ล้อ Rolf ใส่ยางยากมาก

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
wisit.b
สมาชิก
สมาชิก
team: น่องโป่งทีม
Bike: Impulso

ล้อ Rolf ใส่ยางยากมาก

โพสต์ โดย wisit.b »

ขอคำแนะนำครับผมพึ่งได้ล้อ Rolf Vigor ES 2017 มาวันแรก กำลังใส่ยาง Corsa 25 mm. ล้อหลังพองัดเข้าแต่ล้อกหน้านี่ทำไงก็ไม่เข้า เล่นซะมือพองเลยวันนี้ต้องยอมแพ้ก่อน รบกวนแนะนำหน่อยครับว่าควรใส่ยาง ขนาดเท่าไหร่ ยี่ห้ออะไรดีครับ :shock: :shock:
หัวใจทลายทุกข้อจำกัด
หลักลาย โป้งๆชึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ล้อ Rolf ใส่ยางยากมาก

โพสต์ โดย หลักลาย โป้งๆชึ่ง »

ลองพึ่งมือช่างดูครับน่าจะแข็งแรงมากกว่ามือเราอันนี้จากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับพยายามบิดยาง Tubular ยี่ห้อเต้าหู้ไม่ออกจนต้องไปให้ช่างบิดออกให้ถึงเอาอยู่
gosrider
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย gosrider »

ใส่แบบนี้ครับ
1.ใส่ยางให้ด้านนึงเข้าไปในล้อทั้งวงก่อน เหลืออีกครึ่งไว้นอกวง
2.สูบลมใส่ยางในนิดหน่อยให้ป่องๆพอ
3.ใส่ยางในเข้าไปในยาง พยายามใส่ให้เข้าข้างในยางยัดๆไป จนรอบด้าน
4.อันนี้สำคัญ ยางด้านที่อยู่ในล้อ ใช้มือจัดให้ขอบยางมันตกอยู่ที่ร่องกลางของล้อ ร่องกลางมันจะลึกลงไปอีกก็ให้ขอบยางมันอยู่ตรงนั้น อย่าให้เกยมาบนขอบๆด้านในล้อ (น่าจะเข้าในนะครับ)
5.เมื่อจัดตามข้อ 4ได้แล้วก็จัดการใช้มือบีบยางฝั่งที่อยู่นอกล้อให้เข้าไปข้างในล้อ โดยเริ่มจากฝั่งตรงข้ามจุ๊บสูบลมแล้วไล่มาเรื่อยๆ จนใกล้จุ๊บจะเริ่มใช้มือยัดไม่เข้าละ
6.ใช้ที่งัด ยัดยางเข้า โดยต้องระวังห้ามโดนยางใน ถ้ายังยัดยาก ให้เช็ดรอบๆ ว่ายางอีกฝั่งตกอยู่ร่องกลางล้ออยู่ไหม ถ้าไม่ก็ค่อยๆ จัดใหม่ตามข้อ 4

ถ้าทำตามนี้ต้องใส่ได้ไม่ยาก ผมตอนแรกใช้ Rolf ก็ยัดยางเป็นชั่วโมง พอได้รู้ทริคตามข้อ 4 ก็เหลือใส่แค่ไม่เกินห้านาที
รูปประจำตัวสมาชิก
wisit.b
สมาชิก
สมาชิก
team: น่องโป่งทีม
Bike: Impulso

โพสต์ โดย wisit.b »

gosrider เขียน:ใส่แบบนี้ครับ
1.ใส่ยางให้ด้านนึงเข้าไปในล้อทั้งวงก่อน เหลืออีกครึ่งไว้นอกวง
2.สูบลมใส่ยางในนิดหน่อยให้ป่องๆพอ
3.ใส่ยางในเข้าไปในยาง พยายามใส่ให้เข้าข้างในยางยัดๆไป จนรอบด้าน
4.อันนี้สำคัญ ยางด้านที่อยู่ในล้อ ใช้มือจัดให้ขอบยางมันตกอยู่ที่ร่องกลางของล้อ ร่องกลางมันจะลึกลงไปอีกก็ให้ขอบยางมันอยู่ตรงนั้น อย่าให้เกยมาบนขอบๆด้านในล้อ (น่าจะเข้าในนะครับ)
5.เมื่อจัดตามข้อ 4ได้แล้วก็จัดการใช้มือบีบยางฝั่งที่อยู่นอกล้อให้เข้าไปข้างในล้อ โดยเริ่มจากฝั่งตรงข้ามจุ๊บสูบลมแล้วไล่มาเรื่อยๆ จนใกล้จุ๊บจะเริ่มใช้มือยัดไม่เข้าละ
6.ใช้ที่งัด ยัดยางเข้า โดยต้องระวังห้ามโดนยางใน ถ้ายังยัดยาก ให้เช็ดรอบๆ ว่ายางอีกฝั่งตกอยู่ร่องกลางล้ออยู่ไหม ถ้าไม่ก็ค่อยๆ จัดใหม่ตามข้อ 4

ถ้าทำตามนี้ต้องใส่ได้ไม่ยาก ผมตอนแรกใช้ Rolf ก็ยัดยางเป็นชั่วโมง พอได้รู้ทริคตามข้อ 4 ก็เหลือใส่แค่ไม่เกินห้านาที
ขอบคุณมากๆครับได้ละครับข้อสี่จำขึ้นใจเสียยางในไปสองเส้น :) :D
หัวใจทลายทุกข้อจำกัด
หนุ่มหน้ามน
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0619499828
ติดต่อ:

โพสต์ โดย หนุ่มหน้ามน »

gosrider เขียน:ใส่แบบนี้ครับ

ตามพี่ได้กล่าวใว้เลย 5555+

ได้มาวันแรก งัดจนไข่เหนียวเลยผม

วันหลังลองนวดๆ ใจเย็นๆ เลยได้รู้ว่าข้อ 4 นี่สำคัญมาก....
แม้แต่นาฬิกาตายมันยังเดินตรงเวลาวันละ 2 ครั้ง.
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”