เบ้ากะโหลก bb 30 PF กับ กะโหลกสำหรับแกน 24 มม สอบถามครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
pongpipat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เสือหมอบ

เบ้ากะโหลก bb 30 PF กับ กะโหลกสำหรับแกน 24 มม สอบถามครับ

โพสต์ โดย pongpipat »

เฟรมที่มีโพรงกะโหลกเป็น bb30 PF ใช้คู่กับกะโหลกแบบอัดถ้วยลูกปืนเข้าไปในโพรง ตามรูป ( ขออนุญาติ เจ้าของรูป)
เพื่อใช้กับขาจานแกน 24 มม เช่นของ shimano
ขอสอบถามว่า ใช้ไปนานๆ มีโอกาส จะเกิดการคลอน หรือเกิดเสียงดัง แอ็ดอ็าด ตรงโพรงกระโหลก ได้ไหมครับ เพราะกระโหลกแบบนี้ ตลับลูกปืนจะอยู่นอกเบ้า
ไม่เหมือนกับ PF 86 ที่ตลับลูกปืนจะอยู่ในเบ้ากะโหลก

นึกภาพว่า เหมือน ข้อต่อตรง พีวีซี แล้วเสียบท่อแบบสวมอัดเข้าไป แล้วโยกที่ปลายท่อ
ไฟล์แนบ
Screenshot_2019-01-23-12-28-34-64.png (689.36 KiB) เข้าดูแล้ว 3148 ครั้ง
Screenshot_2019-01-23-12-26-13-92.png (598.93 KiB) เข้าดูแล้ว 3148 ครั้ง
Good Pain
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TCR ONCE

Re: เบ้ากะโหลก bb 30 PF กับ กะโหลกสำหรับแกน 24 มม สอบถามครับ

โพสต์ โดย Good Pain »

ใช้กระโหลกแบบ thread fit ที่มีเกลียวอัดตรงกลางครับ ส่วนตัวใช้มาพันโลกว่ายังไม่มีเสียงครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
preedexz
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Strida LT, Brompton M6L-X, Tyrell FSX, Alex Moulton SST, Giant TCR SL, Scott Foil Platinum, Basso Diamante, Tarmac SL6, Factor O2

Re: เบ้ากะโหลก bb 30 PF กับ กะโหลกสำหรับแกน 24 มม สอบถามครับ

โพสต์ โดย preedexz »

pongpipat เขียน:เฟรมที่มีโพรงกะโหลกเป็น bb30 PF ใช้คู่กับกะโหลกแบบอัดถ้วยลูกปืนเข้าไปในโพรง ตามรูป ( ขออนุญาติ เจ้าของรูป)
เพื่อใช้กับขาจานแกน 24 มม เช่นของ shimano
ขอสอบถามว่า ใช้ไปนานๆ มีโอกาส จะเกิดการคลอน หรือเกิดเสียงดัง แอ็ดอ็าด ตรงโพรงกระโหลก ได้ไหมครับ เพราะกระโหลกแบบนี้ ตลับลูกปืนจะอยู่นอกเบ้า
ไม่เหมือนกับ PF 86 ที่ตลับลูกปืนจะอยู่ในเบ้ากะโหลก

นึกภาพว่า เหมือน ข้อต่อตรง พีวีซี แล้วเสียบท่อแบบสวมอัดเข้าไป แล้วโยกที่ปลายท่อ
มีโอกาสคลอนได้ทั้ง 2 แบบครับ คนใช้ pf86 ก็มีโยกคลอนกันเยอะไป bb30 ก็มีเหมือนกันไม่ต่างกัน
pongpipat
ขาประจำ
ขาประจำ

Good Pain เขียน:ใช้กระโหลกแบบ thread fit ที่มีเกลียวอัดตรงกลางครับ ส่วนตัวใช้มาพันโลกว่ายังไม่มีเสียงครับ
ขอบคุณมากครับ. เคยได้ยินว่ามีใช้กะโหลกแบบมีเกลียวตรงกลาง. แต่ไม่รู้ว่า เรียกว่าอะไร ชื่อกะโหลกแบบเป็นทางการ
ขอบคุณครับ
pongpipat
ขาประจำ
ขาประจำ

preedexz เขียน:
pongpipat เขียน:เฟรมที่มีโพรงกะโหลกเป็น bb30 PF ใช้คู่กับกะโหลกแบบอัดถ้วยลูกปืนเข้าไปในโพรง ตามรูป ( ขออนุญาติ เจ้าของรูป)

มีโอกาสคลอนได้ทั้ง 2 แบบครับ คนใช้ pf86 ก็มีโยกคลอนกันเยอะไป bb30 ก็มีเหมือนกันไม่ต่างกัน
ขอบคุณครับ
แบบ pf86 ตลับลูกปืนมันอยู่ในเบ้ากะโหลก
แบบ bb30 นี้ ตลับลูกปืนมันอยู่นอกเบ้า ตลับลูกปืนยึดกับตัวถ้วย แล้วตัวถ้วยค่อยไปอัดอยู่ในเบ้ากะโหลก
เลยคิดว่า แบบ bb30 นี้ มันน่าจะคลอนง่ายกว่า
preedexz
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Strida LT, Brompton M6L-X, Tyrell FSX, Alex Moulton SST, Giant TCR SL, Scott Foil Platinum, Basso Diamante, Tarmac SL6, Factor O2

โพสต์ โดย preedexz »

pongpipat เขียน:

ขอบคุณครับ
แบบ pf86 ตลับลูกปืนมันอยู่ในเบ้ากะโหลก
แบบ bb30 นี้ ตลับลูกปืนมันอยู่นอกเบ้า ตลับลูกปืนยึดกับตัวถ้วย แล้วตัวถ้วยค่อยไปอัดอยู่ในเบ้ากะโหลก
เลยคิดว่า แบบ bb30 นี้ มันน่าจะคลอนง่ายกว่า
BB30 ก็อยู่ในเบ้านะครับ ส่วนที่ว่านอกเบ้าจากรูปเป็นกะโหลก BB30->24 ครับ การจะคลอนไม่คลอนมันอยู่ที่ความสมมาตรครับ ถ้าทำสมมาตรมาดีการคลอนก็แทบจะไม่มี คราวนี้มาดูว่าสมมาตรยังไงก็มีหลายๆอย่าง เช่น เบ้ากะโหลกซ้ายขวาอยู่ระดับเท่ากัน แบบเบ้ากะโหลกซ้ายไม่ต่ำกว่าหรือสูงกว่าเบ้าขวา หรือจะแกนขาจานจะมีความสม่ำเสมอกันทั้งแกน เช่น แกนขาขิมาโน จะมีขนาด 24 mm สม่ำเสมอกันทั้งแกน เป็นต้นครับ
ซึ่งถ้าจะว่ากันตรงๆแล้วอุปกรณ์ในโลกนี้ไม่มีความสมมาตรแทบทุกอย่างครับ แต่จะมี%ยอมรับค่าความเพี้ยนเท่าไหร่ได้เท่าไหนกันครับ

ผมยกตัวอย่างง่ายๆเช่น เฟืองใหม่ๆ2ชุด ขันด้วยประแจปอนด์ทั้งหมด แต่ทำไมเวลาเปลี่ยนเฟืองต้องมานั่งตั้งเกียร์ใหม่อีกครับ
pongpipat
ขาประจำ
ขาประจำ

pongpipat เขียน:
ขอบคุณครับ
BB30 ก็อยู่ในเบ้านะครับ ส่วนที่ว่านอกเบ้าจากรูปเป็นกะโหลก BB30->24 ครับ การจะคลอนไม่คลอนมันอยู่ที่ความสมมาตรครับ ถ้าทำสมมาตรมาดีการคลอนก็แทบจะไม่มี คราวนี้มาดูว่าสมมาตรยังไงก็มีหลายๆอย่าง เช่น เบ้ากะโหลกซ้ายขวาอยู่ระดับเท่ากัน แบบเบ้ากะโหลกซ้ายไม่ต่ำกว่าหรือสูงกว่าเบ้าขวา หรือจะแกนขาจานจะมีความสม่ำเสมอกันทั้งแกน เช่น แกนขาขิมาโน จะมีขนาด 24 mm สม่ำเสมอกันทั้งแกน เป็นต้นครับ
ซึ่งถ้าจะว่ากันตรงๆแล้วอุปกรณ์ในโลกนี้ไม่มีความสมมาตรแทบทุกอย่างครับ แต่จะมี%ยอมรับค่าความเพี้ยนเท่าไหร่ได้เท่าไหนกันครับ

ผมยกตัวอย่างง่ายๆเช่น เฟืองใหม่ๆ2ชุด ขันด้วยประแจปอนด์ทั้งหมด แต่ทำไมเวลาเปลี่ยนเฟืองต้องมานั่งตั้งเกียร์ใหม่อีกครับ
ถ้าบอกว่า ขึ้นกับความสมมาตร
อันนี้เป็นคำอธิบายที่ค่อนข้างครอบจักรวาล และไม่ได้ความชัดเจนว่า เบ้ากะโหลก bb30 จะเหมาะหรือไม่กับกะโหลกที่แปลงมาใช้กับแกน 24 ตามที่กระทู้ถาม

เพราะถ้าไม่สมมาตร. ไม่ว่าจะใช้กะโหลกอะไร มันก็จะคลอนโดยเร็วทั้งนั้น ไม่ว่าจะเป็น pf86 bb30 หรือแม้แต่กะโหลกเหลี่ยมแบบทั่วๆไป
มันไม่สามารถสรุปอะไรได้ชัดเจน

ส่วนเรื่องเปลี่ยนเฟืองแล้วต้องมาจูนตีนผีใหม่
ผมไม่เคยมีปัญหาเลย หรือมีก็ค่อนข้างน้อยมาก
ผมชอบเปลี่ยนเฟือง ลองเล่น เช่น 11/32. 11/28. 12/25 เปลี่ยนโดยใช้ล้อเดิม ใส่กลับก็ไม่มีปัญหาประการใด
ไม่เกียวกับทอร์คที่ใช้ขันเฟือง

เพียงแค่ก่อน ปลดโซ่ ให้ตั้งเกียร ในตำแหน่ง จานหน้าเล็ก เฟืองหลังเล็กสุด. ตำแหน่งนี้ สปริงของตีนผีจะไม่ถูกรั้งให้ตึงมาก
เมื่อใส่เฟือง ใส่โซ่กลับ เริ่มคล้องโซ่ที่ตำแหน่งเดิมตอนถอด
ตีนผีมันจะแทบไม่เปลี่ยนตำแหน่งมาก เพี้ยนน้อย. แม้ใช้ตีนผีราคาถูกสุด
Fluke1800
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทีมจักรยาน TTC เพชรบุรี
Bike: เปลี่ยนบ่อย
ตำแหน่ง: เพชรบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Fluke1800 »

ผมว่าใช้กะโหลก pf 30 ปกติ
แล้วใช้ปลอก Adapter แปลงเป็น 24mm
สะดวกกว่าครับ
มีทางเลือกเรื่องขาจานด้วยเผื่ออยากใส่ BB30 ทีหลัง
ฝากกด like กลุ่มเราด้วยนะครับ
ทีมจักรยาน TTC เพชรบุรี.
https://www.facebook.com/TTCbikeclub/
Bakalof
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Bakalof »

มีแผนว่าจะเปลี่ยนไปใช้ shimano ครับ แบบนี้ต้องคิดทบทวนใหม่ล่ะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”