รีวิวยางในเทพสีส้ม (ด่าในความกาก)

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

redwing
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0982586805
team: Alone team
Bike: Bianchi Vertigo Cabon

รีวิวยางในเทพสีส้ม (ด่าในความกาก)

โพสต์ โดย redwing »

ด้วยความที่ปั่นทางไกลบ่อยมาก ปั่นคนเดียวอีกต่างหาก ถามว่ายางรั่วบ่อยมั้ย
มันก็มีบ้างนิดหน่อย
แต่่ปัญหาคือไปเปลี่ยนล้อใหม่มาเป็นล้ออลูเทพ Rolf ขอบดำมา ซึ่งพ่อเจ้าประคุณนี่ดันงัดยางโคตะระยาก
ก็ไม่รู้ว่าพี่เค้าจะทำให้มันยากเพื่ออะไร เปลี่ยนยางทีท้อแท้
ไปเจอโฆษณา ยางส้ม อ่านแล้วเคลิ้ม เป็นพวกชอบลองเทคโนโลยี่ใหม่ๆด้วย นึกในใจถ้าได้มา
เราคงสบายปั้นทั้งปีไม่มีรั่ว สอยมา 2 เส้นอย่างสวยงาม เป็นเงิน 2400 น้ำตาจะไหล
จับดูเนื้อยางรู้สึกได้เลยว่าลื่นๆ บาง และแอบแข็งนิดๆ ไม่นิ่ม ไม่ค่อยยืด ตอนสูบนึกในใจมันจะแตกมั้ยว่ะ
ใส่ปั่นได้ประมาณ 2 อาทิตย์ อยู่มาวันหนึ่งสูบยางก่อนปั่น เอ๊ะทำไมวันนี้ยางหน้าตรูนิ่มๆว่ะ งามใส้ยางซึม สงสัยรั่ว
แน่นอน เซงมาก จัดการงัดออกมาสูบ จุ่มน้ำดู หายังไงก็หาไม่เจอ สุดท้ายไปเจอมันซึมออกนิดๆ
ที่รอยต่อตัวศรกับก้านวาล์วสีส้มซึ่งเป็นพลาสติก อ้าวเวรแล้วไง ยางเส้นละ 1200 แม่มรั่วแบบนี้เหลือว่ะ นึกได้เลยเอากาวตาช้างค่อยๆหยอด หายรั่วโว้ย รอดตาย เคสแรก
ใช้ไปใช้มา ล้อหลังก็ซืมเหมือนกัน เวนกำ อันนี้เคสแรก
ล่าสุดเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา 06-01-2019 ออกไปปั่นกับเพื่อนตามปรกติ แต่วันนี้นัดหวดกัน ผมก็เลยเติมลมยาง 120 เพื่อเพิมความไหลลื่นในการปั่น ปกติจะเติมที่ 110 บอกเลยเป็นวันที่อากาศดีมา คลึ้ม ไม่ร้อน แดดแทบไม่มี ปั่นสนุก หวดกันเต็มที่ หลังจากนั้นกลับมาบ้านประมาณ 10.30 น. นั่งเล่นเฟส กินข้าวซักราวๆเที่ยง
ยางหลังผมระเบิดครับ....เสียงดังมาก
ระเบิดแบบหูอื้อกันทั้งบ้าน เหมือนคน ยิงปืน ที่ข้างหู ตกใจ ทั้งลูกทั้งเมีย
คือ งงว่าระเบิดจากอะไร ทำไมรุนแรงขนาดนั้น อากาศก็ไม่ร้อน จอดเกือบ 2 ชม
สรุป...ห่วยมากกกกก โคตะระ ถ้ามันระเบิดตอนที่ไหลลงเขา ความเร็วสูงๆ จะเกิดอะไรขึ้นไม่อยากจะนึก
ไม่เข้าใจว่าผ่านการเทส มาขายได้ไงฟ่ะ แพงก็แพง แถมยังมาเจออย่างนี้อีก
ป ล.ในหน้าเฟส ของยางยี่ห้อนี้ มีคนไปคอมเม้นเรื่องวาล์ว ที่รั่วเหมือนกันกับผมด้วยครับ แสดงว่าเป็นทุกเส้น5555
ทุกเรื่องที่เล่า ล้วนเป็นเรื่องจริงนะครับ ไม่อยากให้ไปลอง เสียดายตังค์ จะเสียชีวิตเอาด้วยถ้ามันระเบิดช่วงใช้ความเร็วสูงๆลงเขา
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปประจำตัวสมาชิก
Kun.kan
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0804410419
team: Anti fire
Bike: Ridley fenix 2013

Re: รีวิวยางในเทพสีส้ม (ด่าในความกาก)

โพสต์ โดย Kun.kan »

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า อย่าไปเชื่อมากกับคำโฆษณานะครับ ราคานี้ซื้อยางในธรรมดาได้ 20 กว่าเส้นเลยนะนี้ ปล. ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ตรงที่มาบอกเล่าครับ
bigfatt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0877760661
Bike: jbc

Re: รีวิวยางในเทพสีส้ม (ด่าในความกาก)

โพสต์ โดย bigfatt »

ฟอ้งไปที่บริษัทมันเลย ลงเพจให้บริษัทมันรับรู้ว่าสินค้ามันอันตรายมาก ยางในระเบิดรุนแรงจนยางนอกฉีกขาด ไม่คิดเลยถ้าระเบิดช่วงลงเขาจะเจ็บสาหัสหรือตายได้เลย
falsi
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย falsi »

เห็นคอมเม้นในเฟสก็มีแต่คนด่า
หลักลาย โป้งๆชึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย หลักลาย โป้งๆชึ่ง »

ขอบคุณสำหรับการเสียสละครั้งนี้ครับ ผมนี้หายคนเลย :cry: :cry: :cry:
exkasit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898654790
Bike: BMC TMR01

โพสต์ โดย exkasit »

ระเบิดจนยางนอกฉีกขนาดนั้นอันตรายมากเลยฮะ
charlt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: specialized

โพสต์ โดย charlt »

ผมเคยระเบิดแบบนี้กับยางในธรรมดา แต่สาเหตุเกิดจากยางนอกมีรอยหินบาดแต่เสียดายไม่ยอมเปลี่ยน
Joeboy
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0183191501
Bike: Dahon Cadenza

โพสต์ โดย Joeboy »

เรื่องยางระเบิดนี่ ผมเจอกับตัว 3 ครั้ง ฮาฟ 1 งัด 2 งัดนี่เป็นยางในธรรมดาครับ maxis เส้นละ 150- 180

ครั้งแรก ยางฮาฟ
เป็นยางเก่าติดล้อมา เห็นว่าสภพยังแหล่ม ก็เลยใช้ไปเรื่อยๆ ไประเบิดเอาช่วงระหว่างงานแข่งเลยครับ เติมลม 140 psi ด้วยเหตุผลเดียวกับท่านเจ้าของกระทู้ ให้ตึงๆ จะได้ลื่นๆ (ตามสเป็ค อัดได้ถึง 160) กำลังไล่ตามกลุ่มนำกับเพื่อนอย่างเมามัน อยู่ดีๆ ได้ยินเสียง ปัง ดังมากลั่นป่า เหมือนเสียงปืน นึกว่าโดนยิง รถส่ายแต่ไม่ล้ม ค่อยๆประคองจอด โอว ยางหลังระเบิด ดีไม่เป็นอะไร เซ็งกันไป (โชคดีว่า อาทิตย์ก่อนหน้า ไปร่อนลงจากเขาเขียวเขาใหญ่ ฝั่งปราจีน ดีไม่เป็นรัย อดคิดไม่ได้ว่าถ้ามันเกิดระเบิดช่วงลงเขานี่ คงหนังชีวิต ไม่อยากจะคิดต่อ)

ครั้งที่สอง ยางงัด บนเทรนเนอร์
ผมใช้แทรนเนอร์ แบบมีครีบกังหันเป่าลมมาที่ยางเพื่อระบายความร้อน รุ่นนี้รับประกันเสียงดังกว่าเครื่องดูดฝุ่น เป็นเทรนเนอร์รุ่นหมุนปรับหนืด เหมือนเดิม ปั่นอยู่เพลินๆ เสียงปังลั่นบ้าน สะดุ้งเกือบร่วงจากเทรนเนอร์ เสียงดัง แฟร่บๆๆๆๆ ส่องดูบาดแผล ยางในทะลุยางนอก จับดู ยางก็ไม่ได้ร้อนครับอาจเพราะมีกังหันค่อยเป่าอยู่

ครั้งที่ 3 ยางงัด (รุ่นเดียวกับเจ้าของกระทู้)
ปั่นสนามฟ้า 3-4 รอบ ปั่นเสร็จจอดพักกินน้ำและเม้าส์มอยกับเพื่อน น่าจะครึ่งชั่วโมงได้ (ยางน่าจะเย็นแล้ว) ปั่นกลับมาที่รถ เอาจักรยานใส่รถ กำลังจะขับออก ยังไม่ทันพ้นทางออก เสียงปังดังลั่นรถ แตกในรถเลยกรณีนี้ คิดว่า น่าจะคล้ายกับเหมือนเคสของกับเจ้าของกระทู้ คือ ระเบิดตอน ไม่ได้ปั่น กลับถึงบ้านส่องดูบาดแผล ยางในทะลุยางนอก ยางนอกนี่ เหวอะหวะ

ทั้งสามครั้ง เอาเข้าจริงๆ เป็นยางเก่าใช้มานาน เริ่มแตกลายงา แต่ผมฝืนใช้ อาศัยว่า รักษายางเป็นอย่างดี ใช้มาไม่เคยรั่วเลย ทุกครั้งพอใช้เสร็จเอาทิชชู่เปียกก็จะเช็ดทำความสะอาดเสร็จแล้วปล่อยลมยางออกครึ่งนึง ก่อนเอาขึ้นแขวน เลยคิดว่ายางน่าจะยังใช้ได้อยู่ แต่ในความจริงสิ่งที่มองไม่เห็นคิดว่าเนื้อยางอาจจะเริ่มเสื่อมสภาพ ความเหนียวของเนื้อยางเริ่มลดลงแล้ว ประกอบกับอาจมีรอยขีดข่วนเล็กๆ อย่างที่ท่านข้างบนว่า แต่คิดว่านิดๆ หน่อยๆ คงไม่เป็นรัย ถึงจุดนึง ก็ ปัง ดีที่ไม่ได้เป็นอะไร

หลังจากนั้น พอยางเริ่มแตกลายงา ผมกัดฟันเปลี่ยนเลย ทั้ง ฮาฟ ทั้ง งัด ล่าสุด ก็ยางฮาฟ conti competition เส้นละ สามพันกว่า ใช้ได้ปีกว่า หน้าเริ่มมีขุย + มีรอยตีนกา คงต้องถึงเวลาเปลี่ยน แต่ยังทำใจไม่ได้ เลยเก็บไว้เฉยๆ ก่อน

มีเคยได้ยินยางรถชาวบ้านระเบิดอยู่สองครั้งที่ระยอง กับ บางแสน ก่อนเริ่มงานแข่งเข้าจุด start รอปล่อยตัว อยู่ดีๆ ปังงงงงงง รถจักรยานคนอื่นยางระเบิดซะงั้น พวกนักปั่นที่เหลือ (ผมด้วย) ก็เฮกันลั่น+ขำกันไป เจ้าของรถที่ยางระเบิดก็หน้าเศร้าไป ตามระเบียบ คิดว่า ถ้าเจ้าของมาไกล แล้วมายางระเบิดก่อนปล้อยตัว ก็คงจะเซ็งค่อด :mrgreen:
biggysmall
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Domane SLR

โพสต์ โดย biggysmall »

ขอบคุณที่มาแชร์ประสบการณ์
อ่านคำโฆษณาก็เคลิ้มอยู่นะครับ
แต่เห็นราคาขายแล้ว หยุดเคลิ้มทันที และไม่คิดอยากลอง 555
preedexz
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Strida LT, Brompton M6L-X, Tyrell FSX, Alex Moulton SST, Giant TCR SL, Scott Foil Platinum, Basso Diamante, Tarmac SL6, Factor O2

โพสต์ โดย preedexz »

ตอบยากครับว่ามาจากในยางในอย่างเดียวเลยมั๊ย เพราะเท่าที่ดูรูปยางนอกก็เสื่อมจนแตกลายงาชัดเจนครับ
แต่เห็นด้วยที่ราคาแพง และโฆษณาเกินจริงไปเยอะครับ
edonkey
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 4000, Ridley Noah, Canyon Ultimate, Canyon Aeroad, Specialized Venge Vias Disk, Pinarello Dogma F10 Disk, S-Works Venge Disc

โพสต์ โดย edonkey »

preedexz เขียน:ตอบยากครับว่ามาจากในยางในอย่างเดียวเลยมั๊ย เพราะเท่าที่ดูรูปยางนอกก็เสื่อมจนแตกลายงาชัดเจนครับ
แต่เห็นด้วยที่ราคาแพง และโฆษณาเกินจริงไปเยอะครับ
เห็นด้วยว่า ควรเปลี่ยนยางนอกก่อนจะดีกว่าครับ
ส่วนยางในเทพตัวนั้น ถ้ามันดีจริง คงใช้กันทั่วบ้านทั่วเมือง เพราะราคาเท่านี้ ก็ไม่ได้แพง ถ้าเทียบกับจักรยานราคาเป็นแสน
แสดงว่าคนยังเชื่อมั่นกับยางในทั่วไปมากกว่า
ส่วนตัวผมพบว่า ยางรุ่นล่างๆ มักจะทนและรั่วยากกว่ารุ่นบนๆ (ยี่ห้อเดียวกัน) แลกมาด้วยน้ำหนักที่มากกว่า และปั่นหนืดกว่ากันหน่อย แต่ใช้สบายใจ ไม่เคยรั่ว
ตอนนี้ผมใช้แบบเส้นละ 700 สบายใจครับ เปลี่ยนทุกปี ไม่เคยรั่วกลางทาง
sexton
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0875576081
Bike: orbea oiz , cannondale super six , Giant TCR advanced , Giant TCR Composite , swift RS-1 , swift Ti Drapac , Sarto Lampo
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sexton »

1.อันนี้ผมสงสัยว่าไม่ได้มียางนอกหนีบส่วนของยางในไว้แบบเราไม่ทันเห็นใช่ไหมครับ...ผมเคยใส่ยา่งในเชคไม่ดียางนอกแอบขบยางในอยู่ก็ระเบิดแบบนี้เหมือนกัน (เพราะล้อตัวนี้ลองรับยางทูปเลสเลยใส่ยางงัดค่อนข้างยากงัดกันจนมืิแทบแหก)

2.เมื่อวานนั่งคิดทั้งวันจะเอาไปใส่ล้อรถทีๆคิดไปคิดมาตัดใจดีกว่า ทั้งลองไล่อ่านดูและเจอคลิปนี้เข้าไป - -''

https://www.youtube.com/watch?v=zV61_oa_VS4
redwing
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0982586805
team: Alone team
Bike: Bianchi Vertigo Cabon

โพสต์ โดย redwing »

sexton เขียน:1.อันนี้ผมสงสัยว่าไม่ได้มียางนอกหนีบส่วนของยางในไว้แบบเราไม่ทันเห็นใช่ไหมครับ...ผมเคยใส่ยา่งในเชคไม่ดียางนอกแอบขบยางในอยู่ก็ระเบิดแบบนี้เหมือนกัน (เพราะล้อตัวนี้ลองรับยางทูปเลสเลยใส่ยางงัดค่อนข้างยากงัดกันจนมืิแทบแหก)

2.เมื่อวานนั่งคิดทั้งวันจะเอาไปใส่ล้อรถทีๆคิดไปคิดมาตัดใจดีกว่า ทั้งลองไล่อ่านดูและเจอคลิปนี้เข้าไป - -''

https://www.youtube.com/watch?v=zV61_oa_VS4
ฝรั่งมันบ่นเรื่องวาวล์ที่ซึมได้เหมือนผมใช่มั้ยครับ แปลคล่าวๆ
แต่ท่อนสุดท้ายเทียบไม่ต้องแปล..มันด่า555 :lol:
Midir
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Road

โพสต์ โดย Midir »

คอนติแก้มยางมันบาง ขอบยางเส้นด้ายชอบหลุดลุ่ย
ถ้าแก้มยางนอกเสื่อมสภาพ ยางบวม ทำให้ยางไปสีกับขอบเบรค
ทำให้ยางระเบิดฉีกขาดได้ เนื่องจากแก้มยางนอกคอนติ บาง
ผมเคยยางระเบิดลักษณะนี้ เนื่องจากยางนอกเสื่อมสภาพ
Verawut
สมาชิก
สมาชิก
team: Wh biker
Bike: Merida

โพสต์ โดย Verawut »

เป็นผมจะเปลี่ยนยาวนอกก่อนดีกว่า
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”