หมอบดิสเบรคมีข้อเสียอะไรบ้าง

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
phantom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819820282
Bike: Giant Tcr sl Giant xtc
ติดต่อ:

หมอบดิสเบรคมีข้อเสียอะไรบ้าง

โพสต์ โดย phantom »

ถามท่านที่ใช้หมอบดิสเบรคครับว่านอกจากเรื่องน้ำหนักแล้ว มีข้อเสียอะไรอย่างอื่นอีกไหมครับ เห็นเฟรมกับอะไหล่เริ่มออกมาพอสมควรแล้ว ขอบคุณครับ
อุปกรณ์ดี มีชัยไปกว่าครึ่ง
หลักลาย โป้งๆชึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: หมอบดิสเบรคมีข้อเสียอะไรบ้าง

โพสต์ โดย หลักลาย โป้งๆชึ่ง »

ส่วนตัวใช้เสือภูเขาดิสครับถ้าเล่นดิสแล้วเจอแน่นอน คงเป็นเรื่องการดูแลรักษานั่นแหละครับยุ่งยากกว่าริมเบรคแน่นอน ผ้าเบรดสีกับใบเบรคงี้ ใบดิสเบี้ยวเวลาปั่นมีเสียง ปั้มเบรคติดงี้(ค่าย S สัญชาติญี่ปุ่นน่าจะไม่มีปัญหานี้ แต่ค่าย S มกันนี่ไม่แน่พี่แกใช้น้ำมัน Dot แต่ปั้มเป็นพลาสติก) แต่ปัญหาทั้งหมดนี้ก็แก้ได้ด้วยการใช้ใจดูแลเพิ่มขึ้นครับ(จากประสบการใช้เบรคภูเขาล้วนๆจ้ะครับ)
silverlake99
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant XTC, Bianchi Intenso

Re: หมอบดิสเบรคมีข้อเสียอะไรบ้าง

โพสต์ โดย silverlake99 »

เท่าที่ใช้หมอบดิสมาสองเดือน ข้อดีก็มีเยอะ ส่วนข้อเสียที่พบก็เรื่องการดูแลรักษาเกียวกับเบรค การถอดล้อต้องระวังไม่ให้ลูกสูบเบรคติด หลังถอดล้อตัวแกนสอดมันแยกจากล้อต้องระวังไม่ให้หล่นหาย อีกเรื่องคือถ้าจะเอาขื้นเทรนเนอร์พวกจิกดุม แกนสอดของรถแต่ละยี่ห้อมันไม่ค่อยมาตรฐานเหมือนแกนปลดที่รถแทบทุกรุ่นสามารถใช้แกนปลดที่แถมมากับเทรนเนอร์ได้เลย ทำให้อาจต้องหาอุปกรณ์เสริมแต่ก็ขื้นอยุ่กับรุ่นเทรนเนอร์ด้วย บ้างตัวอาจก็มีหัว/แกนสอดแปลงให้พร้อมเลย บางตัวอาจต้องซื้อเพิ่ม
preedexz
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Strida LT, Brompton M6L-X, Tyrell FSX, Alex Moulton SST, Giant TCR SL, Scott Foil Platinum, Basso Diamante, Tarmac SL6, Factor O2

โพสต์ โดย preedexz »

ข้อดีเรื่องเบรค ข้อเสียเรื่องบำรุงรักษา เท่าที่เคยใช้มาเจอปัญหาใบดิสเบี้ยวเยอะสุดๆ
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

ที่ผมเคยใช้เจอปัญหาเรื่องดุมหนักแล้วล้อไม่เหวี่ยงหนักแรงมาก อีกเรื่องคือหาล้อเปลี่ยนยากไม่สามารถมีล้อสำรองได้เลย จะเปลี่ยนไปใช้คาร์บอนขอบสูงขอบต่ำหาไม่ได้ทั้งนั้นหรือถ้ามีราคาก็แทบจะเป็นลม สุดท้ายเลยขายทิ้งไป ไม่เหมือนล้อเบรคก้ามปูจะเปลี่ยนล้อขอบเตี้ยขอบสูงสลับใช้กับใครเมื่อไหร่ก็ได้
phantom
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

preedexz เขียน:ข้อดีเรื่องเบรค ข้อเสียเรื่องบำรุงรักษา เท่าที่เคยใช้มาเจอปัญหาใบดิสเบี้ยวเยอะสุดๆ
มันเบี้ยวง่ายเหรอครับ
preedexz
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Strida LT, Brompton M6L-X, Tyrell FSX, Alex Moulton SST, Giant TCR SL, Scott Foil Platinum, Basso Diamante, Tarmac SL6, Factor O2

phantom เขียน:
preedexz เขียน:ข้อดีเรื่องเบรค ข้อเสียเรื่องบำรุงรักษา เท่าที่เคยใช้มาเจอปัญหาใบดิสเบี้ยวเยอะสุดๆ
ไม่ง่ายครับ แต่ผมชอบเจอแต่ปัญหาใบเบี้ยวครับ
phantom
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

preedexz เขียน:
phantom เขียน:
ไม่ง่ายครับ แต่ผมชอบเจอแต่ปัญหาใบเบี้ยวครับ

ขอบคุณครับ
nodsecret
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida MATT LITE XT

โพสต์ โดย nodsecret »

20180725_190912.jpg (269.88 KiB) เข้าดูแล้ว 7714 ครั้ง
ข้อเสียสำหรับผม
อาจเป็นบางรุ่นนะครับ
พอดีผมดันใช้ BMC RM01di
ซ่อนสายมันแทบจะทุกส่วนที่มันจะซ่อนได้
มุดใต้สเต็ม มุดกลางซางตะเกียบ มุดกลางเฟรม
จะรื้อเซอร์วิสใหญ่ ล้างอัดจารบีทีนึง ล่อไปเป็นวัน
ไหนจะต้องคลายน้ำมันเบรค ปลดคาลิปเปอร์เพื่อแยกชิ้นอีก
เพราะสายน้ำมันมันยาวพอดีกับการมุดในเฟรม
เลิกรื้อใหญ่ไปเลยครับ
กะเล็งๆเฟรมเดลแบบดิสก์มาแทนเลยครับ
มันเดินสายนอกเฟรม รื้อเซอร์วิสใหญ่ง่ายกว่าเยอะ

ถ้าเป็นเสือภูเขา(แบบไม่ซ่อนสาย)รื้อครึ่งชม.
ครบทั้งคันล่ะครับ ได้แกะลูกปืนทุกส่วนของรถมาล้ออัดจารบีใหม่
ประกอบอีกครึ่งชม.ได้ปั่นล่ะ
ยิ่งมาเห็นเทรคแบบดิสก์ตัวใหม่นี้
ผมไม่สนเลยครับ ได้แต่สวยตามที่เห็นแหล่ะครับ
หากเป็นคนที่รื้อซ่อมจักรยานเองเป็น
หลายๆคนคงไม่ชอบแน่กับงานที่มันค่อนข้างหลายขั้นตอน
ผมเคยถามร้านเล่นๆ
ช่างครับ คันนี้ประกอบนานมั๊ยตอนผมมาซื้ออ่ะ
ช่างบอกเป็นวันเลยครับ ซ่อนสายอะไรไม่รู้หลายจุดมาก 555
darunboon
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0856733434
Bike: trek
ตำแหน่ง: ยะลา

โพสต์ โดย darunboon »

ส่วนตัวผมไม่ชอบ ดูแลกันเหนื่อยตอนเก่าๆ เปลืองตัง
shompugirl
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818180512
Bike: schwinn specialized
ตำแหน่ง: 73 ม 1 ต ล้อมแรด อ เถิน ลำปาง
ติดต่อ:

โพสต์ โดย shompugirl »

ดิสเผลอกำเบรคแรงๆน่ากลัว ลงเขายาวๆรถที่ใช้เป็นริมเบรคก็ไม่มีปัญหาอาจจะเพราะเป็นล้ออลู ริมเบรคไม่ต้องดูแลเยอะตั้งแต่ซื้อรถมายังไม่ได้เปลี่ยนผ้าเบรคเลยจะสี่ปีแล้วทางที่ปั่นขึ้นเขาทุกทิศทาง (อยู่ อ เถิน ครับ)
Nash.t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -

โพสต์ โดย Nash.t »

ข้อเสียหลักๆเลยคือเปลี่ยนล้อต้องตั้งเบรคใหม่

แล้วเบรคก็ใช้เวลาตั้งพอสมควรครับ ระยะผ้าเบรคกับใบส่วนใหญ่น้อยมาก กว่าจะเล็งให้ไม่โดน
preedexz
ขาประจำ
ขาประจำ

แต่ถ้าดูจากตอนนี้ตลาดเปิดเข้าสู่ยุคดิสเบรค
ส่วนริมเบรคมาถึงยุคปลายๆแล้วครับ
Nok_Tri
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Nok_Tri »

ผู้ผลิตเค้าก็หาอะไรใหม่ ๆ มาหลอกกินตังพวกเราอยู่เรื่อย ๆ แหละครับ จักรยานก็คือจักรยาน ยังไงก็ต้องใช้ขาถีบ ดิสนิยมไปอีกซัก 2 ปี ริมเบรคก็กลับมาใหม่ด้วยเหตุผล เบากว่า บำรุงรักษาง่ายกว่า
keanetona
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8 , Trek Madone 9

โพสต์ โดย keanetona »

เท่าที่ขี่มา ปีกว่าๆ

ชอบ
- เบรคคม
- ไม่กลัวน้ำ
- แกน thru axle นี่ผมว่ามันใส่ล้อง่ายนะ น่าจะพอๆกับริมเบรค แต่ง่ายกว่าแกน qr ของเสือภูเขาแน่นอน

ไม่ชอบ
- แกนปลดชอบคลายเอง
- ล้อยังไม่หลากหลาย
- ถ้าจานเปียกน้ำ เวลาเบรคจะมีเสียงดัง
อย่าถามผมว่ารถผมคันละเท่าไหร่
อย่าถามผมว่าปั่นรถแพงแล้วได้อะไร

แต่เอาเป็นว่า ผมปั่นเพื่อสุขภาพ เป็นหมูที่แข็งแรงดีกว่าเป็นหมูขี้โรคนะ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”