จะเปลี่ยนซี่ลวด แนะนำหนาอยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
bodybum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897480225
team: แปดริ้ว
Bike: bianchi

จะเปลี่ยนซี่ลวด แนะนำหนาอยครับ

โพสต์ โดย bodybum »

ล้อ visp basic ตัวปี 16 ใช้มาสักพักล้อหลังเริ่มมีอาการแบบนี้ครับ
เบรคหลังตั้งไว้ระยะซ้ายขวาเท่ากัน พอขึ้นขี่ล้อจะมาเบียดเบรคด้านซ้าย ตัังซี่ใหม่อาการลดลง แต่ก็ยังเอียงไปนิดๆ
ร้านแนะนำให้เปลี่ยนซี่ เพราะไปตั้งซี่เขาบอกว่าดึงให้ตึงเท่าๆกันแล้ว **ใช้เครื่องมือวัดความตึง
ถ้าเปลี่ยนซี่มีซี่ตัวไหนน่าเล่นบ้าง ของเก่าเป็น pillar แบบแบน ติดล้อมา อยากได้เบาขึ้นครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
charlt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: specialized

Re: จะเปลี่ยนซี่ลวด แนะนำหนาอยครับ

โพสต์ โดย charlt »

เคยลองใช้Visp basic เหมือนกัน ซี่pillar ที่ติดล้อมาย้วยจริง ยืนโยกแล้วเบียดผ้าเบรกตลอด ส่วนนึงเพราะนำ้หนักตัวผมค่อนข้างมากด้วย ถ้าจะเปลี่ยนซี่ แล้วน่าจะหาได้ในบ้านเราคงหนีไม่พ้น cx ray , race แต่ถ้าไม่สนใจนำ้หนักมากนัก แนะนำ sapim race ผมเอามาใส่แทนซี่ล้อคู่ปัจจุบัน ผมเปลี่ยนเฉพาะด้านdrive(ซี่เดิม aero comp.) สติฟขึ้นมาก ไม่ลั่น ไม่ย้วย ขนาดยังตั้งแบบไม่ตึงสุดๆ แต่ถ้าต้องการเบากว่านี้ จัด Sapim cx super เลยก็ได้ครับ เบา บางเฉียบ ไม่เคยลองเหมือนกัน เห็นซี่ละร้อยกว่าบาท สั่งจากเวบนอก ค่าส่งประมาณพัน รอของสองอาทิตย์ แนะนำว่าถ้าจะขึ้นซี่แบบตึงมากๆ ควรใช้ nipple washer ด้วย และ หัวซี่ควรเป็นแบบ Internal nipple เวลาขันหัวจะไม่เยินง่าย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”