สงสัย Trek madone 2.1 เทียบกับ Emonda alr6 '

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
Bakalof
สมาชิก
สมาชิก

สงสัย Trek madone 2.1 เทียบกับ Emonda alr6 '

โพสต์ โดย Bakalof »

เจ้า Trek madone 2.1 เป็นท็อปอลูใช่มั๊ยครับยังน่าเล่นอยู่รึป่าว เมื่อเทียบกับ Emonda alr6 ที่เป็นท็อปอลู
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: สงสัย Trek madone 2.1 เทียบกับ Emonda alr6 '

โพสต์ โดย lucifer »

เทียบกันไม่ได้เลยครับ อลูคนละแบบกันครับ
ถ้าผมจำไม่ผิด Madone 2.1 ก็คือ Trek 2.1 ที่เปลี่ยนชื่ออนุกรมเข้ามา เป็นเฟรมอลูมิเนียมที่"กระด้าง"มาก เคยเอาไปปั่นถนนอยู่ครั้งเดียวก็เอากลับมาปั่นเทรนเนอร์

ส่วน Emonda ALR ผมจัดมาตั้งแต่รุ่นแรก เฟรมสวยกว่า เนียนกว่า ที่สำคัญคือ กระด้างน้อยกว่ากันแบบรู้สึกได้

ก็ลองเช็คราคาดูด้วยก็แล้วกันครับ ALR รุ่นใหม่ล่าสุดนี่ เฟรมสวยมาก
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
Bakalof
สมาชิก
สมาชิก

Re: สงสัย Trek madone 2.1 เทียบกับ Emonda alr6 '

lucifer เขียน:เทียบกันไม่ได้เลยครับ อลูคนละแบบกันครับ
ถ้าผมจำไม่ผิด Madone 2.1 ก็คือ Trek 2.1 ที่เปลี่ยนชื่ออนุกรมเข้ามา เป็นเฟรมอลูมิเนียมที่"กระด้าง"มาก เคยเอาไปปั่นถนนอยู่ครั้งเดียวก็เอากลับมาปั่นเทรนเนอร์

ส่วน Emonda ALR ผมจัดมาตั้งแต่รุ่นแรก เฟรมสวยกว่า เนียนกว่า ที่สำคัญคือ กระด้างน้อยกว่ากันแบบรู้สึกได้

ก็ลองเช็คราคาดูด้วยก็แล้วกันครับ ALR รุ่นใหม่ล่าสุดนี่ เฟรมสวยมาก
ขอบคุณครับ
Korn Pratumwee
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0993356880
Bike: Trek modone 2.1 Trek emonda alr
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Korn Pratumwee »

ผมใช้อยู่ทั้งสองตัวเลยครับ madone 2.1 สีขาว ส่วน ALR สีดำด้าน ส่วนตัวผมชอบทั้งสองตัวครับ ดีคนละแบบ 2.1 เฟรมทรงสวย
องศาดีขี่ไม่เมื่อยครับ กดสปรินท์ดีครับ พุ่งดี ส่วนALR ผมใช้ออกทริปไกลๆมันเบาดี เพราะทริปส่วนใหญ่ขึ้นเขา ส่วน2.1 เอาไว้ซ้อมสกายเลน ใส่ล้อขอบ50 หล่อสุดๆๆครับ (size ผมใช้56 ครับ ใครสนใจตัวไหนสอบถามได้ครับ ว่าจะปล่อยไปเล่นคาร์บอนกะเขาบ้าง อิอิ) ส่วนเรื่องกระด้างอันนี้แล้วแต่ความรู้สึกครับ ส่วนตัวผมไม่เท่าไหร่ ชินไปแล้วครับ
Bakalof
สมาชิก
สมาชิก

Korn Pratumwee เขียน:ผมใช้อยู่ทั้งสองตัวเลยครับ madone 2.1 สีขาว ส่วน ALR สีดำด้าน ส่วนตัวผมชอบทั้งสองตัวครับ ดีคนละแบบ 2.1 เฟรมทรงสวย
องศาดีขี่ไม่เมื่อยครับ กดสปรินท์ดีครับ พุ่งดี ส่วนALR ผมใช้ออกทริปไกลๆมันเบาดี เพราะทริปส่วนใหญ่ขึ้นเขา ส่วน2.1 เอาไว้ซ้อมสกายเลน ใส่ล้อขอบ50 หล่อสุดๆๆครับ (size ผมใช้56 ครับ ใครสนใจตัวไหนสอบถามได้ครับ ว่าจะปล่อยไปเล่นคาร์บอนกะเขาบ้าง อิอิ) ส่วนเรื่องกระด้างอันนี้แล้วแต่ความรู้สึกครับ ส่วนตัวผมไม่เท่าไหร่ ชินไปแล้วครับ
ALR ท่านั่งปั่นสบายกว่ามั๊ยพี่ แบบปั่นชิวๆ
Size56 น่าจะใหญ่ไปครับผมสูงแค่ 174 เอง
Bakalof
สมาชิก
สมาชิก

ถามเพิ่มอีกนิดครับ Emonda sl/slr เป็นคาร์บอนสไตล์ไหนครับ
compass
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK EMONDA SL6, Nich KEM, TREK MADONE 3.1 2012
ตำแหน่ง: จตุจักร กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย compass »

Bakalof เขียน:ถามเพิ่มอีกนิดครับ Emonda sl/slr เป็นคาร์บอนสไตล์ไหนครับ
Emonda เป็นเฟรมสไตล์ All around ของค่าย Trek ครับ ต้องแยกยังงี้ก่อน
SL เป็นคาร์บอนเกรดกลางๆ OCLV500
SLR เป็นคาร์บอนเกรดท๊อป OCLV700

องศารถมี 2 แบบคือ H1 กับ H2
H1 คือท่านั่งจะก้มมาก ระยะเอื้อมยาวมาก (Stack ต่ำ/Reach ยาว) องศานี้มีในตัวท๊อปคือ SLR
็H2 องศาจะขี่สบายหน่อย stack ไม่ต่ำ (พอๆกับเฟรม endurance ค่ายอื่น แต่ reach จะยาวหน่อย) องศานี้มีทั้งในรุ่น SL กับ SLR
Bakalof
สมาชิก
สมาชิก

compass เขียน:
Bakalof เขียน:ถามเพิ่มอีกนิดครับ Emonda sl/slr เป็นคาร์บอนสไตล์ไหนครับ
Emonda เป็นเฟรมสไตล์ All around ของค่าย Trek ครับ ต้องแยกยังงี้ก่อน
SL เป็นคาร์บอนเกรดกลางๆ OCLV500
SLR เป็นคาร์บอนเกรดท๊อป OCLV700

องศารถมี 2 แบบคือ H1 กับ H2
H1 คือท่านั่งจะก้มมาก ระยะเอื้อมยาวมาก (Stack ต่ำ/Reach ยาว) องศานี้มีในตัวท๊อปคือ SLR
็H2 องศาจะขี่สบายหน่อย stack ไม่ต่ำ (พอๆกับเฟรม endurance ค่ายอื่น แต่ reach จะยาวหน่อย) องศานี้มีทั้งในรุ่น SL กับ SLR
ถามต่ออีกนิดครับ ท็อปอลูกับคาร์บอนกลางๆ เช่น trek alr6 กับ trek sl ฟิวในการขี่และความแข็งกระด่างเป็นไงครับ
nhoom_amo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816583677
team: อิสระ
Bike: Bianchi Gold MEDAL 15
ตำแหน่ง: 320/2 ปราจินอนุสรณ์5 อ.เมือง จ.ปราจีนบุรี

โพสต์ โดย nhoom_amo »

ผมมี2.1 ไซส์52 สีขาวฟ้าเอี่ยมๆใครสนใจบอกครับย้ายไปคาร์บอนเก็บไว้เฉยๆ
Mr.Sunday
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Mr.Sunday »

ถ้างบได้ Top alu ก็แนะนำให้เล่น NEW emonda alr ตัวใหม่ล่าสุด

แถม ตัว Emonda alr disc break (เฉพาะเฟรมยังไม่ได้พ่นสี ไม่รวมตะเกียบ) น้ำหนักที่เครม เบากว่า Emonda SL disc break จิ๊ดนึง --> https://www.bikeradar.com/road/news/art ... alr-52721/

แต่ถ้างบถึง Emonda SL ไป Emonda SL ตัว Complete bike โล้ด ขี่ดีกว่า Emonda ALR แน่นอนครับ เพราะราคาต่างกันขนาดนั้น คิดแบบ logic

Madone series 2 ถ้าเป็นช่วงปี 2014 ก็ถือว่าดีครับ คุ้ม จบในคันเดียว แต่ถ้าเป็นสมัยนี้ ผมแนะนำว่ามอง Top alu ตัวอื่นดีกว่าครับ
compass
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK EMONDA SL6, Nich KEM, TREK MADONE 3.1 2012
ติดต่อ:

Bakalof เขียน:ถามต่ออีกนิดครับ ท็อปอลูกับคาร์บอนกลางๆ เช่น trek alr6 กับ trek sl ฟิวในการขี่และความแข็งกระด่างเป็นไงครับ
ALR ผมไม่เคยขี่จริงจังแค่ลองเขาคันของเพื่อนวนไปมาใกล้เลยบอกไม่ได้

ส่วน SL นี่ขี่มา 3 ปีแล้วถือว่าเป็นเฟรมที่พอใจมากทั้งด้านความสวยงาม การตอบสนองต่อแรง ความสบายในการขี่ ถ้าจะจำกัดความ SL สำหรับผมคือ
- Stiff เกินพอ (ผมสูง 166 ใช้ไซส์ 50 ไม่มีแรงมากขนาดโยกเฟรมย้วยได้)-> ขึ้นเขาดี, เร่งดี
- ขี่สบาย (องศาไม่โหดมาก เซ็ตรถดูซิ่งเอาแหวนออกเกือบหมดยังก้มไม่มาก)
- ไม่กระด้าง (ขี่ลุยพวกเส้นชะลอความเร็วประจำ)
- ด้อยเรื่องแอโร่บ้างตามสไตล์เฟรม all around

2 ตัวนี้ถ้างบถึงผมยังคงเชียร์ SL เพราะเชื่อว่าเฟรมคาร์บอนมันซับแรงดีกว่า ถ้างบปริ่มมาก ALR ตัวใหม่น่าสนใจเฟรมเซ็ตขายจริงไม่ถึง 2 หมื่นสีสวยมาก เห็นแล้วยังอยากซื้อมาเก็บไว้เลย
Bakalof
สมาชิก
สมาชิก

compass เขียน:
Bakalof เขียน:ถามต่ออีกนิดครับ ท็อปอลูกับคาร์บอนกลางๆ เช่น trek alr6 กับ trek sl ฟิวในการขี่และความแข็งกระด่างเป็นไงครับ
ALR ผมไม่เคยขี่จริงจังแค่ลองเขาคันของเพื่อนวนไปมาใกล้เลยบอกไม่ได้

ส่วน SL นี่ขี่มา 3 ปีแล้วถือว่าเป็นเฟรมที่พอใจมากทั้งด้านความสวยงาม การตอบสนองต่อแรง ความสบายในการขี่ ถ้าจะจำกัดความ SL สำหรับผมคือ
- Stiff เกินพอ (ผมสูง 166 ใช้ไซส์ 50 ไม่มีแรงมากขนาดโยกเฟรมย้วยได้)-> ขึ้นเขาดี, เร่งดี
- ขี่สบาย (องศาไม่โหดมาก เซ็ตรถดูซิ่งเอาแหวนออกเกือบหมดยังก้มไม่มาก)
- ไม่กระด้าง (ขี่ลุยพวกเส้นชะลอความเร็วประจำ)
- ด้อยเรื่องแอโร่บ้างตามสไตล์เฟรม all around

2 ตัวนี้ถ้างบถึงผมยังคงเชียร์ SL เพราะเชื่อว่าเฟรมคาร์บอนมันซับแรงดีกว่า ถ้างบปริ่มมาก ALR ตัวใหม่น่าสนใจเฟรมเซ็ตขายจริงไม่ถึง 2 หมื่นสีสวยมาก เห็นแล้วยังอยากซื้อมาเก็บไว้เลย
การดูแลรักษา อลูกับคาร์บอน อ่ะครับ
คาร์บอนใช้ไปนานๆเฟรมจะย้วยรึเสียรูปมั๊ยครับ
compass
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Bakalof เขียน:การดูแลรักษา อลูกับคาร์บอน อ่ะครับ
คาร์บอนใช้ไปนานๆเฟรมจะย้วยรึเสียรูปมั๊ยครับ
คาร์บอนนี่แข็งมากนะครับขนาดมีคลิปเอาไปฟาดกับเฟรมอลูฯได้ เท่าที่ทราบคาร์บอนมันจะไม่สะสมความล้าในเนื้อวัสดุใช้ได้นานจนลืม

ยิ่งเฟรมคาร์บอนยุคใหม่มันย่อมพัฒนาให้ดีกว่าเดิมในหลายด้าน ดูแลไม่ยากคือไม่ต้องทำอะไรเลย แต่ที่ดูแลกันเพราะมันแพงแล้วไม่เช็ดไม่ล้างบ้างมันไม่สวยสีจะหมองได้เท่านั้นเอง คาร์บอนย้วยเสียรูปยังไม่เคยได้ยินนะครับ

จุดด้อยของคาร์บอนคือมันถูกสร้างมาให้รับแรงในทิศทางที่กำหนด เวลาล้มถ้าผิดทิศทางโดนจุดเปราะบางก็มีโอกาสแตก แต่แรงที่ทำให้เฟรมคาร์บอนแตกก็พอที่จะทำให้เฟรมอลูฯหักงอเหมือนกัน อลูฯที่งอแล้วต่อให้ซ่อมมาก็ไม่เหมือนเดิมวัสดุเสียคุณสมบัติไปแล้ว ดังนั้นการเลือกเฟรมคาร์บอนหรืออลูฯ นอกจากงบประมาณแล้วก็คำนึงถึงฟิลลิ่งที่ได้จากเฟรมคนละวัสดุมากกว่าความทนทานเพราะมันก็ครือๆกัน
อยากรู้เช็คIPจิอิอิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: I am Gary Fisher
team: PTT Bike Race
Bike: Gary Fisher Bigsur 2000 / Gary Fisher X-Caliber 1998 / Surly Troll / Trek Madone 2.3 (2013) / Bianchi Sampre 2011

โพสต์ โดย อยากรู้เช็คIPจิอิอิ »

เป็น Top Alu แต่ในคนละปีครับ
Madone 2.1 มากับ ตะเกียบคาร์บอนซางอลู เฟรมซ่อนสาย อลูซีรี่ย์200 กลางๆครับ

แต่ Emonda ALR เป็น Top Alu line ใหม่ เป็นซีรี่ย์ 300 เบากว่า แต่มากับเฟรมแบบไม่ซ่อนสาย และ ตะเกียบ Full คาร์บอน

ส่วนองศา Geometry ผมว่าแบบเดียวกัน
Dirt road adventures across the world.

"ถ้าใจถึง.....ก็ไปถึง"
phumphing
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ตอนนี้มี Trek7000 รอเสือหมอบอยู่

โพสต์ โดย phumphing »

ALRตัวใหม่นี้ทำมาอย่างสวย มองผ่านๆนึกเฟรมคาร์บอนรอยเชื่อมอย่างเนียน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”