เบาะหลวมมีใครเจอปัญหาแบบนี้

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Moderator: Cycling B®y, spinbike, velocity

เบาะหลวมมีใครเจอปัญหาแบบนี้

โพสต์ โดย jojoba » 28 มิ.ย. 2019, 09:21

ปัญหาคือเบาะชอบหลวมทั้งๆทีขัดน๊อตแน่จนตึงมือ พอใช้ไปซักพักลองขันน๊อตก็ขันได้อีก องศาเบาะ หัวก็ทิ่มลง หมดปัญญาแก้แล้ว ท่านใดเคยเจอเคสแบบนี้มีวิธีแก้มั้ยครับ
(เคยใส่น้ำยากันคลายแล้ว เบาก็ยังหลวมครับ)
แนบไฟล์

Re: เบาะหลวมมีใครเจอปัญหาแบบนี้

โพสต์ โดย adi73 » 28 มิ.ย. 2019, 13:32

ผมเคยพบปัญหานี้ส่วนมากเป็นกับหลักอานบางเเบบ เช่นหลักอานในรูป ผมก้อเคยเป็นครับ ยอมใช้หลักอานรูปแบบการจับรางแบบอื่นเถอะครับ แบบนี้ได้เบาแต่พอตกร่องถนนกระเทือนๆ รับรองคลายครับเอาไม่อยู่ ขันแน่นมากๆเสี่ยงรางร้าวครับ

Re: เบาะหลวมมีใครเจอปัญหาแบบนี้

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง » 28 มิ.ย. 2019, 13:54

หลักอานแบบนี้ จับได้เฉพาะรางเบาะโลหะกลมครับ

ควรใช้ประแจปอนด์ เพราะตึงมือเราไม่เท่ากัน
ร้านจักรยานฝีมือดี งานเนี๊ยบ มาดึกๆได้
สอนซ่อมจักรยาน เรียนซ่อมจักรยาน หลักสูตรวันเดียวรู้เรื่อง

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle