Cervelo R3 เปรียบได้กับรุ่นอะไรในแบรนด์อื่นๆครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
hack55
ขาประจำ
ขาประจำ

Cervelo R3 เปรียบได้กับรุ่นอะไรในแบรนด์อื่นๆครับ

โพสต์ โดย hack55 »

กำลังสนใจ Cervelo R3 อยู่ครับ

ตัวผมใช้ Ridley Noah SL สีทีม Lotto อยู่เป็น Aero
เนื่องจากช่วงนี้ผมปั่นจักรยานน้อยแล้วปั่นหลักๆแค่ ส/อา หรือเฉพาะวันหยุดพิเศษถึงจะได้ปั่น

ที่ผ่านมาผมใช้เฟรม aero มาตลอด แล้วพอดีเริ่มรู้สึกปวดหลัง น่าจะซ้อมน้อย แล้วประจวบไม่ได้ไปปั่นโซนทำความเร็วสูงๆ+เพื่อนเลิกแล้วหันมาปั่นคนเดียวตลอด ครึ่งปีที่ผ่านมา เลยอยากลองหาองศาที่มันก้มน้อยลงกว่าเดิม

พอดีผมเห็นพี่ท่านนึงขาย Cervelo R3 อยู่เป็นของปี 2017

ผมไม่ค่อยเจอข้อมูลของ Cervelo R3 เปรียบกับแบรนด์อื่นเท่าไหร่
ใครเคยใช้ พอบอกฟิ่วลิ่ง ความเหมาะสมกับสถานที่ปั่น เปรียบมวยกับแบรนด์อื่นได้ตัวไหนบ้าง
และความคุ้มค่าของมันว่าคุ้มค่าแค่ไหนครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
:D :D :D :D :D
รูปประจำตัวสมาชิก
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: Cervelo R3 เปรียบได้กับรุ่นอะไรในแบรนด์อื่นๆครับ

โพสต์ โดย Wimpy »

ประมาณ All around ตัวรองท้อป เช่น

Trek emonda sl
Bmc slr02
Giant tcr advance pro

ผมเคยปั่นแต่ Emonda ครับ มีสมาชิกเปรียบเทียบกับ R3 ไว้เหมือนกัน
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1673354
hack55
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: Cervelo R3 เปรียบได้กับรุ่นอะไรในแบรนด์อื่นๆครับ

โพสต์ โดย hack55 »

Wimpy เขียน:ประมาณ All around ตัวรองท้อป เช่น

Trek emonda sl
Bmc slr02
Giant tcr advance pro

ผมเคยปั่นแต่ Emonda ครับ มีสมาชิกเปรียบเทียบกับ R3 ไว้เหมือนกัน
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1673354

แต่ราคาแต่ละแบรนด์แอบถูกกว่า Cervelo เยอะเหมือนกันนะครับ
:D :D :D :D :D
preedexz
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Strida LT, Brompton M6L-X, Tyrell FSX, Alex Moulton SST, Giant TCR SL, Scott Foil Platinum, Basso Diamante, Tarmac SL6, Factor O2

โพสต์ โดย preedexz »

hack55 เขียน:กำลังสนใจ Cervelo R3 อยู่ครับ

ตัวผมใช้ Ridley Noah SL สีทีม Lotto อยู่เป็น Aero
เนื่องจากช่วงนี้ผมปั่นจักรยานน้อยแล้วปั่นหลักๆแค่ ส/อา หรือเฉพาะวันหยุดพิเศษถึงจะได้ปั่น

ที่ผ่านมาผมใช้เฟรม aero มาตลอด แล้วพอดีเริ่มรู้สึกปวดหลัง น่าจะซ้อมน้อย แล้วประจวบไม่ได้ไปปั่นโซนทำความเร็วสูงๆ+เพื่อนเลิกแล้วหันมาปั่นคนเดียวตลอด ครึ่งปีที่ผ่านมา เลยอยากลองหาองศาที่มันก้มน้อยลงกว่าเดิม

พอดีผมเห็นพี่ท่านนึงขาย Cervelo R3 อยู่เป็นของปี 2017

ผมไม่ค่อยเจอข้อมูลของ Cervelo R3 เปรียบกับแบรนด์อื่นเท่าไหร่
ใครเคยใช้ พอบอกฟิ่วลิ่ง ความเหมาะสมกับสถานที่ปั่น เปรียบมวยกับแบรนด์อื่นได้ตัวไหนบ้าง
และความคุ้มค่าของมันว่าคุ้มค่าแค่ไหนครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
อันนี้ไม่ได้ตอบแบบกวนนะครับ คือ ต้องไปลองปั่นครับ จะได้รู้ว่ามันพุ่ง มันดีด มันไหล อะไรยัง ชอบ ไม่ชอบตรงไหน
ถ้ารู้สึกว่าชอบมันดี ก็จัดไปเลย แต่ถ้าจะให้ลองเปรียบเทียบอารมณ์กับแบรนด์อื่นนี้บอกยากมากครับ
เพราะไม่ได้ลองปั่นหลายๆแบรนด์สักด้วยสิ เช่น ผมปั่น GIANT TCR SL กับ TARMAC SL6
ถ้าถามว่า TARMAC SL6 มันดีต่างกันมากไหม สมกับราคาที่ห่างกันเยอะเท่าตัว
ผมก็ตอบได้เลยว่าห่างกันนิดเดียวน้อยมากๆ ราคาเพิ่ม 2 เท่าประสิทธิภาพก็ไม่ได้เพิ่ม 2 เท่าตาม
เพราะทุกวันนี้เฟรมดีได้มาตรฐานกันหมด คุณภาพไม่ได้ห่างกันเยอะ ประสิทธิภาพก็ไม่ได้ขี้เหร่กว่ากันเยอะเท่าไหร่
มาตรฐาน Made in Taiwan เหมือนกัน ดีไม่ดีออกมาจากโรงงานเดียวกัน แต่ออกมาคนละแบรนด์
ประเด็นอยู่ที่ว่าเรารับประสิทธิภาพรถกับราคาขนาดไหนถึงเหมาะสมกว่ากันครับ
เช่น ผมปั่น TARMAC แล้วผมชอบกว่า ผมก็เต็มใจที่จ่ายในส่วนราคาที่เพิ่มขึ้นครับ
เพราะความคุ้มค่าเป็นส่วนที่เรากำหนดเองครับ
iamwutdy
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cervelo R3 / Cannondale Caad12

โพสต์ โดย iamwutdy »

ถ้าเทียบจาก spec จริง ๆ คือ ตัวรอง-ตัว top ครับ เป็น all aroud + road race มันดีในแง่ของความสบายมากนุ่ม แต่ไม่ย้วย และสตีฟครับ ถ้าเทียบกับตัว top จะเป็นตัวที่เน้นแข่งขัน คือ เบา สติฟมาก แข็ง องศาโหดกว่าครับ

ปัจจุบันผมใช้ r3 เพราะมันเป็น all around จริง ๆ ชิวก็ได้ แข่งได้ เขาได้ ผมชอบครับ เมื่อเทียบกับตัวอื่นที่เคยใช้
kai9121
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย kai9121 »

Noah sl เป็นรถ aero ที่มี strack สูงมากนะครับ ดีไม่ดีในรถขนาดเดียวกัน r3 Strack จะต่ำกว่าด้วยนะครับ จะพาลก้มกว่าเดิม
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”