ทำ fitting จักรยาน

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Patcostello
สมาชิก
สมาชิก

ทำ fitting จักรยาน

โพสต์ โดย Patcostello »

ขอรบกวนคนที่ทำ fitting จักรยานช่วยอธิบายค่ะ

ทำ fitting สองพันกว่าบาท กับ สี่ห้าพันบาท ราคาต่างกันสองเท่า ส่วนที่ต่างกันมีอะไรอีกบ้างคะ

กำลังคิดว่าจะทำ fitting จักรยาน ปัจจุบันปั่นเดี่ยว 24 กิโล ใช้เวลาเกือบชั่วโมง ปั่นสามวันในหนึ่งสัปดาห์ ตอนนี้เริ่มปั่นสองรอบ ใช้เวลาเกือบ สองชั่วโมง ปั่นมาประมานสองเดือนค่ะ ส่วนอนาคตไม่คิดว่าร้อยกิโลค่ะ เพราะคิดว่าหนักไปกับตัวเอง สมควรทำ fitting รึเปล่าคะ

ถ้าสมควรแนะนำทำแบบไหนคะ แล้วก้อร้านไหนคะ สะดวกสุวรรณภูมิ บางนา อ่อนนุช สมุทรปราการค่ะ

ขอบคุณค่ะ :)
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ทำ fitting จักรยาน

โพสต์ โดย visual3dmax »

ถ้าทำครั้งแรก แนะนำ static พอ

เพราะร่างกาย มันยืดหยุ่นให้เขากับรถได้ จัดท่านั่งให้ถูกต้องก่อน ระยะเอื้อมให้ถูก

ปกติ ฟิตติ้งเค้าจะมีรีฟิต 2-3 ครั้งแล้วแต่ร้าน ใช้ครั้งแรก ตำแหน่งที่คิดว่าเราไหว ปั่นไปแล้วซัก 2-3 สัปดา มีปัญหาส่วนใหนค่อยไปแก้ ให้ครบตามจำนวนครั้ง และร่างกายพอจะปรับสมดุลเอง หยืดหยุ่น

ร้านใหน ก่ตามสะดวก สำหรับพื้นฐาน
รูปประจำตัวสมาชิก
Mr. Anfield
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Mr. Anfield »

ถามก่อนว่าใส่รองเท้าคลีทรึผ้าใบ
ถ้าผ้าใบ แนะนำเลือกตัวที่ประหยัดสุด ไปก่อนคับ
Patcostello
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบ รวมทั้งใน in box ด้วยค่ะ

รอให้ฝนลดลงกว่านี้ซักนิด แล้วจะไปทำ fitting ค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำแนะนำค่ะ ตอนนี้มีไอเดียแล้วว่าจะต้องคุยกับร้านอย่างไร และต้องทำอะไรบ้างค่ะ
trek3900/2009
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย trek3900/2009 »

เพิ่มเติมให้ครับ ถ้า ปัจจุบัน ยังไม่มีการเจ็บ ปวด ชา ตรงไหน ก็ขี่ไปก่อนได้ครับ ร่างกายเราจะปรับตัว ระยะแค่ 20 กม ถือว่าอาจจะไม่ต้องฟิตติ้งอะไรมากครับถ้าคุณไม่มีอาการดังที่กล่าวในระยะที่ต้องการขี่ปกติ หรือนานกว่าปกติ

แต่ถ้ารอบ สกายเลน 1 รอบ มีอาการ ข้างบน ที่ส่วนใดส่งนหนึ่งของร่างกาย ก็ลองปรึกษาฟิตเต้อร์ดูก่อน ได้ครับ
รับบริการฟิตติ้งจักรยานที่บ้านลูกค้า ราคามิตรภาพ เยี่ยมเพจได้เลยครับhttps://www.facebook.com/RasitFitter/

https://www.facebook.com/pages/Lapierre-bike-Thailand/1543570505857513

https://www.facebook.com/groups/763837143758055/
Patcostello
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณสำหรับข้อแนะนำเพิ่มเติมค่ะ :)
lokoong
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Canyon Aeroad CF

โพสต์ โดย lokoong »

ถ้าอุปกรณ์พื้นฐานครบแล้ว
ผมก็แนะนำให้ไปทำได้ครับ
ส่วนตัวจะ static หรือ dynamic
สุดท้ายอยู่ที่ fitter ว่าจะจัดท่าทางการปั่นเราอย่างไร
ผมเลือกว่าจะฟิตกับคนไหนมากกว่าเครื่องมือที่ใช้ครับ
phumphing
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ตอนนี้มี Trek7000 รอเสือหมอบอยู่

โพสต์ โดย phumphing »

2พัน กับ 5พัน ต่างกันยังไง
หลักๆ 2 อย่างครับ
1. แพงที่อุปกรณ์ ถ้าstaticถูกกว่า แต่ร้านไหนซื้อเครื่อง fit dynamic มาก็ชาจแพงกว่า
2. แพงค่าฝีมือและประสบการณ์ของช่าง Fitter เช่น ช่าง JJ ฟิตแบบ static แต่ค่าฝีมือแกก็คิด 5,000 หรือช่างจั๊มก็เช่นกัน

สุดท้ายจะฟิตแบบไหนราคาเท่าไหร่ ช่างFitter สำคัญที่สุดครับ เพราะต่อให้ร้านใช้เครื่องdynamicโครตเทพแต่ช่างทำแบบขอไปที แปะเซ็นเซอร์ผิด เครื่องว่ามาไงก็ปรับตามนั้นไม่ได้ดูท่าปั่นจริงประกอบผลที่ได้มาก็อาจจะแย่ลงก็ได้

ผมมีร้าน Fit ร้านนึงที่ผมไปFitมาล่าสุด เป็น Static ธรรมดาแต่ Fitter ใส่ใจ แถมกันเองให้มาปรับแก้ได้ไม่จำกัดจนกว่าจะลงตัว ซึ่งผมก็ไปปรับเยอะเลย5-6ครั้งได้ มีเปลี่ยนแฮนด์ เปลี่ยนรองเท้าช่างเขาก็เปลี่ยนให้จัดท่าให้ไม่คิดเงินเพิ่ม จนตอนนี้ได้ระยะและองศาที่อยู่ตัวที่สุดแล้วครับ
Patcostello
สมาชิก
สมาชิก

@ phimphing
เคยมีถามคนต่างชาติที่เค้าปั่นจริงจัง เค้าบอกมาว่าเค้าก้อทำ fitting เครื่องไม่ได้ขั้นเทพอะไร แต่ประมานว่าชั่งมีฝีมือ ซึ่งเค้าก้อพอใจค่ะ แต่ส่วนตัวอยากได้ชั่งคนไทยมากกว่าค่ะ อุดหนุนคนไทย :) ขอรบกวนส่งเบอร์โทรร้านให้ทาง in box ได้มั้ยคะ อยากโทรไปสอบถามกับเค้าก่อนค่ะ เพื่อเก็บข้อมูลและเปรียบเทียบค่ะ (ตอนนี้มีร้านในใจอยู่ค่ะ) แต่ถ้าได้ข้อมูลเพิ่มเติมเพื่อมาเปรียบเทียบกันจะดีมากเลยค่ะ.

ขอบคุณค่ะ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

เอาจริงๆ ปรับซัก 50km 3 รอบ แล้วพก 6 เหลี่ยมไปด้วย ไม่สบายก่ปรับไปเรื่อยๆ ไม่เกิน 150km จะได้ท่าทีสะบายสุด
อาจจะไม่ใช่ท่าที่ aero ที่สุด :mrgreen:
phumphing
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ตอนนี้มี Trek7000 รอเสือหมอบอยู่

โพสต์ โดย phumphing »

Patcostello เขียน:@ phimphing
เคยมีถามคนต่างชาติที่เค้าปั่นจริงจัง เค้าบอกมาว่าเค้าก้อทำ fitting เครื่องไม่ได้ขั้นเทพอะไร แต่ประมานว่าชั่งมีฝีมือ ซึ่งเค้าก้อพอใจค่ะ แต่ส่วนตัวอยากได้ชั่งคนไทยมากกว่าค่ะ อุดหนุนคนไทย :) ขอรบกวนส่งเบอร์โทรร้านให้ทาง in box ได้มั้ยคะ อยากโทรไปสอบถามกับเค้าก่อนค่ะ เพื่อเก็บข้อมูลและเปรียบเทียบค่ะ (ตอนนี้มีร้านในใจอยู่ค่ะ) แต่ถ้าได้ข้อมูลเพิ่มเติมเพื่อมาเปรียบเทียบกันจะดีมากเลยค่ะ.

ขอบคุณค่ะ
PM ไปแล้วนะครับ
Patcostello
สมาชิก
สมาชิก

PM ไปแล้วนะครับ

ได้รับเรียบร้อยแล้วค่ะ

ขอบคุณนะคะ :)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”