อยากจะเปลี่ยนจานหน้า trek 1.1 รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

petch38
สมาชิก
สมาชิก

อยากจะเปลี่ยนจานหน้า trek 1.1 รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ

โพสต์ โดย petch38 »

สวัสดีครับ ตอนนี้ผมพึ่งเริ่มต้นหัดปั่นครับ ศึกษาความรู้เพิ่มเติมเรื่อยๆครับ

ผมเริ่มด้วยการใช้ Trek 1.1 ปี 2014 โดยผมได้ซื้อมือสองต่อคนรู้จักมาครับ
โดยผมก็เอารถไปเข้า Service ล้างทำความสะอาด วันนี้ผมก็ได้มีโอกาสไปลองปั่นพบปัญหาเกี่ยวกับเกียร์ ปัญหาหลักคือ

1.เวลาใช้จานหน้าใหญ่ใหญ่สุดและจานหลังใหญ่สุด(Dead-gear) พบว่าจานหน้าหลุดเปลี่ยนลงไปจานเล็กเอง และมันก็พยายามขึ้นมาจานใหญ่แต่ขึ้นไม่ได้แล้วก็ลงไปใหม่ รวมถึงถ้าเราปั่นเท้าถอยหลังก็เหมือนโซ่จะหลุด
2.เวลาออกแรงใส่น้ำหนักเท้าขวาก็มีเสียงดังแกร๊กๆ(ดังมาก) เฉพาะเวลาออกแรงมากๆ
3.ปัญหาประปรายก็พวกเวลาปั่นในบางเกียร์มีเสียงแกร๊กๆบ้าง

ผมผ่านร้านที่มีคนแนะนำเลยแวะไปดู สรุปปัญหาได้ว่า
1.จานหน้าเบี้ยว ซึ่งคาดว่าเป็นสาเหตุหลักของทั้งหมด โดยช่างก็ชี้ให้ดูพบว่าเบี้ยวจริงๆ ผมก็ได้คุยกับช่างว่าดัดได้มั้ย ช่างบอกดัดได้แต่ก็ดัดมือกับใช้สายตาปกติ เท่าที่จะทำได้ ไม่รับรองว่าจะหายมั้ย (ซึ่งผมกลับมาเปิดหาข้อมูลดูก็พบว่า trek 1.1 2014 จานหน้าเบี้ยวเกิดขึ้นหลายคนมาก ถ้าเกิดเบี้ยวแล้วดัด ใช้ไปก็จะเบี้ยวอีก เป็นเพราะคุณภาพของจานตั้งแต่ต้น) โดยช่างแนะนำให้เปลี่ยนจาน โดยผมก็ไม่มีความรู้ แต่ที่ช่างชี้ให้ดูน่าจะเป็นจานแบบ no-name ราคา 1300 บาท เป็นอลูมีเนียม ผมจึงบอกจะไปหาข้อมูลก่อน
2.ตีนผีเบี้ยว ระหว่างตั้งเกียร์ช่างบอกเสียงแปลกๆ พบว่าตีนผีเบี้ยว ช่างก็เลยดัด มันก็ดีขึ้นมาหน่อย ผมคิดว่าคงไม่ใช่ปัญหาหลักเท่าไหร่ เพราะจานหลังใช่งานได้ปกติ เปลี่ยนได้ทุกเกียร์ไม่มีปัญหา

โดยปัญหาทั้งสองอย่างน่าจะเกิดจากเข้าของคนเก่าเคยล้ม ด้านขวาจักรยานลงพื้น มีลองถลอกที่ชุดเกียร์ บันได แฮน เบาะ ซึ่งน่าจะเป็นที่มาของปัญหา จานเบี้ยว และตีนผีเบี้ยว

ผมจึงโฟกัสปัญหาที่จานหน้าเบี้ยวเป็นหลัก ไปศึกษาข้อมูลเก่าๆกับคนที่เคยเปลี่ยน แต่ก็ยังมีปัญหาค้างคาเลยต้องการจะสอบถามพี่ๆหน่อยครับ

1.Trek 1.1 ของผมใช้ชุดเกียร์เป็น Claris แต่ที่ว่าจานหน้าไม่ดี เป็นเพราะโรงงานไม่ได้ใช้จานหน้า Claris ใช้มั้ยครับ ใช่แต่พวกที่สับจานของ Claris โดยตรง ที่ผมเข้าใจแบบนี้เพราะว่าคันของเพื่อนใช้เกียร์ Claris เหมือนกัน แต่ไม่มีปัญหาจานหน้าอ่อนเลย
2.จากการที่ผมหากระทู้เก่าๆ พบว่ามักจะเปลี่ยนไปใช้จานของ tiagra หรือ 105 (ผมสนใจ tiagra มากกว่า 105 งบไม่ถึง) ซึ่งดูแข็งแรงกว่าเดิมมาก ซึ่งถ้าผมเปลี่ยนจะสามารถใช้ได้เลย กับสับจาน Claris เลยมั้ยครับ
3.จำเป็นต้องเปลี่ยนกะโหลกด้วยมั้ย จากที่อ่านๆพบว่ากะโหลกอันติดรถมาจะยาวกว่าปกติ (อันนี้ผมยังไม่เข้าใจ) ก็คือถ้าเปลี่ยนเป็น tiagra หรือ 105 ควรเปลี่ยนเฉพาะจาน หรือว่า จาน+กะโหลก ทั้งชุดด้วยเลย แล้วถ้าเปลี่ยนกะโหลกจะใส่ได้กับรถเลยมั้ยครับ
4.การเลือกซื้อจานหน้า อันนี้ผมยังไม่ค่อยทราบรายละเอียด เท่าที่ดูถ้าจะซื้อจานหน้าผมจะต้องดูรายละเอียดต่างๆคือ ก้านบันได(เรียกไม่ถูก ที่ต่อระหว่างจานกับตัวบันได)ว่ายาวเท่าไหร่ด้วย รวมถึงตัวบันได เท่าที่ผมคิดคือการซื้อชุดจาน จะไม่มีตัวบันไดมาให้ แปลว่าผมก็ใช้บันไดอันเดิมด้วยกันได้ใช่มั้ยครับ
5.ตอนนี้ที่ผมวางแผนคือจะมีสี่ตัวเลือก
1)จานหน้า tiagra มือ 1
2)จานหน้า 105 มือ 1
3)จานหน้า tiagra มือ 2
4)จานหน้า 105 มือ 2
ที่พอไหวคงจะมีแบบ 1,3,4 ซึ่งมือสองผมก็ไม่แน่ใจว่ามันจะแก้ปัญหาที่เกิดขึ้นได้มั้ย ผมควรเอาแบบไหนดีครับ ไม่อยากใช้งบเยอะ เพราะซึื้อคันนี้มือสองมา เปลี่ยนนู้นนี้ รวมๆกัน กลัวว่าจะได้คันใหม่มือ1เลย

อาจจะยาวหน่อยครับ และอยากจะรบกวนพี่ช่วยแนะนำร้านที่ช่างเก่งๆหน่อยครับ แถวดอนเมือง พหลฯ วัชรพล หรือไม่ก็ นนทบุรีครับ ของคุณพี่ๆทุกคนมากครับ

ปล.เมื่อเย็นผมโพสผิดห้องครับ กำลังหาวิธีลบกระทู้เก่า :( :(
ZXR
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: อยากจะเปลี่ยนจานหน้า trek 1.1 รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ

โพสต์ โดย ZXR »

จานหน้า105 มือสองครับ ปกติมาพร้อมกะโหลก ราคาประมาณ 2000ต้นๆ
โซ่ปีนนิ่ม น้ำหนักเบากว่าเดิมเยอะหาได้ในเฟซบุ๊คกลุ่มซื้อขายอะไหล่มือสอง

ปกตินิยมจานคอมแพค 50/34ฟัน ความยาวขาจานขึ้นอยู่กับส่วนสูง สูงไม่เกิน175 ใช้ 170มม.ครับ

สำหรับ 1.1 การอัพจานหน้าเป็นเรื่องที่คุ้มค่าครับ งบถึงได้Ultegraก็ดี ไม่ไหวก็เอา105เป็นอย่างน้อย
petch38
สมาชิก
สมาชิก

Re: อยากจะเปลี่ยนจานหน้า trek 1.1 รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ

ZXR เขียน:จานหน้า105 มือสองครับ ปกติมาพร้อมกะโหลก ราคาประมาณ 2000ต้นๆ
โซ่ปีนนิ่ม น้ำหนักเบากว่าเดิมเยอะหาได้ในเฟซบุ๊คกลุ่มซื้อขายอะไหล่มือสอง

ปกตินิยมจานคอมแพค 50/34ฟัน ความยาวขาจานขึ้นอยู่กับส่วนสูง สูงไม่เกิน175 ใช้ 170มม.ครับ

สำหรับ 1.1 การอัพจานหน้าเป็นเรื่องที่คุ้มค่าครับ งบถึงได้Ultegraก็ดี ไม่ไหวก็เอา105เป็นอย่างน้อย
ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองหา 105 มือสองครับ 2000 ต้น หาไม่ค่อยเจอเลยครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
trek3900/2009
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย trek3900/2009 »

กัดฟันไป 105 คุ้มกว่าครับ อยากจะเชียร์ไป ultragra 6800 ด้วยซ้ำเพราะมือ 2 ตอนนี้ถูกมาก น้ำหนักหายไป เกือบกิโล เอแต่มันไม่เหมาะกับโซ่ 8 สปีดนะครับ เอาเป็นว่าเปลี่ยนเป็น คราลิส ดีกว่าครับ อ่านเพลินไปหน่อยที่ไปแนะนำจาน 11 สปีด โซ่มันไม่เข้ากันครับ ใช้จาน sora หรือ Claris เหมาะกว่าครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&start=15
รับบริการฟิตติ้งจักรยานที่บ้านลูกค้า ราคามิตรภาพ เยี่ยมเพจได้เลยครับhttps://www.facebook.com/RasitFitter/

https://www.facebook.com/pages/Lapierre-bike-Thailand/1543570505857513

https://www.facebook.com/groups/763837143758055/
Nok_Tri
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Nok_Tri »

trek3900/2009 เขียน:กัดฟันไป 105 คุ้มกว่าครับ อยากจะเชียร์ไป ultragra 6800 ด้วยซ้ำเพราะมือ 2 ตอนนี้ถูกมาก น้ำหนักหายไป เกือบกิโล เอแต่มันไม่เหมาะกับโซ่ 8 สปีดนะครับ เอาเป็นว่าเปลี่ยนเป็น คราลิส ดีกว่าครับ อ่านเพลินไปหน่อยที่ไปแนะนำจาน 11 สปีด โซ่มันไม่เข้ากันครับ ใช้จาน sora หรือ Claris เหมาะกว่าครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&start=15
ถูกต้องครับ เปลี่ยนเป็น 105 ต้องเปลี่ยนโซ่เป็น 10-11 Speed ซึ่งจะลามไปถึงต้องเปลี่ยนสับจาน เพราะสับจาน 8 Speed มันกว้างกว่า 11 Speed ทำให้จูนให้พอดียาก จูนให้ขึ้นจานใหญ่ได้ ก็ลงจานเล็กไม่ได้, จูนให้ลงจานเล็กง่าย จานใหญ่ก็ขึ้นลำบาก

ผมเคยเปลี่ยนจานหน้าจากเดิม ๆ เป็น Sora 9 Speed ใช้โซ่เดิม 8 Speed ไม่ได้ เพราะโซ่มันกว้าง เวลาที่ปั่นจานเล็ก มันไปสีกับด้านในของจานใหญ่ เลยต้องเปลี่ยนโซ่เป็น 9 Speed

ทีแรกยังไม่เปลี่ยนสับจาน ช่างจูนให้ที่ร้านพอใช้ได้ แต่เวลาปั่นจริงมันมีปัญหาเวลาเปลี่ยนจาน ขึ้นจานใหญ่ลำบาก ก็เลยต้องเปลี่ยนสับจานเป็น Sora อีกชิ้น ปัญหาก็หมดไปครับ

ขนาดเปลี่ยนจานจาก 8 เป็น 9 ยังบานปลายขนาดนี้ เปลี่ยนเป็น 105 ไม่ต้องพูดถึงครับ อาจลามไปถึงเฟือง+ตีนผี

ผมว่าแนวทางที่ชัวร์ที่สุด จบด้วยงบน้อยที่สุดคือ เปลี่ยนแค่จานเป็น Claris แท้ ๆ ครับ เปลี่ยนทั้งชุดรวมกะโหลก

ผมยินดีด้วยที่คุณได้ Trek 1.1 มาใช้ เพราะมันเป็นจักรยานที่ดี มันอาจจะมีปัญหาบ้างที่อะไหล่บางชิ้นคุณภาพต่ำ
แต่มันก็ยังเป็นจักรยานที่น่าใช้และคุ้มค่าครับ

ผมเคยใช้ Trek 1.1 แข่งไตรกีฬาอยู่ 3 ปี เชื่อผมเถอะครับ เห็นใจ ผมก็ประเภทจำกัดงบเหมือนกัน
petch38
สมาชิก
สมาชิก

trek3900/2009 เขียน:กัดฟันไป 105 คุ้มกว่าครับ อยากจะเชียร์ไป ultragra 6800 ด้วยซ้ำเพราะมือ 2 ตอนนี้ถูกมาก น้ำหนักหายไป เกือบกิโล เอแต่มันไม่เหมาะกับโซ่ 8 สปีดนะครับ เอาเป็นว่าเปลี่ยนเป็น คราลิส ดีกว่าครับ อ่านเพลินไปหน่อยที่ไปแนะนำจาน 11 สปีด โซ่มันไม่เข้ากันครับ ใช้จาน sora หรือ Claris เหมาะกว่าครับ

ตอนแรกผมก็กัดฟันไป 105 ครับ แต่ตอนนี้คงต้องกลับมาเปลี่ยนเป็นตรงรุ่นปกติแทน ขอบคุณมากนะครับ
petch38
สมาชิก
สมาชิก

Nok_Tri เขียน:

ถูกต้องครับ เปลี่ยนเป็น 105 ต้องเปลี่ยนโซ่เป็น 10-11 Speed ซึ่งจะลามไปถึงต้องเปลี่ยนสับจาน เพราะสับจาน 8 Speed มันกว้างกว่า 11 Speed ทำให้จูนให้พอดียาก จูนให้ขึ้นจานใหญ่ได้ ก็ลงจานเล็กไม่ได้, จูนให้ลงจานเล็กง่าย จานใหญ่ก็ขึ้นลำบาก

ผมเคยเปลี่ยนจานหน้าจากเดิม ๆ เป็น Sora 9 Speed ใช้โซ่เดิม 8 Speed ไม่ได้ เพราะโซ่มันกว้าง เวลาที่ปั่นจานเล็ก มันไปสีกับด้านในของจานใหญ่ เลยต้องเปลี่ยนโซ่เป็น 9 Speed

ทีแรกยังไม่เปลี่ยนสับจาน ช่างจูนให้ที่ร้านพอใช้ได้ แต่เวลาปั่นจริงมันมีปัญหาเวลาเปลี่ยนจาน ขึ้นจานใหญ่ลำบาก ก็เลยต้องเปลี่ยนสับจานเป็น Sora อีกชิ้น ปัญหาก็หมดไปครับ

ขนาดเปลี่ยนจานจาก 8 เป็น 9 ยังบานปลายขนาดนี้ เปลี่ยนเป็น 105 ไม่ต้องพูดถึงครับ อาจลามไปถึงเฟือง+ตีนผี

ผมว่าแนวทางที่ชัวร์ที่สุด จบด้วยงบน้อยที่สุดคือ เปลี่ยนแค่จานเป็น Claris แท้ ๆ ครับ เปลี่ยนทั้งชุดรวมกะโหลก

ผมยินดีด้วยที่คุณได้ Trek 1.1 มาใช้ เพราะมันเป็นจักรยานที่ดี มันอาจจะมีปัญหาบ้างที่อะไหล่บางชิ้นคุณภาพต่ำ
แต่มันก็ยังเป็นจักรยานที่น่าใช้และคุ้มค่าครับ

ผมเคยใช้ Trek 1.1 แข่งไตรกีฬาอยู่ 3 ปี เชื่อผมเถอะครับ เห็นใจ ผมก็ประเภทจำกัดงบเหมือนกัน

ขอบคุณมากนะครับ ตอนแรกคิดว่าจะเอา 105 เลย ตอนนี้หาข้อมูลไปมา รายละเอียดย่อยๆเริ่มเยอะ กลัวเปลี่ยนแล้วไม่จบ
คิดไว้ว่าจะซื้อมือสองไปให้ร้านเปลี่ยน เริ่มกลัวว่าซื้อแล้วจะใส่ไม่ได้แล้วครับ คงต้องยกไปให้ร้านดูเลยน่าจะดีกว่า
petch38
สมาชิก
สมาชิก

ตอนนี้กำลังชั่งใจว่าจะเปลี่ยนเป็น claris หรือ sora ดีครับ
เห็นบอกว่า โซ่ 8 กับ 9 ระยะห่างเท่ากันคงจะไม่เป็นปัญหา
รูปประจำตัวสมาชิก
trek3900/2009
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย trek3900/2009 »

petch38 เขียน:

ตอนแรกผมก็กัดฟันไป 105 ครับ แต่ตอนนี้คงต้องกลับมาเปลี่ยนเป็นตรงรุ่นปกติแทน ขอบคุณมากนะครับ
ลองหาของจากลิ้งที่ผมลงไว้ให้ครับ ของถอดใหม่ๆเยอะครับ ปรหยัดเวลาได้ครับ
รับบริการฟิตติ้งจักรยานที่บ้านลูกค้า ราคามิตรภาพ เยี่ยมเพจได้เลยครับhttps://www.facebook.com/RasitFitter/

https://www.facebook.com/pages/Lapierre-bike-Thailand/1543570505857513

https://www.facebook.com/groups/763837143758055/
ZXR
ขาประจำ
ขาประจำ

ลองถามช่างร้านประจำว่าจูนให้ได้มั้ย รถผมเป็นรถเก่าใช้Sora 8 สปีด เปลี่ยนเป็นSora 9สปีด

ใช้จาน105 11สปีด สับจาน8สปีดเดิมปกติดีครับ โว่ขึ้นไวและเงียบ นุ่มกว่าเดิมเยอะ
petch38
สมาชิก
สมาชิก

ZXR เขียน:ลองถามช่างร้านประจำว่าจูนให้ได้มั้ย รถผมเป็นรถเก่าใช้Sora 8 สปีด เปลี่ยนเป็นSora 9สปีด

ใช้จาน105 11สปีด สับจาน8สปีดเดิมปกติดีครับ โว่ขึ้นไวและเงียบ นุ่มกว่าเดิมเยอะ

ยังหาร้านประจำไม่ได้เลยครับ
ผมลองไปถามประมาณ 4-5 ร้านแล้วครับ

บางร้านบอกใช้จาน 105 ได้เลยไม่มีปัญหา
ร้านต่อมาถามไปถามมา ก็บอกว่าอาจมีสะดุดนิดหน่อยถ้าใช้ 105
บางร้านบอกต้องใช้ claris เต็มที่ก็ได้แค่ Sora ไม่งั้นจะมีปัญหา

ตอนนี้เลยตัดสินใจไม่ถูกเลยครับ
เหลือแค่ Sora หรือ 105 ดี ราคาพอๆกัน Sora ได้มือ1 105 ได้มือสอง
ZXR
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมเห็นtrek1.1เค้าเปลี่ยนแต่จานหน้ากัน ใช้105ก็เยอะนะครับ เจอใครน่าจะลองถามดู

โซ่มีความยาวระหว่างข้อเท่ากัน ดังนั้นปัญหาเรื่องโซ่ไม่เข้ากับจานหน้าไม่น่าจะใช่ เพราะระยะห่างของฟันจานหน้าเท่ากันทุกรุ่น

ส่วนความกว้างของ8 9 10 11 สปีดไม่เท่ากัน เฟืองเยอะบางกว่า คห.ข้างบนบอกว่าอาจมีปัญหากับสับจาน
ถ้าสับจานมีระยะกวาดมากพอก็ใช้ได้ และก็มีสกรูให้ปรับระยะอยู่ หมอบสับถัง6สปีดอายุ30ปีของผมใส่กรุ๊ปเซ็ทใหม่ใช้สับจานเดิม ก็ไม่มีปัญหาอะไร

หาร้านซ่อมดีๆให้ได้ก่อนครับ ได้ร้านดีปัญหาน้อย
Nok_Tri
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Nok_Tri »

ZXR เขียน:ผมเห็นtrek1.1เค้าเปลี่ยนแต่จานหน้ากัน ใช้105ก็เยอะนะครับ เจอใครน่าจะลองถามดู

โซ่มีความยาวระหว่างข้อเท่ากัน ดังนั้นปัญหาเรื่องโซ่ไม่เข้ากับจานหน้าไม่น่าจะใช่ เพราะระยะห่างของฟันจานหน้าเท่ากันทุกรุ่น

ส่วนความกว้างของ8 9 10 11 สปีดไม่เท่ากัน เฟืองเยอะบางกว่า คห.ข้างบนบอกว่าอาจมีปัญหากับสับจาน
ถ้าสับจานมีระยะกวาดมากพอก็ใช้ได้ และก็มีสกรูให้ปรับระยะอยู่ หมอบสับถัง6สปีดอายุ30ปีของผมใส่กรุ๊ปเซ็ทใหม่ใช้สับจานเดิม ก็ไม่มีปัญหาอะไร

หาร้านซ่อมดีๆให้ได้ก่อนครับ ได้ร้านดีปัญหาน้อย
ก็เป็นไปได้ครับ ร้านที่ผมไปทำช่างอาจจะจูนไม่เก่ง ก็เลยมีปัญหา เจ้าของกระทู้ได้ผลยังไงก็ช่วยมา Update ด้วยนะครับ
petch38
สมาชิก
สมาชิก

จากที่ผมอ่านกระทู้เก่าหลายๆกระทู้
สำหรับจานหน้า 105 บางคนบอกว่ามีปัญหา บางคนบอกว่าไม่มีครับ
แต่ถ้าเป็นจาน Tiagra ไม่มีชัวร์ๆครับ
เดี๋ยวตัดสินใจได้ แล้วได้ผลยังไงเดี๋ยวมา Update ต่อครับ
ตอนนี้ไปเจอกลุ่ม Trek series 1 ในเฟสมาครับ
ร้ายคุยดีๆก็หายากครับ ผมเข้าไปบางร้านแบบไม่อยากตอบ บางร้านก็แค่แบบต้องใช้ Sora นะ แค่นั้น
ขนาดผมพยายามไปร้านที่เขาแนะนำกันนะครับ หรือว่าผมโชคไม่ดี 555
petch38
สมาชิก
สมาชิก

Update ครับ ตอนนี้ซื้อ 105 มือสองมาแล้ว รอเปลี่ยนครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”