เฟรมคาร์บอน ยี่ห้อไหน รุ่นไหนที่ว่านุ่ม

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Moderator: Cycling B®y, spinbike, velocity

เฟรมคาร์บอน ยี่ห้อไหน รุ่นไหนที่ว่านุ่ม

โพสต์ โดย Aummeaw » 17 ต.ค. 2018, 14:22

อยากทราบประสบการณ์ของสมาชิกครับ ว่าเคยขี่จักรยานยี่ห้อไหนแล้วรู้สึกว่า"นุ่ม"
ในความหมายคือ ไปทางซีเมนต์ ขรุขระแล้วเราไม่ค่อยสะท้าน

ส่วนตัวสนใจ Giant TCR advanced sl กับ Lapierre Xeluis ฮะ

Re: เฟรมคาร์บอน ยี่ห้อไหน รุ่นไหนที่ว่านุ่ม

โพสต์ โดย trek3900/2009 » 17 ต.ค. 2018, 15:48

Lapierre Xeluis นุ่มกว่าครับ
รับบริการฟิตติ้งจักรยานที่บ้านลูกค้า ราคามิตรภาพ เยี่ยมเพจได้เลยครับhttps://www.facebook.com/RasitFitter/

https://www.facebook.com/pages/Lapierre-bike-Thailand/1543570505857513

https://www.facebook.com/groups/763837143758055/

Re: เฟรมคาร์บอน ยี่ห้อไหน รุ่นไหนที่ว่านุ่ม

โพสต์ โดย Wimpy » 17 ต.ค. 2018, 20:51

ประสบการณ์ผม

เปรียบเทียบความนุ่ม
Domane slr(ยืมพี่ชายมาปั่น)>Emonda sl >>> Ridley fenix sl

ส่วนความชอบกลับกันครับ

โพสต์ โดย bombbokk » 17 ต.ค. 2018, 21:07

เคยใช้เบี่ยงคี่. Intenso. นุ่มดีครับ. เวลาปั่นใหม่ๆ. แต่พอใช้ไปนานๆจนชินก็งั้นๆ. นุ่มแต่ไม่พุ่ง.
WE LOVE BOSCO ESPRESSO!!

โพสต์ โดย felipe » 18 ต.ค. 2018, 11:46

ผมใช้ Nish faith อยู่ ต้องบอกว่านุ่มมากเมื่อเทียบกับเฟรมอลูที่เคยใช้มา แต่ไม่เคยใช้เฟรมคาร์บอนยี่ห้ออื่นนะครับเลยไม่สามารถเปรียบเทียบกับเฟรมคาร์บอนด้วยกันได้ครับ
@@@@@ แขนเดียวก็ปั่นได้ @@@@@

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู » 18 ต.ค. 2018, 12:53

felipe เขียน:ผมใช้ Nish faith อยู่ ต้องบอกว่านุ่มมากเมื่อเทียบกับเฟรมอลูที่เคยใช้มา แต่ไม่เคยใช้เฟรมคาร์บอนยี่ห้ออื่นนะครับเลยไม่สามารถเปรียบเทียบกับเฟรมคาร์บอนด้วยกันได้ครับ

ถ้าปั่นอลูแล้วเปลี่ยนมาคาร์บอน จะบอกว่านุ่มกันทุกคนล่ะครับ

โพสต์ โดย Wimpy » 18 ต.ค. 2018, 14:04

เพิ่มเติมครับ ถ้าเทียบกันทั้งสามเฟรม

Domane slr นุ่มสบายมาก แต่ผมไม่ค่อยชอบครับ ปั่นกลุ่มไม่สนุก อาจจะที่บางท่านให้นิยามว่านุ่ม แต่ ไม่พุ่งไม่ไหล

Emonda sl ตัวนี้อยู่ระหว่างกลางครับ นุ่ม ปั่นกลุ่ม ยิง กระชาก พอได้ ปั่นได้เรื่อยๆ แข่ง audax ออกทริป ได้หมด

Fenix sl รถผมประกอป 7 กก ต้นๆ ถ้าต้องการความนุ่มผมว่าผิดหวัง อานผมต้องใช้รางti แฮนด์คาร์บอน เพื่อลดความกระด้าง แต่ผมกลับชอบมาากว่าอีกสองเฟรมเพราะรู้สึกว่ามันปั่นสนุกดี ออกแนว Racing Endurance ถ้าsetรถดีๆฟีลลิ่งดีมากเป็นแนวที่ชอบเลย ถ้าปั่นแบบยิงๆกระชากๆผมว่าไม่ค่อยดีครับแต่ถ้าแรงถึงๆก็ได้หมด

โพสต์ โดย หนุ่มหน้ามน » 18 ต.ค. 2018, 15:57

เฟรมที่นุ่ม ก็จะตามมาด้วย ไม่พุ่งไม่ไหล แต่ปั่นสบายๆ

ที่ผมอยากลองที่สุดคือ Colnago
แม้แต่นาฬิกาตายมันยังเดินตรงเวลาวันละ 2 ครั้ง.

โพสต์ โดย แอ้ม » 18 ต.ค. 2018, 18:09

Bianchi Infinito หรือ ไม่ก็ตัว CV
คนเดียวกูก็ไป

โพสต์ โดย linebacker » 19 ต.ค. 2018, 19:58

Wimpy เขียน:เพิ่มเติมครับ ถ้าเทียบกันทั้งสามเฟรม

Domane slr นุ่มสบายมาก แต่ผมไม่ค่อยชอบครับ ปั่นกลุ่มไม่สนุก อาจจะที่บางท่านให้นิยามว่านุ่ม แต่ ไม่พุ่งไม่ไหล

Emonda sl ตัวนี้อยู่ระหว่างกลางครับ นุ่ม ปั่นกลุ่ม ยิง กระชาก พอได้ ปั่นได้เรื่อยๆ แข่ง audax ออกทริป ได้หมด

Fenix sl รถผมประกอป 7 กก ต้นๆ ถ้าต้องการความนุ่มผมว่าผิดหวัง อานผมต้องใช้รางti แฮนด์คาร์บอน เพื่อลดความกระด้าง แต่ผมกลับชอบมาากว่าอีกสองเฟรมเพราะรู้สึกว่ามันปั่นสนุกดี ออกแนว Racing Endurance ถ้าsetรถดีๆฟีลลิ่งดีมากเป็นแนวที่ชอบเลย ถ้าปั่นแบบยิงๆกระชากๆผมว่าไม่ค่อยดีครับแต่ถ้าแรงถึงๆก็ได้หมด

Madone 9 ก็นุ่มครับ

โพสต์ โดย ninepoo » 23 ต.ค. 2018, 19:40

เคยใช้ Intenso ต่อมาก็ Infinito CV ตอนนี้ Oltre Xr2 ผมชอบความนุ่มของ Infinito ที่สุด

โพสต์ โดย witkorat » 16 พ.ย. 2018, 13:23

Bianchi Infinito CV ออกแบบมาเพื่อลดการกระแทก
ใช้มาหลายอย่างละครับ ตัวนี้นิ่มสุดจริง