มือใหม่ขาดของครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
Bakalof
สมาชิก
สมาชิก

มือใหม่ขาดของครับ

โพสต์ โดย Bakalof »

เพิ่งได้รถมาครับ แต่ยังขาดอุปกรณ์อยู่หลายอย่างครับ เช่น หมวก ขากระติก/กระติกน้ำ ไฟหน้า/หลัง กางเกงปั่น ถุงมือ อยากให้ช่วยแนะนำทีครับ
หมวก ที่มองไว้2ตัวครับ ราคาประมาณ2,000+-
specialized airnet (มือสอง)
Bontrager starvos mips

ไฟหน้า/หลัง
เห็นมีขายกันหลากหลายราคา แต่ไม่รู้ส่วนใหญ่ใช้ของอะไรกันและคุณภาพเป็นยังไง

กระติก/ขากระติก
มีที่สนใจอยู่ตัวนึงครับ แต่ไม่รู้ว่าการใช้งานจริงจะมีปัญหากระติกน้ำหล่นหรือเปล่า
34b6d7b1c1a9d7c17ad50914938c9e29.jpg (101.99 KiB) เข้าดูแล้ว 2820 ครั้ง
กางเกง/ถุงมือปั่นจักรยาน
ส่วนอันนี้ยังไม่ได้เลือกไว้ครับ แนะนำด้วยครับ

ปล.มีตัวไหนที่ดีหรือเหมาะสมแนะนำได้เลยนะครับ
Bakalof
สมาชิก
สมาชิก

Re: มือใหม่ขาดของครับ

ช่วยแนะนำด้วยครับ
falsi
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย falsi »

หมวก ตัวที่ดูไว้ก็ดีครับ เน้นของแท้ไว้ก่อน

ไฟหน้า/หลัง
ตามงบประมาณครับ ที่เด่น ๆ ก็พวก moon

ขากระติกแบบนี้ไม่เคยใช้

กางเกงแนะนำ triple-s ไม่แพง ถุงมือเอาตามงบ

คร่าว ๆ ประมาณนี้ เพราะไม่ได้บอกงบมา ของจักรยานมีตั้งแต่ถูกยันแพงมาก
exkasit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898654790
Bike: BMC TMR01

โพสต์ โดย exkasit »

กระติก Fabric ไม่หล่นแน่ๆครับถ้าไม่เสียบพลาด ถ้าเข้าล็อคแล้วมันจะแน่นมาก

ข้อดี แน่น ไม่หลุดง่าย ตกหลุมยังไงก็ไม่หลุด รถเบาลงนิดนึงเพราะมีแต่หมุดยึด
ข้อเสีย ของใหม่ๆจะเสียบยากมาก ดึงออกยากด้วย ต้องหันมุมให้ถูก ต้องอาศัยการฝึกสักหน่อย แต่ใช้ไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็ชิน จะเสียบเข้าดึงออกง่ายขึ้น
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Wimpy »

ของเหล่านี้อยู่ที่งบประมาณและความชอบ+ค่านิยมส่วนตัวด้วยครับ บางอย่างมันก็เป็นแฟชั่นผสมอยู่ด้วย แรกๆปั่นมือใหม่ๆอาจไม่เท่าไหร่ แต่ถ้าเริ่มปั่นจริงจังลองมีกลุ่มลองได้ออกงานเดี๋ยวหลายๆอย่างมันจะมาเอง

ถุงมือแรกปั่นผมซื้อสามสี่ร้อย ก็เปลี่ยนไปเรื่อยครับ ปัจจุบันที่ชอบและใช้อยู่บ่อยๆก็ bontrager กับ Spe ก็ประมาณ 800-1000

ไฟหน้าหลัง ใช้ตั้งแต่ Cateye แบบใช้ถ่านธรรมดา รถคันที่สองใช้ Moon แพงหน่อยแต่แสงไฟชัดเจนดี รถคันต่อมาเปลี่ยนมาใช้แบบขนาดกะทัดรัด Extbike Pico หน้าหลัง 980 บาท

หมวกพยามเลือกของแท้ครับ รูปทรงแล้วแต่ชอบ ลูกแรกผมใช้แค่650บาท ปัจจุบันใช้ตัวท้อปลูกละ 5-7000 มีสองใบ

กางเกงแล้วแต่ชอบบางคนว่าดีบางคนว่าไม่ดี พื้นๆหาซื้อง่ายตามร้านทั่วไปราคากลางๆก็ฟังเกียร์ แต่ปัจจุบันมียี่ห้อที่ใช้ดีให้เลือกหลายยี่ห้อและราคาพอสมควร เช่น Chill ที่ผมใช้อยู่ตัวหนึ่งก็โอเคครับ

ขากระติกตัวดังกล่าวพี่ในทีมใช้อยู่ เห็นว่าไม่สะดวกเลยหันมาใช้แบบปกติ ผมเคยใช้แบบคาร์บอนเพราะเบากว่านิดหน่อยแต่สุดท้ายก็หันมาใช้ Elite อันละสี่ร้อยกว่าเพราะชอบและใช้ง่ายสะดวก

ของพวกนี้สำหรับผมพอใช้จนถึงเวลา(เก่า หรือ พัง)ก็เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาอยู่เรื่อยคือได้เปลี่ยนความจำเจ ได้ลองใช้ของใหม่
Bakalof
สมาชิก
สมาชิก

exkasit เขียน:กระติก Fabric ไม่หล่นแน่ๆครับถ้าไม่เสียบพลาด ถ้าเข้าล็อคแล้วมันจะแน่นมาก

ข้อดี แน่น ไม่หลุดง่าย ตกหลุมยังไงก็ไม่หลุด รถเบาลงนิดนึงเพราะมีแต่หมุดยึด
ข้อเสีย ของใหม่ๆจะเสียบยากมาก ดึงออกยากด้วย ต้องหันมุมให้ถูก ต้องอาศัยการฝึกสักหน่อย แต่ใช้ไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็ชิน จะเสียบเข้าดึงออกง่ายขึ้น
้ถ้าใส่ไม่ดีมีโอกาสเฟรมเป็นรอยมั๊ยครับ กระติกมันค่อนข้างอยู่ใกล้เฟรมเหมือนกัน
Bakalof
สมาชิก
สมาชิก

falsi เขียน:หมวก ตัวที่ดูไว้ก็ดีครับ เน้นของแท้ไว้ก่อน

ไฟหน้า/หลัง
ตามงบประมาณครับ ที่เด่น ๆ ก็พวก moon

ขากระติกแบบนี้ไม่เคยใช้

กางเกงแนะนำ triple-s ไม่แพง ถุงมือเอาตามงบ

คร่าว ๆ ประมาณนี้ เพราะไม่ได้บอกงบมา ของจักรยานมีตั้งแต่ถูกยันแพงมาก
งบประมาณทั้งหมดประมาณ 6000 ครับ
Bakalof
สมาชิก
สมาชิก

Wimpy เขียน:ของเหล่านี้อยู่ที่งบประมาณและความชอบ+ค่านิยมส่วนตัวด้วยครับ บางอย่างมันก็เป็นแฟชั่นผสมอยู่ด้วย แรกๆปั่นมือใหม่ๆอาจไม่เท่าไหร่ แต่ถ้าเริ่มปั่นจริงจังลองมีกลุ่มลองได้ออกงานเดี๋ยวหลายๆอย่างมันจะมาเอง

ถุงมือแรกปั่นผมซื้อสามสี่ร้อย ก็เปลี่ยนไปเรื่อยครับ ปัจจุบันที่ชอบและใช้อยู่บ่อยๆก็ bontrager กับ Spe ก็ประมาณ 800-1000

ไฟหน้าหลัง ใช้ตั้งแต่ Cateye แบบใช้ถ่านธรรมดา รถคันที่สองใช้ Moon แพงหน่อยแต่แสงไฟชัดเจนดี รถคันต่อมาเปลี่ยนมาใช้แบบขนาดกะทัดรัด Extbike Pico หน้าหลัง 980 บาท

หมวกพยามเลือกของแท้ครับ รูปทรงแล้วแต่ชอบ ลูกแรกผมใช้แค่650บาท ปัจจุบันใช้ตัวท้อปลูกละ 5-7000 มีสองใบ

กางเกงแล้วแต่ชอบบางคนว่าดีบางคนว่าไม่ดี พื้นๆหาซื้อง่ายตามร้านทั่วไปราคากลางๆก็ฟังเกียร์ แต่ปัจจุบันมียี่ห้อที่ใช้ดีให้เลือกหลายยี่ห้อและราคาพอสมควร เช่น Chill ที่ผมใช้อยู่ตัวหนึ่งก็โอเคครับ

ขากระติกตัวดังกล่าวพี่ในทีมใช้อยู่ เห็นว่าไม่สะดวกเลยหันมาใช้แบบปกติ ผมเคยใช้แบบคาร์บอนเพราะเบากว่านิดหน่อยแต่สุดท้ายก็หันมาใช้ Elite อันละสี่ร้อยกว่าเพราะชอบและใช้ง่ายสะดวก

ของพวกนี้สำหรับผมพอใช้จนถึงเวลา(เก่า หรือ พัง)ก็เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาอยู่เรื่อยคือได้เปลี่ยนความจำเจ ได้ลองใช้ของใหม่
หมวกวันนี้นัดดูของครับ

ไฟของ moon สว่างกว่า Extbike Pico มากมั๊ยครับ
charlt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: specialized

โพสต์ โดย charlt »

ไฟท้าย แนะนำควรใช้แบบที่มีหลายโหมดหน่อยก็ดีครับ เวลาปั่นตามกันจะได้ปรับตามความเหมาะสมได้ ผมเหนบางคันเปิดสว่างแสบตาคันที่ปั่นตามหลังมากๆ
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Wimpy »

Bakalof เขียน: หมวกวันนี้นัดดูของครับ

ไฟของ moon สว่างกว่า Extbike Pico มากมั๊ยครับ
ถ้าให้เทียบกันเฉพาะรุ่นที่เคยใช้

Moon ไฟท้าย ผมใช้รุ่น Nebula แสงสีเจิดจ้าสวยงามและสว่างมากกว่า picoเยอะครับ

ไฟหน้าผมใช้ Moon Aerolite ความสว่างก็พอๆกับ pico ถ้าใช้mode สว่างเต็มที่ pico อาจสว่างกว่าด้วยซ้ำ

ที่เปลี่ยนจากmoon มาpico เหตุผลก็เพราะยากใช้ไฟดวงเล็กๆ ขนาดกะทัดรัดครับ ไม่ได้เน้นว่าต้องสว่างมากนักเพราะไม่ได้ปั่นกลางคืนนอกจากตอนรุ่งเช้าใกล้สว่างแล้วเท่านั้น
Mr. Anfield
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Mr. Anfield »

กระติกน้ำพร้อมขา เคยใช้อยู่คับ
ใส่ยาก เล็งนานมาก กดไม่แน่นร่วงแน่ๆเวลาขี่ผ่านแถบชลอความเร็ว
สุดท้ายจุกฉีกขาด เลิกคับ
หาขวดอะไหล่ยาก ฝาไม่เหมือนทั่วไป
Bakalof
สมาชิก
สมาชิก

Wimpy เขียน:
Bakalof เขียน: หมวกวันนี้นัดดูของครับ

ถ้าให้เทียบกันเฉพาะรุ่นที่เคยใช้

Moon ไฟท้าย ผมใช้รุ่น Nebula แสงสีเจิดจ้าสวยงามและสว่างมากกว่า picoเยอะครับ

ไฟหน้าผมใช้ Moon Aerolite ความสว่างก็พอๆกับ pico ถ้าใช้mode สว่างเต็มที่ pico อาจสว่างกว่าด้วยซ้ำ

ที่เปลี่ยนจากmoon มาpico เหตุผลก็เพราะยากใช้ไฟดวงเล็กๆ ขนาดกะทัดรัดครับ ไม่ได้เน้นว่าต้องสว่างมากนักเพราะไม่ได้ปั่นกลางคืนนอกจากตอนรุ่งเช้าใกล้สว่างแล้วเท่านั้น
ส่วนมากผมจะปั่นเย็นๆค่ำๆ หลังเลิกงานครับ
Bakalof
สมาชิก
สมาชิก

charlt เขียน:ไฟท้าย แนะนำควรใช้แบบที่มีหลายโหมดหน่อยก็ดีครับ เวลาปั่นตามกันจะได้ปรับตามความเหมาะสมได้ ผมเหนบางคันเปิดสว่างแสบตาคันที่ปั่นตามหลังมากๆ
ความสว่างไฟหน้า/หลังที่ดีควรใช้กี่ lumen ครับ
Bakalof
สมาชิก
สมาชิก

Mr. Anfield เขียน:กระติกน้ำพร้อมขา เคยใช้อยู่คับ
ใส่ยาก เล็งนานมาก กดไม่แน่นร่วงแน่ๆเวลาขี่ผ่านแถบชลอความเร็ว
สุดท้ายจุกฉีกขาด เลิกคับ
หาขวดอะไหล่ยาก ฝาไม่เหมือนทั่วไป
ขอบคุณครับ จะได้หาขากระติกและกระติกแยกกันมาใช้
กระติก/ขากระติก เลือกตามงบกับความชอบหรือว่าพี่แนะนำเป็นตัวไหนดีครับ หลายยี่ห้อ หลายราคาเหลือเกินครับเลือกไม่ถูก
Thanakorn Twentynine
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Thanakorn Twentynine »

เขาไม่แถมเหรอครับ ของผมนี่แถมครบเลย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”