สอบถามเกี่ยวกับการเซ็ตอัพล้อจักรยานไทม์ไทรอัล

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ชายหมัด
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เสือหมอบสับถัง Dimatic , ฟิกเกียร์

สอบถามเกี่ยวกับการเซ็ตอัพล้อจักรยานไทม์ไทรอัล

โพสต์ โดย ชายหมัด »

สอบถามเกี่ยวกับการเซ็ตอัพล้อจักรยานไทม์ไทรอัลครับ

คือจะสอบถามเซ็ตอัพล้อแบบ

1. หน้าแม็ก หลังดิส
2. หน้าแม็ก หลังขอบสูง
3 หน้า-หลังขอบสูง

มีความแตกต่างกันมากไหมครับ หรือเลือกใช้แบบต่างๆ ตามสภาพเส้นทางครับ

ขอบคุณครับ
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สอบถามเกี่ยวกับการเซ็ตอัพล้อจักรยานไทม์ไทรอัล

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

ถ้าคิดจะเซ็ตรถทำ Time Trials ถ้าหากว่าล้อหลังมี DISC เต็มใบให้ใช้ ล้อหลังใช้ Disc เต็มใบไปเลยครับ ไม่ค่อยมีผลต่อการควบคุมรถ เพราะมันอยู่ใต้ตัวคนขี่ ลมแรงยังไงตัวคนนั่งก็นั่งกดทับมันไว้อยู่

แต่เวลายืนโยก มันจะแปลก ๆ หน่อย เหมือนโบกอะไรสักอย่างพรึ่บ ๆ วิธียืนโยกคือ โยกให้ส่ายให้น้อยที่สุด โดยที่ยังสามารถเหยียบส่งแรงได้เต็มกำลัง อย่าไปโยกแบบตัวการ์ตูนบางตัวที่มันโยกที รถเอียงไปสัก 30-40 องศา อันนั้นส่งแรงไม่พุ่งนะครับ

การโยกรถเอียงแบบจงใจ ไม่ได้ทำให้รถพุ่งแรงขึ้นนะครับ ลองไปฝึกดู แล้วจะยืนโยกพุ่งได้เร็วขึ้นอีกเยอะเลย

ส่วนล้อหน้า เลือกให้ขอบสูงที่สุดเท่าที่คุณจะบังคับไหว ยิ่งล้อหน้าขอบสูงเท่าไร ยิ่งตัดลมได้ดีขึ้น ล้อหน้ามีผลมากกว่าล้อหลังครับ แต่ถ้าล้อหน้าสูงมาก ๆ จะรู้สึกว่าโดนลมพัดจนเสียแรงครับ
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
sexton
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0875576081
Bike: orbea oiz , cannondale super six , Giant TCR advanced , Giant TCR Composite , swift RS-1 , swift Ti Drapac , Sarto Lampo
ติดต่อ:

Re: สอบถามเกี่ยวกับการเซ็ตอัพล้อจักรยานไทม์ไทรอัล

โพสต์ โดย sexton »

ผมใช้หน้าสามก้านหลังดิสอยู่ครับ...เท่าที่ใช้มาล้อก้านมันไม่ค่อยเป๋ตามลมข้างน่ะครับ ส่วนล้อดิสก็ช่วยเรื่องแอโร่เรื่องลมข้างอย่างท่านบนบอกตัวเรากดไว้เลยค่อนข้างรู้สึกน้อย...ทีนี้เรื่องฟิวออกตัวมันจะอีดๆตามสูตรล้อประเภทนี้ครับ รอบขามา ความเร็วถึงจุดมันถึงทำหน้าที่ ขี่ทีๆไม่ได้ยิงแกล้งกันให้ไส้ไหล555ต้องไปแบบสุภาพๆครับ...แต่ผมเคยขี่ทีๆลงสะพานข้ามแยกสูงเหมือนกันด้วยความเร็วตอนลงล้อสูตรนี้ค่อนข้างน่ากลัวครับมันส่ายๆเหมือนกัน...แต่ก็ไม่น่าห่วงไฝอะไรทีๆมันทางราบอยู่แล้ว
IMG_20181028_122846.jpg (180.24 KiB) เข้าดูแล้ว 3660 ครั้ง
sunnyman
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0891245797
Bike: BMC

โพสต์ โดย sunnyman »

ความเห็นส่วนตัวนะครับ
หน้า ก้าน (3 หรือ 5) หลัง Disc โอเคสุด
อธิบายแบบหลักการไม่เป็นนะครับ
จากประสบการณ์จริงเคยใช้หน้า Vision Trimax 88 กับ Bontrager Aeolus 6.5 ที่ Skylane
มีอาการส่ายไปมา(60) ถึงขึ้นกระชาก(88) เมื่อเจอลมปะทะข้าง
อีกอย่างเสียงตัดลมจากล้อ 88 ดังค่อนข้างมาก เนื่องจากท่าปั่น TT จะเหมือนก้มลงไปฟังเสียงล้อพอดี(555)
หลังจากเปลี่ยนเป็น หน้า 3ก้าน ปัญหาต่างๆหมดไปครับ

ผมว่าขอบสูงล้อหน้าไม่ควรเกิน 50
นอกนั้นแล้วแต่ความชอบและ สไตล์เลยครับ

ขอให้มีความสุขกับการปั่นจักรยานครับ
ชายหมัด
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เสือหมอบสับถัง Dimatic , ฟิกเกียร์

ลิงกังปั่นหมอบ เขียน:ถ้าคิดจะเซ็ตรถทำ Time Trials ถ้าหากว่าล้อหลังมี DISC เต็มใบให้ใช้ ล้อหลังใช้ Disc เต็มใบไปเลยครับ ไม่ค่อยมีผลต่อการควบคุมรถ เพราะมันอยู่ใต้ตัวคนขี่ ลมแรงยังไงตัวคนนั่งก็นั่งกดทับมันไว้อยู่

แต่เวลายืนโยก มันจะแปลก ๆ หน่อย เหมือนโบกอะไรสักอย่างพรึ่บ ๆ วิธียืนโยกคือ โยกให้ส่ายให้น้อยที่สุด โดยที่ยังสามารถเหยียบส่งแรงได้เต็มกำลัง อย่าไปโยกแบบตัวการ์ตูนบางตัวที่มันโยกที รถเอียงไปสัก 30-40 องศา อันนั้นส่งแรงไม่พุ่งนะครับ

การโยกรถเอียงแบบจงใจ ไม่ได้ทำให้รถพุ่งแรงขึ้นนะครับ ลองไปฝึกดู แล้วจะยืนโยกพุ่งได้เร็วขึ้นอีกเยอะเลย

ส่วนล้อหน้า เลือกให้ขอบสูงที่สุดเท่าที่คุณจะบังคับไหว ยิ่งล้อหน้าขอบสูงเท่าไร ยิ่งตัดลมได้ดีขึ้น ล้อหน้ามีผลมากกว่าล้อหลังครับ แต่ถ้าล้อหน้าสูงมาก ๆ จะรู้สึกว่าโดนลมพัดจนเสียแรงครับ
โยกแบบการ์ตูน เห็นภาพเลยครับ ขอบคุณครับ
ชายหมัด
ขาประจำ
ขาประจำ

sexton เขียน:ผมใช้หน้าสามก้านหลังดิสอยู่ครับ...เท่าที่ใช้มาล้อก้านมันไม่ค่อยเป๋ตามลมข้างน่ะครับ ส่วนล้อดิสก็ช่วยเรื่องแอโร่เรื่องลมข้างอย่างท่านบนบอกตัวเรากดไว้เลยค่อนข้างรู้สึกน้อย...ทีนี้เรื่องฟิวออกตัวมันจะอีดๆตามสูตรล้อประเภทนี้ครับ รอบขามา ความเร็วถึงจุดมันถึงทำหน้าที่ ขี่ทีๆไม่ได้ยิงแกล้งกันให้ไส้ไหล555ต้องไปแบบสุภาพๆครับ...แต่ผมเคยขี่ทีๆลงสะพานข้ามแยกสูงเหมือนกันด้วยความเร็วตอนลงล้อสูตรนี้ค่อนข้างน่ากลัวครับมันส่ายๆเหมือนกัน...แต่ก็ไม่น่าห่วงไฝอะไรทีๆมันทางราบอยู่แล้วIMG_20181028_122846.jpg
ถ้าเซตรถมาก็ปั่นคนเดียวครับ :D ขอบคุณครับ
ชายหมัด
ขาประจำ
ขาประจำ

sunnyman เขียน:ความเห็นส่วนตัวนะครับ
หน้า ก้าน (3 หรือ 5) หลัง Disc โอเคสุด
อธิบายแบบหลักการไม่เป็นนะครับ
จากประสบการณ์จริงเคยใช้หน้า Vision Trimax 88 กับ Bontrager Aeolus 6.5 ที่ Skylane
มีอาการส่ายไปมา(60) ถึงขึ้นกระชาก(88) เมื่อเจอลมปะทะข้าง
อีกอย่างเสียงตัดลมจากล้อ 88 ดังค่อนข้างมาก เนื่องจากท่าปั่น TT จะเหมือนก้มลงไปฟังเสียงล้อพอดี(555)
หลังจากเปลี่ยนเป็น หน้า 3ก้าน ปัญหาต่างๆหมดไปครับ

ผมว่าขอบสูงล้อหน้าไม่ควรเกิน 50
นอกนั้นแล้วแต่ความชอบและ สไตล์เลยครับ

ขอให้มีความสุขกับการปั่นจักรยานครับ
เห็นภาพเลยก้มฟังเสียงลม ขอบคุณครับ
Wanwan Thiphanma
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Wanwan Thiphanma »

แล้วถ้าเป็นล้อก้านหน้าหลัง อย่างล้อปลาดาว Xentis หรือล้อ vision 3spoke หน้าหลังอย่างในรูป ให้ผลยังไงบ้างครับ
รูปภาพ
ชายหมัด
ขาประจำ
ขาประจำ

Wanwan Thiphanma เขียน:แล้วถ้าเป็นล้อก้านหน้าหลัง อย่างล้อปลาดาว Xentis หรือล้อ vision 3spoke หน้าหลังอย่างในรูป ให้ผลยังไงบ้างครับ
รูปภาพ
ผมลืมเรื่องแม็กทั้งหน้าและหลังไปเลยครับ ตามเเต่เรื่องแม็กหน้าดิสหลังครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”