ขอคำแนะนำ ล้ออลูขอบต่ำ Nich Co24

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
ChineseGhost
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant TCR Advanced Pro 2021 Disc

Re: ขอคำแนะนำ ล้ออลูขอบต่ำ Nich Co24

โพสต์ โดย ChineseGhost »

ปราโมทย์นะจ๊ะ เขียน:จากประสบการณ์ส่วนตัว ปั่นทางราบ (บรมราชชนนี-อ้อมน้อย-เซ็นทรัลศาลายา:ไป-กลับ)
ความเร็ว 0-42 : สบายๆ มาไว ควงเรื่อยๆ เบาเท้า ไม่เหนื่อย ตอนหมกก็สบาย ตอนลากก็ไปได้เรื่อยๆ
ความเร็ว 42-44 : เอาเรื่องอยู่ แต่ยังพอไปไหว หมกพอได้ แต่ตอนลากจะเหนื่อยหน่อย
ความเร็ว 44+ : นรก หมกก็นรก ลากก็นรก
ขึ้นเขาใหญ่ ปั่นเรื่อยๆไม่รีบไม่เร่ง 1.23 ชม. ขึ้นเขาเขียว ทำ PR 29.46 นาที : ล้อไม่มีอาการย้วยให้รู้สึก เร่งได้ทันใจ
สรุปความเห็นส่วนตัวมองว่า คุ้มค่ามากครับ ^__^
หมายเหตุ * น้ำหนักตัว 62-65 โล , น้ำหนักรถ 7.1-7.2 โล , FTP(20min) 238
ยิ่งอ่านยิ่งร้อน อยากได้ๆๆๆๆๆๆๆๆ :D :D :D :D
Nuttapong Songsuwankit
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: ขอคำแนะนำ ล้ออลูขอบต่ำ Nich Co24

โพสต์ โดย Nuttapong Songsuwankit »

หนุ่มหน้ามน เขียน:ผมเชียร์ Co24 ครับ ถึงแม้จะไม่เคยใช้ แต่เพราะจากที่คุยมา จากหลายๆเสียงว่าคุมค่าเกินราคา
จริงครับผมเพิ่งไปสอยมือสอง มาเมื่ออาทิตย์ก่อน เมื่อวานเขาไปลองสนาม M2F Champion ที่เขื่อนขุนด่านปราการชลมา ไหลลื่นดี แรงเหวี่ยงคงที่เมื่อถึงความเร็ว 32-35 จะเริ่มเริ่มรู้สึกเติมเมื่อถึงความเร๋วที่ 36-37 ขึ้นไปแล้วครับ ปั่นล้อนี้ดี ปั่นสนุก คุ้มกีบราคาครับ ว่าจะขายล้อขอบสูง visp 50mm ทิ้งสะ แล้วหันมาเล่นล้อ nich atem2 ขอบ40 ดูครับ บอกนะว่าล้อยี่ห้อ nich เขาไม่ใส่ลูกปืนเซรามิกนะครับ แต่ไหลลื่นดีมาก รับรองติดใจครับ
mafia005
สมาชิก
สมาชิก
team: หมูบินเดี่ยว
Bike: หมอบ

โพสต์ โดย mafia005 »

ผมขอตอบในฐานะเป็นสายเขา ไม่ได้เจ้าภูเขาประเภทขึ้นเร็วนะ แต่แค่ปั่นแต่เขาส่วนใหญ่ ระยะไต่ปีนี้ก็ 200000 แล้ว ล้อที่ผมใช้คู่แรกเลยคือ mavic ksyrium sls ว่ากันว่าคือ 1 ใน 10 ของล้อสายเขาที่ดีมากๆ แต่ใช้งานมันมา 3 ปี จากน้ำหนักตัว 110 โล จนตอนนี้ 78 โล มันก็เพิ่งมีปัญหาเกลียวขันซี่แตกทกำให้มีบางซี่ สุดเกลียวก็ยังไม่ได้ค่าความตึงตามสเป็ก ผมเลยคิดหาล้อใหม่แบบด่วนๆ เพราะหากเป็นสายเขาแล้วนั่งบด ยืนโยก แล้วซี่ลั่น มันบั่นทอนความสนุกไปมากเลย ผมเลยเห็นล้อ nich co24 รุ่นแรก ที่เป็นซี่ตรง น้ำหนักได้ใจเลย เกือบเท่ากับ ksyrium เลยแอบเบากว่า 10 กรัมด้วย คือ 1380 กรัม ผมเลนตัดสินใจซื้อมาทดลองดูเพราะราคาถูกมากทั้งยาง 8500บาท แต่ตำหนิหลักเลยคือ เครือบเซรามิกดำลอกหมดแล้ว ซึ่งยิ่งชอบเลย เพราะผมไม่ชอบล้อที่เราต้องมาถนอมอะไรมากมาย วันแรกมา รื้อดุมก่อนเลย ผลปรากฎว่าเป็นจริงตามที่เค้าว่าเลยว่าระบบกันน้ำของมันห่วยมาก สนิมกินลูกปืนตรงโม่ 2 ตลับเลย คือเบอร์ 15267 เลยสั่งมาเปลี่ยนทันที ลูกปืนที่นิชใช้เป็น ezo japan ของดีเลย โคตรลื่น พอได้มาเทสวันแรก ล้อขึ้นซี่แบบไขว้แต่ซี่พิงเบียดกัน ทั้งสองฝั่งเลย ปรากฎว่ามีเสียงซี่ลั่นตลอดการไต่เขา ผมเลยกลับมาเช็คความตึงใหม่ จนได้ค่า ฝั่งเฟืองประมาณ 140kgf อีกฝั่งดึงได้แค่ 55-60kgf แต่เสียงก็ยังดัง ผมเลยสลับซี่ลวดทั้งสองฝั่งให้แยกอิสระ ไม่พิงกัน อาการซี่ลั่นหายสนิท กดติดเท้า แข็งแบบโยกยังไงก็ไร้เสียง แต่ปัญหาก็มีอีกคือ พอดึงซี่ฝั่งตรงข้ามเฟืองได้แค่ 55-60 kgf ทำให้พอโยก หนักๆ กลับมาซี่จะเปลี่ยนทิศทางคือขวางลม มั่วหมดทั้ง 12 ซี่ ต้องดัดใหม่ทุกครั้งหลังปั่น บางซี่นิปเปิลก็คลายจนซี่หลุดก็บ่อย ผมเลยสั่งซี่ pillar x-tra light มาเปลี่ยนแทนเพราะ sapim cxray แพงเกินไป มันแถมหัวนิปเปิลหัวใหญ่มา ผมก็ขึ้นใหม่หมด ค่าความตึงก็เหมือนเดิม เพราะขนาดซี่เท่าเดิมเลย แต่ครั้งนี้ใส่น้ำยากันคลายฝั่งตรงข้ามเฟืองหมดเลย ตอนนี้ก็จบปัญหาทุกอย่าง กลายเป็นล้อสายเขาสุดโปรดของผมไปเลย เบรคก็ดีมากๆ ขอบก็กว้าง ใส่ยาง 25c สวยเต็มดี ผมว่าเป็นล้อที่ลื่นมากๆ ปั่นสนุกกว่า ksyrium sls ทั้งเรียบทั้งเขา ที่หาดใหญ่ เขาลูกลม เข้าช่อง 5 เขาพระพรหม เขาช่อง 11 ผมไปเทสล้อมาหมดแล้ว น้ำหนักตัว 78-80 สบายมาก แต่หากโยกแบบเอียงรถเยอะ อาจมีขอบเบรกเบียดขอบบ้าง หากตั้งเบรคชิดไป ล้อกระด้างมาก ๆ ไม่นุ่มเลย ออกอารมณ์ดิบๆ จี๊ดๆ ปั่นถนนคอนกรีตสะเทือนมาก
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant TCR Advanced Pro 2021 Disc

Nuttapong Songsuwankit เขียน:
หนุ่มหน้ามน เขียน:ผมเชียร์ Co24 ครับ ถึงแม้จะไม่เคยใช้ แต่เพราะจากที่คุยมา จากหลายๆเสียงว่าคุมค่าเกินราคา
จริงครับผมเพิ่งไปสอยมือสอง มาเมื่ออาทิตย์ก่อน เมื่อวานเขาไปลองสนาม M2F Champion ที่เขื่อนขุนด่านปราการชลมา ไหลลื่นดี แรงเหวี่ยงคงที่เมื่อถึงความเร็ว 32-35 จะเริ่มเริ่มรู้สึกเติมเมื่อถึงความเร๋วที่ 36-37 ขึ้นไปแล้วครับ ปั่นล้อนี้ดี ปั่นสนุก คุ้มกีบราคาครับ ว่าจะขายล้อขอบสูง visp 50mm ทิ้งสะ แล้วหันมาเล่นล้อ nich atem2 ขอบ40 ดูครับ บอกนะว่าล้อยี่ห้อ nich เขาไม่ใส่ลูกปืนเซรามิกนะครับ แต่ไหลลื่นดีมาก รับรองติดใจครับ
จัดมาเรียบร้อยยครับ ขายล้อคาร์บอน 38-50 ทิ้งเลย ปั่นสนุกมาล้อนี้ แต่เสียเรื่องเดียวเลย ไปปั่นมาไม่ถึง 150 กม.ที ตอนนี้ผ้าเบรคคู่ที่ 3 แล้วครับ :lol: :lol: :lol: :lol:

รูปภาพ
สมาชิก
สมาชิก

mafia005 เขียน:ผมขอตอบในฐานะเป็นสายเขา ไม่ได้เจ้าภูเขาประเภทขึ้นเร็วนะ แต่แค่ปั่นแต่เขาส่วนใหญ่ ระยะไต่ปีนี้ก็ 200000 แล้ว ล้อที่ผมใช้คู่แรกเลยคือ mavic ksyrium sls ว่ากันว่าคือ 1 ใน 10 ของล้อสายเขาที่ดีมากๆ แต่ใช้งานมันมา 3 ปี จากน้ำหนักตัว 110 โล จนตอนนี้ 78 โล มันก็เพิ่งมีปัญหาเกลียวขันซี่แตกทกำให้มีบางซี่ สุดเกลียวก็ยังไม่ได้ค่าความตึงตามสเป็ก ผมเลยคิดหาล้อใหม่แบบด่วนๆ เพราะหากเป็นสายเขาแล้วนั่งบด ยืนโยก แล้วซี่ลั่น มันบั่นทอนความสนุกไปมากเลย ผมเลยเห็นล้อ nich co24 รุ่นแรก ที่เป็นซี่ตรง น้ำหนักได้ใจเลย เกือบเท่ากับ ksyrium เลยแอบเบากว่า 10 กรัมด้วย คือ 1380 กรัม ผมเลนตัดสินใจซื้อมาทดลองดูเพราะราคาถูกมากทั้งยาง 8500บาท แต่ตำหนิหลักเลยคือ เครือบเซรามิกดำลอกหมดแล้ว ซึ่งยิ่งชอบเลย เพราะผมไม่ชอบล้อที่เราต้องมาถนอมอะไรมากมาย วันแรกมา รื้อดุมก่อนเลย ผลปรากฎว่าเป็นจริงตามที่เค้าว่าเลยว่าระบบกันน้ำของมันห่วยมาก สนิมกินลูกปืนตรงโม่ 2 ตลับเลย คือเบอร์ 15267 เลยสั่งมาเปลี่ยนทันที ลูกปืนที่นิชใช้เป็น ezo japan ของดีเลย โคตรลื่น พอได้มาเทสวันแรก ล้อขึ้นซี่แบบไขว้แต่ซี่พิงเบียดกัน ทั้งสองฝั่งเลย ปรากฎว่ามีเสียงซี่ลั่นตลอดการไต่เขา ผมเลยกลับมาเช็คความตึงใหม่ จนได้ค่า ฝั่งเฟืองประมาณ 140kgf อีกฝั่งดึงได้แค่ 55-60kgf แต่เสียงก็ยังดัง ผมเลยสลับซี่ลวดทั้งสองฝั่งให้แยกอิสระ ไม่พิงกัน อาการซี่ลั่นหายสนิท กดติดเท้า แข็งแบบโยกยังไงก็ไร้เสียง แต่ปัญหาก็มีอีกคือ พอดึงซี่ฝั่งตรงข้ามเฟืองได้แค่ 55-60 kgf ทำให้พอโยก หนักๆ กลับมาซี่จะเปลี่ยนทิศทางคือขวางลม มั่วหมดทั้ง 12 ซี่ ต้องดัดใหม่ทุกครั้งหลังปั่น บางซี่นิปเปิลก็คลายจนซี่หลุดก็บ่อย ผมเลยสั่งซี่ pillar x-tra light มาเปลี่ยนแทนเพราะ sapim cxray แพงเกินไป มันแถมหัวนิปเปิลหัวใหญ่มา ผมก็ขึ้นใหม่หมด ค่าความตึงก็เหมือนเดิม เพราะขนาดซี่เท่าเดิมเลย แต่ครั้งนี้ใส่น้ำยากันคลายฝั่งตรงข้ามเฟืองหมดเลย ตอนนี้ก็จบปัญหาทุกอย่าง กลายเป็นล้อสายเขาสุดโปรดของผมไปเลย เบรคก็ดีมากๆ ขอบก็กว้าง ใส่ยาง 25c สวยเต็มดี ผมว่าเป็นล้อที่ลื่นมากๆ ปั่นสนุกกว่า ksyrium sls ทั้งเรียบทั้งเขา ที่หาดใหญ่ เขาลูกลม เข้าช่อง 5 เขาพระพรหม เขาช่อง 11 ผมไปเทสล้อมาหมดแล้ว น้ำหนักตัว 78-80 สบายมาก แต่หากโยกแบบเอียงรถเยอะ อาจมีขอบเบรกเบียดขอบบ้าง หากตั้งเบรคชิดไป ล้อกระด้างมาก ๆ ไม่นุ่มเลย ออกอารมณ์ดิบๆ จี๊ดๆ ปั่นถนนคอนกรีตสะเทือนมาก
ขอบคุณมากครับ ข้อมูลละเอียดมาก ผมได้มาเป็นดุมรุ่นที่ 2 แล้ว ลื่นมากๆจริงๆครับ ปั่นสนุกขายล้อคาร์บอนทิ้งเลย ส่วนเรื่องกระด้าง ผมกลับไมเจอปัญหานี้ เพราะตอนไปรับของที่ร้าน เค้าบอกให้เติมลมซัก 100 พอ ผมลองทำตามดู ปั่นสบายตัวมากครับ ตอนนี้กลายเป็นล้อหลักไปเลยใช้ยาวๆ เรื่องเดียวเลยคือกินผ้าเบรคมากๆ นี่ก็คู่ที่ 3 แล้วปั่นไม่ถึง 150 กม.ที ^ ^

รูปภาพ
สมาชิก
สมาชิก

เลอะทั้งคันเลย ใช้ผ้าเบรคสีแดง ปั่นเสร็จต้องล้างเลย :lol: :lol: :lol:
รูปภาพ
biggysmall
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Domane SLR

โพสต์ โดย biggysmall »

ผมใช้ผ้าเบรคอลู ชิมาโน่ ก็ไม่กินนะครับ อาจจะเป็นเพราะสีเคลือบขอบยังไม่ลอกป่ะครับ ของผมลอกเกือบหมดละ 555
สมาชิก
สมาชิก

biggysmall เขียน:ผมใช้ผ้าเบรคอลู ชิมาโน่ ก็ไม่กินนะครับ อาจจะเป็นเพราะสีเคลือบขอบยังไม่ลอกป่ะครับ ของผมลอกเกือบหมดละ 555
ของผมถอยใหม่เลยครับ เลยกินจุมากๆ :lol: :lol: :lol:
หนุ่มหน้ามน
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0619499828
ติดต่อ:

โพสต์ โดย หนุ่มหน้ามน »

อีก 1 เสียง ที่บอกล้อนี้ ยอดเยี่ยม คุ้มราคา

และเป็น 1 ในล้อที่ผมอยากมีใว้ใช้บ้าง 55555+

ตอนนี้ใช้ Rolf Stealth ไปก่อน
แม้แต่นาฬิกาตายมันยังเดินตรงเวลาวันละ 2 ครั้ง.
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Wimpy »

ChineseGhost เขียน:เลอะทั้งคันเลย ใช้ผ้าเบรคสีแดง ปั่นเสร็จต้องล้างเลย :lol: :lol: :lol:
รูปภาพ
ใช้fenix sl ใช่ไหมครับ
เฟรมตัวนี้ขึ้นเขาดีหรือเปล่าครับ

ผมเพิ่งประกอปรถเฟรมนี้มา นน 7.3 กก ปั่นมาสองเดือนแล้ว ยังไม่มีโอกาสเอาไปทดลองกับเส้นทางเนินเยอะๆ หรือขึ้นเขาเลยครับ
สมาชิก
สมาชิก

หนุ่มหน้ามน เขียน:อีก 1 เสียง ที่บอกล้อนี้ ยอดเยี่ยม คุ้มราคา

และเป็น 1 ในล้อที่ผมอยากมีใว้ใช้บ้าง 55555+

นั่นมันตัว Top ของสายอลูแล้วนะครับ ยังจะใช้ไปก่อนอีกเหรอครับ :lol: :lol: :lol: :lol:
สมาชิก
สมาชิก

Wimpy เขียน:
ChineseGhost เขียน:เลอะทั้งคันเลย ใช้ผ้าเบรคสีแดง ปั่นเสร็จต้องล้างเลย :lol: :lol: :lol:
รูปภาพ
ใช้fenix sl ใช่ไหมครับ
เฟรมตัวนี้ขึ้นเขาดีหรือเปล่าครับ

ผมเพิ่งประกอปรถเฟรมนี้มา นน 7.3 กก ปั่นมาสองเดือนแล้ว ยังไม่มีโอกาสเอาไปทดลองกับเส้นทางเนินเยอะๆ หรือขึ้นเขาเลยครับ
เท่าที่ปั่นมาเทียบกับอลูคันเก่า ดีกว่าอย่างเห็นได้ชัดครับ เนินชันที่เคยเข็นก็ขึ้นไหว นุ่มขึ้น ใช้ขอบ 38-50 ขึ้นเนินชันได้สบายๆ วันนึงพาไปให้ร้านฟิตติ้งให้ใหม่ ปรากฎว่า ปั่นดีกว่าเดิมมาก เนินเดิมล้อเดิมหัวใจเหลือแค่โซน 4 จากแต่ก่อนแตะโซน 5 ตลอด ยิ่งพอเปลี่ยนล้อจาก 38-50 เป็น Co24 ยิ่งขึ้นได้สนุกขึ้นไปอีก เฟรมนี้ไม่ใช่สายใต่เขาอาจจะไม่ดีเท่าสายเขาแท้ๆ แต่ผมว่าฟิตติ้งกับล้อเบาๆมีผลเยอะพอสมควรเลยครับ :D :D :D :D
หนุ่มหน้ามน
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0619499828
ติดต่อ:

โพสต์ โดย หนุ่มหน้ามน »

ChineseGhost เขียน:
หนุ่มหน้ามน เขียน:อีก 1 เสียง ที่บอกล้อนี้ ยอดเยี่ยม คุ้มราคา

นั่นมันตัว Top ของสายอลูแล้วนะครับ ยังจะใช้ไปก่อนอีกเหรอครับ :lol: :lol: :lol: :lol:

ของอย่างนี้มันต้องลองครับพี่
แม้แต่นาฬิกาตายมันยังเดินตรงเวลาวันละ 2 ครั้ง.
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”