ดันลูกปืนกะโหลกpf86 หลุดออกจากปลอก '

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Moderator: Cycling B®y, spinbike, velocity

ดันลูกปืนกะโหลกpf86 หลุดออกจากปลอก '

โพสต์ โดย adi73 » 21 ก.ย. 2018, 16:32

ลูกปืนกะโหลกpf86 ถ้าเราดันออกด้วยเครื่องมือ แต่มันออกแต่ลูกปืน ปลอกติดคาเฟรมอยู่ เอาอะไรดันปลอกออกครับ หรือว่าเราต้องตันลูกปืนกลับเข้าไปในปลอกก่อน ถึงจะดันออกมาใหม่ได้ครับ พอดีจะเซอรวิส ทำความสะอาดเลยจะถอดลูกปืนกะโหลกครับ

Re: ดันลูกปืนหลุดออกจากปลอก

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง » 22 ก.ย. 2018, 03:26

หยิบออกมาได้เลยครับ เป็นแค่ปลอกพลาสติกหนามิลเดียว
ร้านจักรยานฝีมือดี งานเนี๊ยบ มาดึกๆได้
สอนซ่อมจักรยาน เรียนซ่อมจักรยาน หลักสูตรวันเดียวรู้เรื่อง

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle

โพสต์ โดย adi73 » 22 ก.ย. 2018, 10:02

น้องหนึ่ง เขียน:หยิบออกมาได้เลยครับ เป็นแค่ปลอกพลาสติกหนามิลเดียว

ปลอกที่หุ้มลูกปืนอีกทีนะครับหรือเบ้า ที่ลูกปืนมันอยู่ครับ

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู » 22 ก.ย. 2018, 10:57

น้องหนึ่ง เขียน:หยิบออกมาได้เลยครับ เป็นแค่ปลอกพลาสติกหนามิลเดียว

พี่แกน่าจะหมาถึงปลอกแบบนี้ครับ
แนบไฟล์

Re: ดันลูกปืนกะโหลกpf86 หลุดออกจากปลอก '

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู » 22 ก.ย. 2018, 11:03

ของผมบางทีก็เคาะออกมาใด้ทั้งปลอก บางทีก็ออกมาใด้แค่ตลับลูกปืน ยังนึกยุว่าจะเปลี่ยนขาจาน จากสแรมมาชิมาโน่ แล้วจะเอาปลอกนี่ออกมาใด้ยังงัย
หรือใช้ปลอกเดิมที่ติดอยู่ แล้วยัดตลับลุกปืนของชิมาโน่เข้าไปเลย ไม่รุจะทำใด้ป่าว

Re: ดันลูกปืนกะโหลกpf86 หลุดออกจากปลอก '

โพสต์ โดย adi73 » 22 ก.ย. 2018, 12:10

เสือกินปลาทู เขียน:ของผมบางทีก็เคาะออกมาใด้ทั้งปลอก บางทีก็ออกมาใด้แค่ตลับลูกปืน ยังนึกยุว่าจะเปลี่ยนขาจาน จากสแรมมาชิมาโน่ แล้วจะเอาปลอกนี่ออกมาใด้ยังงัย
หรือใช้ปลอกเดิมที่ติดอยู่ แล้วยัดตลับลุกปืนของชิมาโน่เข้าไปเลย ไม่รุจะทำใด้ป่าว

ช่ายครับปลอกอันเดี่ยวๆด้านบนนั้นแหละที่มันติดคาเฟรม pf86มันจะมีสองข้าง มีอันกลางเป็นแบบทรงกระบอก สรุปว่าผมเอาปลอกทรงกระบอกเป็นตัวดันมันออกมาได้แระ แต่ต้องมีเครื่องมือตัวถอดใส่ลูกปืนแบบที่มีหลายๆไซส์ หาบ่ามันให้รับขนาดปลอกทรงกระบอกนั้นแหละ ดันออกมาครับ

โพสต์ โดย Tungmanx » 22 ก.ย. 2018, 20:24

ผมจะมีตัวนี้เป็นแผนสำรองเสมอเผื่อใช้ตัวดูแล้วมันออกแต่ลูกปืน

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู » 23 ก.ย. 2018, 11:31

ขออนุญาติถามต่อนะครับ
ถ้าใช้ปลอกของสแรม แล้วอัดตลับลุกปืนของชิมามาโนจะทำใด้ไหมครับ