ล้อ Rolf Prima ตัวขอบดำ Stealth จำเป็นต้องใช้ยางเบรค carbon ไหมครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
gosrider
สมาชิก
สมาชิก

ล้อ Rolf Prima ตัวขอบดำ Stealth จำเป็นต้องใช้ยางเบรค carbon ไหมครับ

โพสต์ โดย gosrider »

ตัวนี้เคลือบสีแค่ให้มันสวยไม่ได้ทำให้เบรคดีกว่าตามข้อมูลในเว็บ rolf เอง แต่ว่วนใหญ่แนะนำให้ใช้ยางเบรคของล้อ carbon

เป็นเพราะว่าทำให้ลอกช้าลงอย่างเดียวหรือเปล่าครับ หรือจริงๆ ควรใช้ยางเบรคอลู เพราะอยากให้เบรคมันหนึบๆ โดยเฉพาะตอนลงเขา
รูปประจำตัวสมาชิก
preedexz
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Strida LT, Brompton M6L-X, Tyrell FSX, Alex Moulton SST, Giant TCR SL, Scott Foil Platinum, Basso Diamante, Tarmac SL6, Factor O2

Re: ล้อ Rolf Prima ตัวขอบดำ Stealth จำเป็นต้องใช้ยางเบรค carbon ไหมครับ

โพสต์ โดย preedexz »

ไม่ได้ต่างกันเฉพาะที่สีครับต่างกันที่ดุมด้วยครับ ซึ่งที่ Rolf มันดีก็มาจากตัวดุมมันนี้แหละครับ ส่วนที่ใช้ผ้าเบรคอลูหรือคาร์บอนดี สามารถใช้ได้ทั้งคู่ครับ แต่ที่แนะนำให้ใช้คาร์บอนเพราะว่าผ้าเบรคมันอ่อนไม่แข็งไปแบบอลูทำให้ขอบไม่ลอก ส่วนเรื่องเบรคๆดีทั้ง2อัน เพราะมันเป็นล้อขอบอลูครับ ไม่ได้เกี่ยวว่าใช้ผ้าเบรคคาร์บอนแล้วเบรคไม่ดีครับ
หนุ่มหน้ามน
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0619499828
ติดต่อ:

Re: ล้อ Rolf Prima ตัวขอบดำ Stealth จำเป็นต้องใช้ยางเบรค carbon ไหมครับ

โพสต์ โดย หนุ่มหน้ามน »

ผมลองมาตามนี้ครับ

1. ผ้าเบรคอลู ชิมาโน่ ก็ยังเฉยๆ
3. ผ้าเบรคเรโนว์ เบรคไม่อยู่ ไม่เข้ากันเลย ใช้แล้วไม่มั่นใจ
2. ผ้าเบรคคาร์บ่อน SWISSSTOP BRAKE CARBON ตัวเริ่มต้น ไม่แจ่ม และหลายคนน่าจะใช้ตัวนี้แล้วขอบลอก
3. ผ้าเบรคขอบอลู fulcrum racing กล่องแดงๆ (1xxx บาท) ประสิทธิภาพแจ่มที่สุด และที่ใช้มาไม่ว่าจะปั่นตากฝน สถานที่ชื้นๆ ทางแฉะๆ ขึ้นเขาพนมรุ้งนับไม่ถ้วน เขาใหญ่ ด่านชนด่านไป 3 รอบแล้ว (และกำลังจะไปอีก 2 รอบในเดือนหน้า) และตอนนี้ขอบล้อก็ยังไม่ลอก ไม่ขาว ยังปกติดี
แม้แต่นาฬิกาตายมันยังเดินตรงเวลาวันละ 2 ครั้ง.
gosrider
สมาชิก
สมาชิก

หนุ่มหน้ามน เขียน:ผมลองมาตามนี้ครับ

1. ผ้าเบรคอลู ชิมาโน่ ก็ยังเฉยๆ
3. ผ้าเบรคเรโนว์ เบรคไม่อยู่ ไม่เข้ากันเลย ใช้แล้วไม่มั่นใจ
2. ผ้าเบรคคาร์บ่อน SWISSSTOP BRAKE CARBON ตัวเริ่มต้น ไม่แจ่ม และหลายคนน่าจะใช้ตัวนี้แล้วขอบลอก
3. ผ้าเบรคขอบอลู fulcrum racing กล่องแดงๆ (1xxx บาท) ประสิทธิภาพแจ่มที่สุด และที่ใช้มาไม่ว่าจะปั่นตากฝน สถานที่ชื้นๆ ทางแฉะๆ ขึ้นเขาพนมรุ้งนับไม่ถ้วน เขาใหญ่ ด่านชนด่านไป 3 รอบแล้ว (และกำลังจะไปอีก 2 รอบในเดือนหน้า) และตอนนี้ขอบล้อก็ยังไม่ลอก ไม่ขาว ยังปกติดี
ผมใช้ยางเบรค fulcrum ตัวเดียวกัน ลงเขาใหญ่ฝนตกหนัก เหมือนไม่ได้เบรคเลยครับเอาไม่อยู่เลย เทียบกับตอนใช้ยางเบรคอลู shimano ฝนตกเหมือนกันกลับเอาอยู่ งงเลย แต่เคยใช้ครั้งเดียวครับ กลัวขอบลอก เลยไปลอง fulcrum แต่ไม่เวิร์ค คงจะกลับไป shimano ไม่งั้นจะลองยางเบรค Swissstop BXP สำหรับอลูดู
ลูกเจ้เม้ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถเหล็ก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ลูกเจ้เม้ง »

ทำไมผม fulcrum racing ตัวขอบดำ ตอนนี้ 8เดือนขอบเงินสวยเลยครับ _*_
แรงน้อย ต้องแอบแซงซ้าย
Mr.Nuad
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-852-0079
Bike: cannondale

โพสต์ โดย Mr.Nuad »

ผมใช้ยางเบรค fulcrum ตัวเดียวกัน ลงเขาใหญ่ฝนตกหนัก เหมือนไม่ได้เบรคเลยครับเอาไม่อยู่เลย เทียบกับตอนใช้ยางเบรคอลู shimano ฝนตกเหมือนกันกลับเอาอยู่ งงเลย แต่เคยใช้ครั้งเดียวครับ กลัวขอบลอก เลยไปลอง fulcrum แต่ไม่เวิร์ค คงจะกลับไป shimano ไม่งั้นจะลองยางเบรค Swissstop BXP สำหรับอลูดู

ทำไมผม fulcrum racing ตัวขอบดำ ตอนนี้ 8เดือนขอบเงินสวยเลยครับ _*_

อย่างงี้ สรุปไงดี พี่น้อง 555
ให้บริการ งานสายโรงกลึง
วัสดุ อลูมิเนียม เหล็ก สเตนเลส ทองเหลือง โพลีเมอร์
อแด๊ปเตอร์ สเปเซอร์ บูช ปลอก แหวน ซ่อมสร้างเกลียว กัดเฟือง
ออกแบบ ดัดแปลง สร้างชิ้นงาน ใช้งานเฉพาะจุด ตามจินตนาการ

คุณหนวด 081-852-0079 สุขุมวิท91
ลูกเจ้เม้ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถเหล็ก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ลูกเจ้เม้ง »

ใช้ตัวไหน ก็ลอกหมดครับ
แรงน้อย ต้องแอบแซงซ้าย
หนุ่มหน้ามน
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

หนุ่มหน้ามน เขียน:ผมลองมาตามนี้ครับ

แวะมาอัพเดตให้ครับ
ทริปด่านชนด่าน ล่าสุด ขณะปั่นกลับฝั่งปราจีนหลังจากลงมาจากเขาเขียว เจอฝนตกแรงแบบมองทางแทบไม่เห็นทาง ตอนนั้นประสิทธิภาพเบรคแย่สุดๆครับ กำเบรคมิด (ก้ามเบรค Duraace) ถึงแม้จะปั่นคลานก็เอาแทบไม่อยู่....

แต่เมื่อผ่านช่วงฝนตกหนักไปแล้ว เบรคดูด หนึบ ดีมาก 555555555555+

จบทริปมา ขอบล้อยังดำไม่ลอกครับ
แม้แต่นาฬิกาตายมันยังเดินตรงเวลาวันละ 2 ครั้ง.
gosrider
สมาชิก
สมาชิก

หนุ่มหน้ามน เขียน:

แวะมาอัพเดตให้ครับ
ทริปด่านชนด่าน ล่าสุด ขณะปั่นกลับฝั่งปราจีนหลังจากลงมาจากเขาเขียว เจอฝนตกแรงแบบมองทางแทบไม่เห็นทาง ตอนนั้นประสิทธิภาพเบรคแย่สุดๆครับ กำเบรคมิด (ก้ามเบรค Duraace) ถึงแม้จะปั่นคลานก็เอาแทบไม่อยู่....

แต่เมื่อผ่านช่วงฝนตกหนักไปแล้ว เบรคดูด หนึบ ดีมาก 555555555555+

จบทริปมา ขอบล้อยังดำไม่ลอกครับ
จริงตามนั้นครับ ฝนตกทีนึกว่าขี่ล้อคาร์บอนขอบเบรคเรียบๆ
TJA
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ลูกเจี๊ยบส์
Bike: Bianchi Oltre XR2, Dahon Mu-SLX
ติดต่อ:

โพสต์ โดย TJA »

ประสิทธิภาพการเบรค อีกปัจจัยสำคัญอยู่ที่ขอบล้อครับ ไม่ใช่แค่ผ้าเบรค
ล้ออลูขอบดำอย่างFulcrumหรือMavicจะออกแบบพื้นผิวในส่วนที่เป็นขอบล้อให้เป็นร่องเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพตรงนี้ ในขณะที่Rolfนั้นผมเข้าใจว่าทำขอบดำๆมาเอาสวยอย่างเดียว
gosrider
สมาชิก
สมาชิก

TJA เขียน:ประสิทธิภาพการเบรค อีกปัจจัยสำคัญอยู่ที่ขอบล้อครับ ไม่ใช่แค่ผ้าเบรค
ล้ออลูขอบดำอย่างFulcrumหรือMavicจะออกแบบพื้นผิวในส่วนที่เป็นขอบล้อให้เป็นร่องเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพตรงนี้ ในขณะที่Rolfนั้นผมเข้าใจว่าทำขอบดำๆมาเอาสวยอย่างเดียว
ใช้ไปๆ ก็จริงอย่างที่บอกครับ ขอบเบรคมันลื่นจริงไม่มีร่อง ขนาดทางแห้งปกติยังไม่หนึบเท่าไหร่ บีบมากๆก็ลอก ไม่ค่อยสมกับเป็นขอบอลูเลย
หนุ่มหน้ามน
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ล้อแต่ละคู่ แต่ละยี่ห้อมีบุคลิก คุณสมบัติไม่เหมือนกันอยู่แล้วครับ

ทำความเข้าใจ บุคลิกของล้อได้ ก็จะมีความสุขในการใช้งานครับผม

ฮาาาาาา
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”