ซ้อมปั่นตามกลุ่มขาแรง หรือ มีมอเตอร์ไซค์ลาก ได้ประโยชน์ด้านใดบ้างครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Wanwan Thiphanma
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ซ้อมปั่นตามกลุ่มขาแรง หรือ มีมอเตอร์ไซค์ลาก ได้ประโยชน์ด้านใดบ้างครับ

โพสต์ โดย Wanwan Thiphanma »

คือ ผมเห็นบางคนซ้อมโดยมีมอเตอร์ไซค์นำ หรือบางคนชอบปั่นตามกลุ่มขาแรง อย่างที่สกายเลน บางที่เกาะมาเป็นแถวยาวมาก ผมเคยลองตามกลุ่มที่ปั่นความเร็ว40+ ก็รู้สึกปั่นง่ายดีเบาขา ไม่รู้สึกเหนื่อยมากทั้งที่หัวใจขึ้นสูง แต่ก็ต้องคอยระวังตลอด เลยไม่ชอบไปตามคันอื่น
การปั่นแบบนี้ เราจะได้ประโยชน์อะไรบ้างครับ กล้ามเนื้อทนต่อความเร็วสูงๆได้นาน หัวใจปอดอึดขึ้นหรือเปล่าครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
arty118
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ซ้อมปั่นตามกลุ่มขาแรง หรือ มีมอเตอร์ไซค์ลาก ได้ประโยชน์ด้านใดบ้างครับ

โพสต์ โดย arty118 »

ไปกะขบวนรถด่วนก็ได้ทักษะในการปั่นในกลุ่มครับ เวลาไปแข่งอยู่ในกลุ่มใหญ่ๆจะได้ไม่ประหม่า

แต่เรื่องประโยชน์จากการซ้อมนี่ไม่ค่อยได้เท่าใหร่ครับ ปั่นเดี่ยวซ้อมได้ตรงจุดกว่า
Nok_Tri
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ซ้อมปั่นตามกลุ่มขาแรง หรือ มีมอเตอร์ไซค์ลาก ได้ประโยชน์ด้านใดบ้างครับ

โพสต์ โดย Nok_Tri »

ได้สถิติดี ๆ ใน Garmin Connect, Strava เอาไว้แชร์อวดเพื่อน
ไม่ใช่มุขตลกนะ พวกนี้นะ มีเยอะจริง ๆ
เสือกลิ้ง
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เสือกลิ้ง »

ได้ทักษะการใช้ชีวิตในเปโลตองครับ
Imagine all the people sharing all the world
arty118
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย arty118 »

อ่อ มีอีกพวกครับ อยากปั่นเร็วแต่แรงไม่ถึง โดดไปเกาะขบวนรถด่วนแล้วก็ปั่นไม่ใหว เซไปเซมาจะพากันล้มไปทั้งแถว

เจอพวกนี้หลบให้ห่างครับ เดี๋ยวโดนลูกหลงไปด้วย
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

Motor Paced หรือ มอไซลาก เอาไว้ซ้อม สำหรับเน้นลากหนีเป็นกลุ่มย่อย และทำเสมือนว่าเป็นเกมหนัก

ตัวอย่าง

1 มอไซลาก ความเร็ว 50km/hr ใช้ watt ตาม มอไซ 250w
แต่มี watt 300 ก่ไม่เหมาะจะเอาไปซ้อม แต่ถ้า
มี watt 300w แต่ซ้อม 250w ที่ระยะเวลา 40-60m อันนี่ประโยชน์เยอะ

2 ถ้าความเร็วไม่พอกับ watt เช่น มอไซความเร็ว 50km/hr แต่ watt ยังอยู่ 250w
ก่ให้มอไซ เพิ่มความเร็วจนถึงเราใช้ watt300w แชประมาณ 20-30m

3 ความผิดพลาดในการตั้ง intensity เช่นมี watt 300
แต่มอไซลากที่ความเร็ว 40km/hr ใช้ watt แค่ 200w
อันนี่ไม่เกิดประโยชน์ อันได้ นอกจาก จะแช่ที่ เวลา 90-120m

ถ้าจะเอามอไซลากให้ คำนวน intensity เข้าไปด้วย หรือ (if)

แต่เรื่องที่สำคัญคือ CP 20 ตย. พวก CP20 หรือ critical watt 20m ที่ 250
จะทำความเร็วของ SKL ได้ราวๆ 35km/HR ค่าเฉลี่ย นน เบา อาจจะไม่ถึง 250w ไม่ดูด ปั่นเดี่ยว
อันนี่จะสามารถปั่นครบ 1 รอบได้ยากไม่ยากเย็น กับพวก av40-45 จะใช้ NP ราวๆ 220-270w

แต่ถ้า แถวๆ 200w จะหลุดแถวๆ โรงสูบน้ำ 1 เพราะตามก่พะอืดพะอม
โดนดอก ออกโค้ง โรงสูบน้ำ หนักพอสมควร และเจอลมสวน ก่ถึงกับหลุด

จะอธิบายถึง Power model
01.jpg (97.41 KiB) เข้าดูแล้ว 3451 ครั้ง
ปกติค่าของ zone จะมี hi กับ low ซ้อมตาม zone จะได้ประโยชน์ สูงสุด ซ้อมให้ครบทุก 7 zone

สรุปซ้อม กับ มอไซลาก กับ ปั่น av40 ก่ทำให้เก่งได้แต่ ควร คำนวน watt ให้เหมาะสม :mrgreen:
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ขอบคุณครับ ที่สละเวลาพิมพ์ตอบให้ละเอียดมาก ซ้อมแบบนี้คงเหมาะกับนักกีฬาที่ลงแข่งขัน
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Wanwan Thiphanma เขียน:ขอบคุณครับ ที่สละเวลาพิมพ์ตอบให้ละเอียดมาก ซ้อมแบบนี้คงเหมาะกับนักกีฬาที่ลงแข่งขัน
พนังงานออฟฟิศ ก่ซ้อมได้ครับ วันละ 1ชม เสา อาทิต 2-3 ชม ถ้าเราใช้ ความหนักที่เหมาะสม เวลาน้อยซ้อมหนัก เวลานาน ซ้อมเบา 4-6 สัปดาก่เห็นผลลัพ แล้วครับ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

arty118 เขียน:อ่อ มีอีกพวกครับ อยากปั่นเร็วแต่แรงไม่ถึง โดดไปเกาะขบวนรถด่วนแล้วก็ปั่นไม่ใหว เซไปเซมาจะพากันล้มไปทั้งแถว

เจอพวกนี้หลบให้ห่างครับ เดี๋ยวโดนลูกหลงไปด้วย

อันนี่สังเกต ครับ ลำตัวช่วงบนเริ่ม ขยับ เตรียมตัวยิงขึ้นไปด้านหน้าได้เลย เพราะน่าจะ over พอสมควร 555เห็นภาพเลย //// แต่ถ้าไม่ไหวมองดูซ้าย แล้วออก กวักมือคันหลังขึ้นมา จะได้ปลอดภัย กับตัวเองละคนอื่น
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

พอดีพึ่งล็อคอินเข้ามาได้ ตอนแรกเฟสบุคเค้าบอกเชื่อมไม่ปลอดภัยครับ

วันก่อนลองปั่นตามกลุ่มความเร็วประมาณ42+ พังทุกอย่าง ทั้งหัวใจทั้งขา 555 เลยรู้ว่าตัวเองต้องซ้อมอีกเยอะ กลับมาปั่นควงรอบขาโซน2-3เหมือนเดิมก่อนครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆครับ
kob1234
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0945599693
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kob1234 »

ปั่นเดี่ยว AV 35 ดีกว่าซ้อมแบบเกาะกลุ่ม หรือ พึ่งคนอื่น
วันชัย คำแพง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0626825062
team: ชมรมวิ่ง พิทักษืหัวหิน
Bike: เหล็กตราหมากลุ๊ก หนักโคตรแต่ทน

โพสต์ โดย วันชัย คำแพง »

เอากลุ่มเป็นตัวกระตู้นครับ ผมปั่นคนเดียวเหนื่อยนิดหน่อยก็ยอมยก แต่ตามกลุ่มกัดฟันสู้ ทำให้เราพัฒนาได้เช่นกันครับ
Chromoly Guy
สมาชิก
สมาชิก
Bike: BRIDGESTONE CROSSROAD CD-4
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Chromoly Guy »

วันชัย คำแพง เขียน:เอากลุ่มเป็นตัวกระตุ้นครับ ผมปั่นคนเดียวเหนื่อยนิดหน่อยก็ยอมยก แต่ตามกลุ่มกัดฟันสู้ ทำให้เราพัฒนาได้เช่นกันครับ
เหมือนกันเลยครับ ส่วนใหญ่ผมปั่นเดี่ยวแต่ถ้ามีกลุ่มที่พอจะตามได้ก็ขอตามสักนิด ระยะสัก 15-20 กม. พอ แก้เบื่อดี
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”