​ ถว้ยคอลอยหรือแบบฝังถ้าใช้ยี่ห้อดัง​ ก็จะได้ความคงทนการเลี้ยวที่ลื่นไหลไม่มีอะไรให้สะดุด​ และได้ความสวยงามที่ทำให้จักรยานดูดียิ่งขึ้น​ คุ้มกับการเสียเงินซื้อครับ​ ยี่ห้อดังเดี๋ยวนี้ราคาแพงมากสี่พันแปดต่อชุดแล้วครับ